[Funland] Thói quen lái xe có thể bị phạt nguội hàng chục lần !

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
em ủng hộ phạt nguội

cusao

Xe lăn
Em thuộc diện sức hèn phận mỏng nên có chỗ đỗ thì em đến, hết chỗ thì em tim. Biết trước không còn chỗ thì đừng đến, cũng chả thừa hơi đổ lỗi cho qui hoạch kém, phương tiện đông, thiếu hạ tầng....vì đơn giản chả ai qtam đến ý kiến mình đâu. Hễ cứ vi phạm là ăn phạt đã, mà đã ko có tiền lại đưa tiền cho ng khác tiêu là trong lòng buồn lắm.

dracula_bg

Xe điện
Ư
Việc gì phải thông báo hả bác?
Địch biết rõ họ có vi phạm, thì phạt là đáng.
Còn đội địch không biết,do sơ ý, không sao cả, phạt để lần tới đừng sơ ý.
đồng ý với cụ là phạt là đáng, nhưng khi chưa thông báo tới người vi phạm, thì nên gom chung thành phạt 1 lần vi phạm
khi có thông báo rồi thì có thể phạt thành 100 lần vi phạm ok
ví dụ, ở nhà cụ ra luật với con cụ, nếu chân tay bẩn leo lên đệm làm bẩn, cụ sẽ tẩn cho 1 roi.
khi con cụ đi chơi về không rửa chân tay sạch sẽ cứ thế lao lên làm bẩn đệm, cụ sẽ lôi nó ra thông báo đã vi phạm, tẩn cho nó 1 roi ok.
nhưng cụ không bảo gì nó cả, cụ chụp ảnh note lại ngày giờ vi phạm, đến hết quí cụ lôi nó ra chìa ảnh cho nó xem là nó đã vi phạm 7 7 49 lần, cụ quất cho nó 49 phát thì không thể chấp nhận đc, chắc sau nó tởn đến già đấy, nhưng mà nó tởn cụ.

Tuấn 3s

Xe tăng
Em hỏi ngu phát, ai cũng hiểu là xe máy thì phải đỗ trên vỉa hè còn xe ô tô thì phải để dưới lòng đường, cứ không để như thế là bị phạt. Cái này được ghi trong điều luật nào các cụ nhỉ?
Ơ ô tô đâu có "phải để dưới lòng đường" đâu ạ?
Em nhớ là hồi nào đó cho phép ô tô đỗ trên vỉa hè nếu nơi đó ko bị cấm + vẫn chừa đủ 1 mét rưỡi vỉa hè cho người đi bộ mà?
-> em tự update: ko fải cứ vỉa hè ko cấm là ta đc đỗ, mà phải là vỉa hè đc cho phép đỗ (UBND cấp tỉnh cho phép) thì mới đc đỗ, hoặc nơi có cái biển I.408a “Nơi được đỗ xe một phần trên hè phố”

Chỉnh sửa cuối:

dracula_bg

Xe điện
Em nhớ là hồi nào đó cho phép ô tô đỗ trên vỉa hè nếu nơi đó ko bị cấm + vẫn chừa đủ 1 mét rưỡi vỉa hè cho người đi bộ mà?
-> em tự update: ko fải cứ vỉa hè ko cấm là ta đc đỗ, mà phải là vỉa hè đc cho phép đỗ (UBND cấp tỉnh cho phép) thì mới đc đỗ, hoặc nơi có cái biển I.408a “Nơi được đỗ xe một phần trên hè phố”
theo em hiểu thì không có điều luật nào cấm đỗ trên vỉa hè, tuy nhiên mỗi thành phố lại có văn bản cấm đỗ trên vỉa hè với một số tuyến phố, cái dở hơi là không có biển cấm đỗ trên vỉa hè, mà chỉ có danh sách của thành phố, thế thì ai mà đọc nhớ hết được

XSim

Xe container
Tức là ô tô chỉ được đỗ trên vỉa hè nếu chỗ đó có biển cho phép đỗ, còn chỗ vỉa hè rộng mà không có biển thì không được đỗ. Em cũng không chắc có luật nào ghi cụ thể như thế không với ô tô.

Còn xe máy thì ngược lại, dựng xe dưới lòng đường là bị phạt rồi, để xe lên vỉa hè thì không sao. Cái này thì quy định trong luật nào vậy các cụ?

