[Funland] Thói quen cần có khi đi thang cuốn

leluong21

Xe đạp
Dân mình đi thang cuốn thường đứng dàn hàng ngang nói chuyện, có nhiều người đẩy xe hàng thì cũng dàn ngang ra giữa đường, khiến cho ai muốn vượt lên thì không có chỗ mà vượt nữa. Trưa nay em gặp 1 thằng tây nó ra hiệu cho 2 chị đứng tránh đường để nó đi lên nhưng 2 chị cứ mặc kệ. Đến khi em nói 2 chị ơi đứng tránh ra cho người ta đi thì 2 chị này quay sang cà khịa em. Em xem phim thấy bọn tây đi thang cuốn thường đứng dẹp sang bên phải để ai vội muốn đi vượt lên thì có thể đi được, nhưng dân mình nhiều người cứ thích nghênh ngang dàn hàng ở thang. Em nghĩ dân ta nên bảo nhau tập thói quen đứng dẹp sang bên phải chứ nếu cứ giữ thói quen này mà đi ra nước ngoài du lịch bọn tây nó cười cho

minhhai985

Xe lăn
Ít người biết, e cũng mới biết gần đây.

minhhai985

Xe lăn
Đó là do văn hoá kém văn minh, luôn chỉ nghĩ đến bản thân mình. Nước nào ng dân cũng làm vậy cả trừ VN.
Tự nhục vừa thôi, dân tôi ít dc dùng nên chưa quen, quen rồi thì sẽ văn minh.

Hoa Vi

Xe máy
Chính xác, em hay đi bộ cả trên thang cuốn, băng tải nên lắm lúc bị chắn rất cay :(

BanglaiB2

Xe buýt

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Dân mình đi thang cuốn thường đứng dàn hàng ngang nói chuyện, có nhiều người đẩy xe hàng thì cũng dàn ngang ra giữa đường, khiến cho ai muốn vượt lên thì không có chỗ mà vượt nữa. Trưa nay em gặp 1 thằng tây nó ra hiệu cho 2 chị đứng tránh đường để nó đi lên nhưng 2 chị cứ mặc kệ. Đến khi em nói 2 chị ơi đứng tránh ra cho người ta đi thì 2 chị này quay sang cà khịa em. Em xem phim thấy bọn tây đi thang cuốn thường đứng dẹp sang bên phải để ai vội muốn đi vượt lên thì có thể đi được, nhưng dân mình nhiều người cứ thích nghênh ngang dàn hàng ở thang. Em nghĩ dân ta nên bảo nhau tập thói quen đứng dẹp sang bên phải chứ nếu cứ giữ thói quen này mà đi ra nước ngoài du lịch bọn tây nó cười cho
Bác góp ý rất đúng,lời lẽ đầy thiện chí!
Ý cuối em xin sửa: nó méo cười mà nó tránh xa.Nặng hơn éo biết vì sao mà chết!

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Chả phải tây đâu. Người ý thức phải đứng nép vào một phía

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Tự nhục vừa thôi, dân tôi ít dc dùng nên chưa quen, quen rồi thì sẽ văn minh.
Bác có thể còm mang tính xây dựng được không?
Còn em xin góp ý kiến: không biết giữ bộ mặt sạch sẽ thì khác méo gì con khỉ !
Mà con khỉ thì mãi là khỉ cho người ta cười mua vui thôi ạ!

Mraaa

Xe tăng
Cái này đã đành là như thế, nhưng nói đi cũng phải nói lại. Thang cuốn ở mình bậc cao quá, ít người có nhu cầu bước bộ nên mọi người không hình thành thói quen đấy. Em cũng thuộc dạng cao, 1m75, mà đi thang cuốn hầu hết rất ngại bước bộ vì các bậc nó khá cao.

minhhai985

Xe lăn
Bác có thể còm mang tính xây dựng được không?
Còn em xin góp ý kiến: không biết giữ bộ mặt sạch sẽ thì khác méo gì con khỉ !
Mà con khỉ thì mãi là khỉ cho người ta cười mua vui thôi ạ!
Đúng đấy, khỉ sang nhà đười ươi chơi xong thấy nó hay về rè bỉu luôn khỉ mà quên mất mình cũng là khỉ.

toimuondie

Xe container
Không đúng.
Người đi thang cuốn có kinh nghiệm là 2 tay bám 2 bên, bảo đảm an toàn.
Hạn chế đi bộ theo thang, tất nhiên thấy ai đi vội đi bộ thì tránh ra nhường đường. Nhưng người lịch sự không đi bộ trên thang cuốn.

