[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

Havo

Xe điện

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cái thời lên nhật tân mua cá xong về cho xuống đất để cá hung dữ hơn đây mà 😁
Ôi tuổi thơ em có cá chọi, diều, pháo bình đà, quay chỗ hai con sáu, tô tịch... ☺
Còn cái đoạn hồi hộp vừa đi vừa sợ bị trấn cá, trấn pháo nữa sao cụ ko kể nốt

Diep1979

Xe điện
Còn cái đoạn hồi hộp vừa đi vừa sợ bị trấn cá, trấn pháo nữa sao cụ ko kể nốt
Xưa em đánh nhau với tụi thanh xuân vì pháo bình đà, mua về dắt quanh người và chờ chiến đấu. Còn tụi đường thanh niên thì thi thoảng mới va chạm thôi :))
Nhưng trẻ con ngày xưa đánh nhau bằng tay chân và chạy khi yếu thế hơn, nó vẫn là cái vui của tuổi thơ cụ ạ ;))

PotusTan

Xe buýt
Em xanh là chọi ta, còn em tím than là chọi gì đấy cụ
NGU Ý cụa em: con chọi cảnh (halfmoon) có nguyên quán từ Thái Lan, Indonesia, Malaysia. Cụ kỵ/ông bà/bố mẹ nó nhập cư vào Việt Nam, hoặc lấy chồng/vợ "cá" Việt Nam rồi ở lại Việt Nam => sinh ra chúng nó.

Xưa em đánh nhau với tụi thanh xuân vì pháo bình đà, mua về dắt quanh người và chờ chiến đấu. Còn tụi đường thanh niên thì thi thoảng mới va chạm thôi :))
Nhưng trẻ con ngày xưa đánh nhau bằng tay chân và chạy khi yếu thế hơn, nó vẫn là cái vui của tuổi thơ cụ ạ ;))
Một phần của tuổi thơ dữ dội và cũng vì thế mà kỹ năng sống của thời chúng ta mới hơn hẳn bọn ngỗng tồ bây giờ

NGU Ý cụa em: con chọi cảnh (halfmoon) có nguyên quán từ Thái Lan, Indonesia, Malaysia. Cụ kỵ/ông bà/bố mẹ nó nhập cư vào Việt Nam, hoặc lấy chồng/vợ "cá" Việt Nam rồi ở lại Việt Nam => sinh ra chúng nó.
Em cũng nghĩ như cụ đấy :)

Diep1979

Xe điện
Một phần của tuổi thơ dữ dội và cũng vì thế mà kỹ năng sống của thời chúng ta mới hơn hẳn bọn ngỗng tồ bây giờ
Trẻ con giờ như kiểu nuôi nhốt. Lũ F1 nhà em quan điểm tự đi học sau khi vào cấp 2, mưa bé thì khỏi cần áo mưa làm gì. Cơ thể con người tự thích nghi với mọi hoàn cảnh thời tiết. Nuôi con theo kiểu o bế thì dễ thành gà tồ lắm cụ ạ

Em nhớ cùng ông anh trong ngõ cũng lên Nghi Tàm mua cá, tàu điện đi qua khâm thiên thì rơi túi vỡ chai. May 2 con cá không sao cho tới về nhà. Sau này ghép đẻ mới chết mà không hiểu sao chết
Giờ hn còn nhiểu chỗ bán chọi ko bạn nhi

dannongthon

Xe tăng
Hà Nội cá chọi vẫn bán đầy ở chợ Mơ ( dưới hầm) hay các cửa hàng nhỏ lẻ nhưng với quan điểm của em thì dưới hầm chợ Mơ là nơi có nhiều cửa hàng cá cảnh, cá chọi gần nhau nhất Hà Nội. Ra tết hết tháng giêng thì khắp Hà Nội ở những cửa hàng cá cảnh đều bán! Tuổi thơ em là những ngày đạp xe từ nhà dưới mạn Ngã Tư Sở lên chợ Mơ mua cá chọi ( ngày xưa em mê tín chọi chợ Mơ vì đã mấy lần mua được chọi chiến đánh chọi lột thắng liên tục)

beSuSu

Xe điện
Có phải cụ nào mê cá chọi thì cũng máu cờ bạc phải ko

phuctapboiphan

Xe tải
Hồi trước anh trai cháu hay đến làng Yên phụ để mua,bây giờ hình như vẫn bán cụ ạ nhưng chỉ còn vài nhà thôi.Cháu nhớ hồi đó u cháu có câu hay đọc như này :Quất Quảng bá
Cá vàng Yên phụ
Đào Nhật tân
Phân Cổ nhuế
Đó là chỉ các làng nghề của Hà nội xưa cụ ạ.

hp40

Xe tăng
Hồi năm 80-82, vào cấp 3 rồi mà hè bọn em vẫn đầy nắng vác lọ chọi đi chiến đấu, nhà thằng nào cũng vài lọ để đâu đó, 1 vài con trong chum. Nhặt giấy, mảnh chai bán gom tiền đi mua chọi, nhặt trộm ngậm đc con chọi ú ớ chỉ sợ chủ họ phát hiện ra :(( Hải Phòng hồi đó thì có Thái min ở Tô Hiệu, rồi ngõ Đá rồi sới Phan Bội Châu, An Dương....Chuyện bị trấn chọi, giật mũ.... đánh nhau là bình thường

Nhà em bán cá chọi mãi :)), còn phải trông vì nhiều đứa nó chạy qua nó thó trộm. Kinh nhất là bán túi giun màu đỏ đỏ.
Thế nhà bạn còn bán chọi ko

Hồi trước anh trai cháu hay đến làng Yên phụ để mua,bây giờ hình như vẫn bán cụ ạ nhưng chỉ còn vài nhà thôi.Cháu nhớ hồi đó u cháu có câu hay đọc như này :Quất Quảng bá
Cá vàng Yên phụ
Đào Nhật tân
Phân Cổ nhuế
Đó là chỉ các làng nghề của Hà nội xưa cụ ạ.
Cảm ơn bạn nhé

Nhà trọng gấu hồ sen nữa,triển lãm, nói chung chỗ nào cg có anh nhi

Hà Nội cá chọi vẫn bán đầy ở chợ Mơ ( dưới hầm) hay các cửa hàng nhỏ lẻ nhưng với quan điểm của em thì dưới hầm chợ Mơ là nơi có nhiều cửa hàng cá cảnh, cá chọi gần nhau nhất Hà Nội. Ra tết hết tháng giêng thì khắp Hà Nội ở những cửa hàng cá cảnh đều bán! Tuổi thơ em là những ngày đạp xe từ nhà dưới mạn Ngã Tư Sở lên chợ Mơ mua cá chọi ( ngày xưa em mê tín chọi chợ Mơ vì đã mấy lần mua được chọi chiến đánh chọi lột thắng liên tục)
Giờ mình vẫn mê lắm,vẫn hay bắt chọi để anh em tập trung đánh với nhau,nhiêu khi ham chơi quá bỏ bê hết công việc

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Em hồi bé chỉ mê cá chọi thôi, chứ chọi gà em không thích!