Trungpv

Xe tăng
đúng như này thì các anh xx lượn 1 vòng HN ghi hình thì thu bộn tiền :)

Ca phê thôi

Xe tăng
Các bác thừa biết Hà nội đất chật người đông, cái việc đỗ xe lung tung tràn lan cũng là hệ quả của việc thiếu hạ tầng và thiếu giải pháp của các cơ quan chức năng (VD: Em thấy Đà Lạt cho đỗ xe ở các phố theo ngày chẵn ngày lẻ như ở Đà lạt, đỗ xe trước cửa hàng của người dân cũng không ai có ý kiến chửi bới đuổi..) và sự buông lỏng quản lý từ các cơ quan chức năng chỗ thì làm chỗ thì bỏ qua không triệt để. (VD: Viện K Tân triều - chỗ siêu tắc đường mọi ngày, thanh tra giao thông cũng đứng suốt nếu chụp phạt nguôi thì chắc cả tháng vài chục vài trăm cái xe hầu như ngày nào cũng vi phạm) Khi người ta vi phạm thì mục đích của những người giám sát đầu tiên là thông báo cho họ được biết mình đã vi phạm trước, sau đó việc phạt là để răn đe và phòng ngừa tránh tái phạm. Nếu thấy người ta nhiều lần vi phạm mà không thông báo cho họ mà cứ thế chụp để phạt nhiều lần thông qua phạt nguôi thì cá nhân em cho rằng việc làm đấy cũng cần các cơ quan chức năng xem lại. Nếu người ta nhận được thông bao, biết rồi mà vẫn cứ vi phạm thì hãy phạt đến nơi đến chốn.
Ở phía người tham gia GT thì ai cũng mong như cụ (phải được thông báo trước khi phạt), nhưng ở phía người giám sát thì họ sẽ không thể có thời gian, có nhân lực ... để làm việc đó đâu (mặc dù có thể họ cũng nghĩ như cụ). Thêm nữa là khi cụ cầm cái bằng lái xe tức là cụ đã phải biết, hiểu và tuân thủ luật GT và chấp nhận nếu vi phạm sẽ bỉ phạt chứ không phải khi vi phạm là được nhắc nhở (tất nhiên là chúng ta ai cũng muốn thế). Ví dụ cụ đi vào đường ngược chiều (vô tình hay cố ý) thì cụ sẽ bị phạt chứ không có chuyện CSGT dừng cụ lại, nhắc nhở cụ ... đâu. Ở các Tỉnh khác em không biết chứ ở TP đông (HN, TPHCM) thì nhiều cụ/mợ thích hưởng thụ việc đi ô tô nhưng tiện/bừa bãi thì của xe máy cơ, khôn như các cụ/mợ thì ai chả muốn khôn thế.

Tuấn 3s

Xe tăng
theo em hiểu thì không có điều luật nào cấm đỗ trên vỉa hè, tuy nhiên mỗi thành phố lại có văn bản cấm đỗ trên vỉa hè với một số tuyến phố, cái dở hơi là không có biển cấm đỗ trên vỉa hè, mà chỉ có danh sách của thành phố, thế thì ai mà đọc nhớ hết được
Tức là ô tô chỉ được đỗ trên vỉa hè nếu chỗ đó có biển cho phép đỗ, còn chỗ vỉa hè rộng mà không có biển thì không được đỗ. Em cũng không chắc có luật nào ghi cụ thể như thế không với ô tô.

Còn xe máy thì ngược lại, dựng xe dưới lòng đường là bị phạt rồi, để xe lên vỉa hè thì không sao. Cái này thì quy định trong luật nào vậy các cụ?
đúng như này thì các anh xx lượn 1 vòng HN ghi hình thì thu bộn tiền :)
Dạ nãy em google nhanh thì ra cái link của báo Vietnamnet, có tóm lại như ảnh dưới.
Còn link báo thì đây ạ: Hai trường hợp được phép đỗ ô tô trên vỉa hè mà không sợ bị phạt (vietnamnet.vn)

Trungpv

Xe tăng
Dạ nãy em google nhanh thì ra cái link của báo Vietnamnet, có tóm lại như ảnh dưới.
Còn link báo thì đây ạ: Hai trường hợp được phép đỗ ô tô trên vỉa hè mà không sợ bị phạt (vietnamnet.vn)

View attachment 8584784
vậy mà ở HN ô tô đỗ sai đầy ra mà ko thấy xx đi phạt nhỉ. chỉ đỗ chỗ nào có biển cấm đỗ các anh mới phạt. còn lòng đường ko có biển cấm đỗ thì đỗ đầy ra, vỉa hè đỗ đến người đi bộ còn khó đi chứ lấy đâu ra chừa lại 1,5m.

jazzzzz

Xe lăn
Cứ làm mạnh như vụ cồn là nghiêm ngay.