XPQ

Xe cút kít

Thực ra thì thang cuốn chỉ theo một chiều, mọi người đứng chứ không di chuyển thành thử không cần phải đứng về một bên nếu không muốn. Anh nào vội muốn bước cho nhanh phải xin phép chứ không được iu tiên. Dĩ nhiên, khi người ta đã lịch sự xin phép thì lẽ dĩ ngẫu ta nên nhường. Nhưng không phải là bắt buộc. Với lại dân mình cũng chưa có thói phép đâu nhường nhịn nhau nơi công cộng, trừ lúc xếp hàng ăn vả. :)):))

xuantien_mobis

Xe lăn
Không đúng.
Người đi thang cuốn có kinh nghiệm là 2 tay bám 2 bên, bảo đảm an toàn.
Hạn chế đi bộ theo thang, tất nhiên thấy ai đi vội đi bộ thì tránh ra nhường đường. Nhưng người lịch sự không đi bộ trên thang cuốn.
Rốt cuộc ai mới là người mất lịch sự ạ? Mà thang cuốn nhiều siêu thị rộng lắm, dang tay vịn không nổi đâu Cụ

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đấy, khỉ sang nhà đười ươi chơi xong thấy nó hay về rè bỉu luôn khỉ mà quên mất mình cũng là khỉ.
Bác nhầm rồi ạ!
Khỉ không đủ trình dè bỉu đười ươi,và đười ươi còn có hội thành...còn khỉ mãi là khỉ thôi!
Thân ái!

Lucky

Xe tăng
Cái này nên học bọn Sing, ngay ở đầu thang máy nó có luôn cái biển nhắc luôn đứng gọn 1 bên. Đối với những nơi mà dân trí còn thấp thì nên có nhiều biển hướng dẫn nhắc nhở từ những cái nhỏ nhất vì chưa chắc là người ta cố tình mà do họ chưa biết thôi, dân ta sang nc ngoài tiếp thu mấy cái văn minh cũng khá nhanh chứ cũng ko phải đầu bò.

toimuondie

Xe container
Rốt cuộc ai mới là người mất lịch sự ạ? Mà thang cuốn nhiều siêu thị rộng lắm, dang tay vịn không nổi đâu Cụ
Thang rộng thì phải chịu thôi.
Để an toàn cho bản thân khi thang cuốn gặp sự cố, hai tay nên bám hai bên tay vịn.
Nhân tiện em lắp khá nhiều thang cuốn nhưng chưa gặp thang cuốn nào rộng như vậy, tất nhiên em không dám khẳng định là không có.

ubisapro

Xe trâu
Ở bển đứng ở bên trái cẩn thận bị chửi ;)). Trừ trường hợp giờ cao điểm, ùn ứ thì thường đứng cả 2 bên. E về Việt Nam đi thang cuốn vẫn giữ thói quen đứng bên phải.

Chĩm111

Xe điện
Thực ra thì thang cuốn chỉ theo một chiều, mọi người đứng chứ không di chuyển thành thử không cần phải đứng về một bên nếu không muốn. Anh nào vội muốn bước cho nhanh phải xin phép chứ không được iu tiên. Dĩ nhiên, khi người ta đã lịch sự xin phép thì lẽ dĩ ngẫu ta nên nhường. Nhưng không phải là bắt buộc. Với lại dân mình cũng chưa có thói phép đâu nhường nhịn nhau nơi công cộng, trừ lúc xếp hàng ăn vả. :)):))
Còm của cụ đầy đủ, chí lý, chí tình và rất thực tế.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Đi thang cuốn nếu đi 2 người cùng nhau thì có xu hướng đứng cùng nhau trên 1 bậc thật.
Hiếm khi nào tách đôi, người bậc trước, người đứng bậc sau lắm!
Cụ nào "văn minh" khi đi thang cuốn cùng vợ/chồng hoặc cùng người yêu, con cái... thì có đứng hàng 1, người bậc trên, người bậc dưới không ?

Ông nào muốn vượt thì báo 2 người nhường đường cho vượt, nhưng cũng hãn hữu thôi chứ đã đi thang cuốn rồi còn loi choi bước bộ làm gì, nhanh hơn mấy tí, rồi gây xáo trộn hàng người đang đứng. Nói chung cái ông bước bộ trên thang cuốn cũng chả "văn minh" hơn đâu.