XSim

Xe container
vậy mà ở HN ô tô đỗ sai đầy ra mà ko thấy xx đi phạt nhỉ. chỉ đỗ chỗ nào có biển cấm đỗ các anh mới phạt. còn lòng đường ko có biển cấm đỗ thì đỗ đầy ra, vỉa hè đỗ đến người đi bộ còn khó đi chứ lấy đâu ra chừa lại 1,5m.
Dưới lòng đường mà không có biển cấm thì được đỗ thoải mái chứ cụ.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa lướt thấy bản tin của báo Thanh niên cảnh báo. Theo như nhân vật của tin thì bị phạt hàng chục lần chỉ vì đỗ xe không đúng vị trí. Các anh GT ác chi mà ác lớ, gọi người ta ra rồi nhắc nhở hoặc kể cả biên bản luôn. Đằng này các anh chụp choẹt rồi tez về đưa lên phạt nguội hàng chục lần thế thì có chết người ta không cơ chứ. Nhưng, nói gì thì nói là HN phải học và làm mạnh thế này dân vừa được vui và quan anh ở trên cũng thích vì chả phải nghe điện thoại xin xỏ cũng như ngại ngùng của anh em thực thi.
Mấy tuần trước tv đưa tin có xe khách dính 300 nhát phạt nguội một tháng các lỗi luôn.

XSim

Xe container
Hình như chưa cụ nào trưng được cái luật ghi rõ không được đỗ xe trên vỉa hè (khi không có biển báo nào) thì phải :D

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Từ 2024 không thấy CAHN công bố ds phạt nguội hàng tháng nữa cc ạ.
Vẫn đều và đủ cụ nhé

New car 2023

Xe container
đồng ý với cụ là phạt là đáng, nhưng khi chưa thông báo tới người vi phạm, thì nên gom chung thành phạt 1 lần vi phạm
khi có thông báo rồi thì có thể phạt thành 100 lần vi phạm ok
ví dụ, ở nhà cụ ra luật với con cụ, nếu chân tay bẩn leo lên đệm làm bẩn, cụ sẽ tẩn cho 1 roi.
khi con cụ đi chơi về không rửa chân tay sạch sẽ cứ thế lao lên làm bẩn đệm, cụ sẽ lôi nó ra thông báo đã vi phạm, tẩn cho nó 1 roi ok.
nhưng cụ không bảo gì nó cả, cụ chụp ảnh note lại ngày giờ vi phạm, đến hết quí cụ lôi nó ra chìa ảnh cho nó xem là nó đã vi phạm 7 7 49 lần, cụ quất cho nó 49 phát thì không thể chấp nhận đc, chắc sau nó tởn đến già đấy, nhưng mà nó tởn cụ.
Bác so sánh thế thì hỏng.

Lái xe mặc định là có ý thức và trưởng thành và tất nhiên, sẵn sàng nộp phạt nữa.
Vậy, ta cứ phạt, thậm chí phạt rất nặng.

PS: Tuân thủ chỉ đạo của bác, để tui qua bẩu cậu Lý bên Singapore, thay vì phạt 5000SGD tội xả rác, nên phạt 5000VND thôi, lần 3 mới phạt 5000SGD.
Để xem khi đó, cái bãi rác Orchard road nó trông ra răng.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em vừa lướt thấy bản tin của báo Thanh niên cảnh báo. Theo như nhân vật của tin thì bị phạt hàng chục lần chỉ vì đỗ xe không đúng vị trí. Các anh GT ác chi mà ác lớ, gọi người ta ra rồi nhắc nhở hoặc kể cả biên bản luôn. Đằng này các anh chụp choẹt rồi tez về đưa lên phạt nguội hàng chục lần thế thì có chết người ta không cơ chứ. Nhưng, nói gì thì nói là HN phải học và làm mạnh thế này dân vừa được vui và quan anh ở trên cũng thích vì chả phải nghe điện thoại xin xỏ cũng như ngại ngùng của anh em thực thi.
Thời buổi công nghệ 2.0 thì phạt xong cái có thể nhắn luôn vào app VNEiD chứ nhỉ? Kể cả xe máy. Dân tình sẽ ngoan hơn rất rất nhiều lần,
Chả đâu trên thế giới giờ còn vụ CS bám cần gạt mưa cả:(( mày thích chạy cho mày chạy + phạt cấm lái cả vài năm. Sau đó mới cho thi lại với mức độ khó gấp 3-4 lần thi mới

Moriarty

Xe container
Dưới lòng đường mà không có biển cấm thì được đỗ thoải mái chứ cụ.
còn phải đặt biển báo trước/sau xe cách 5m nữa, nói chung đè ra thì vẫn phạt tốt

GER241123

Xe đạp
Ở Hn hay có cái vụ đường rộng mà không hiểu sao vẫn cắm biển cấm đỗ. Chắc lùa dân vào bãi gửi xe