[Funland] Thời niên thiếu ai đã từng mê cá chọi và... chọi cá

puressentielvn

Xe hơi
Website
pures.com.vn
Thời trước làm gì có những cái bình, cái lọ đẹp như bây giờ hở cụ. Vẫn chơi ác chiến

Giohanoi

Xe buýt
Mấy ông bạn thân của nhà cháu trời lạnh ủ rũ thương quá, cháu phải ra hàng điện mua cái bóng đèn sợi đốt ủ ấm cho chúng nó

Giohanoi

Xe buýt
Ấm áp cái chúng nó xù vè ngay

cuhaifus

Xe container
Quên không dặn: Cá chết vì no nhiều chứ mấy khi chết vì đói.
Anh ko cho ăn giun hay cám mua của hàng bán cá mà cho ăn cơm, vụn bánh mì, trứng, thịt vụn (người ăn gì cá ăn nấy) và rất ít thôi
Chẳng hạn cơm thì cho một ít vào cốc nước để qua đêm cho mềm, hôm sau bóp nát thả cho ăn, mỗi con ngày 1 hạt. Trứng, thịt thì lâu lâu cho 1 lần.
Ngoài ra anh có xô nước máy để thay nước cho cá, xô này để xó tối vài ngàykiểu gì cũng có cung quăng và khi thay nước, cá có cung quăng đổi khẩu vị :)
Em có cái bể cũ ngoài vườn hay nuôi lung tung, gần đây làm 50 em cá cờ ruộng thả vui phết, bọn cá cờ ăn uống cũng máu lửa lắm, vứt miếng thịt xuống bu vào rỉa lúc là hết

Em có cái bể cũ ngoài vườn hay nuôi lung tung, gần đây làm 50 em cá cờ ruộng thả vui phết, bọn cá cờ ăn uống cũng máu lửa lắm, vứt miếng thịt xuống bu vào rỉa lúc là hết
Bọn cá cờ ấy mà thả cá lạ vào là nó hò nhau oánh chết tươi đấy cụ.
Bầy đàn lắm ;))

Sang đây chơi theo chỉ dẫn của cụ cho thớt món ngon bớt loãng :D
Hồi nhỏ nhà em ở KTT Kim Liên phải đạp xe chai mông hoặc đi tàu điện sau đó đi bộ ra Quảng Bá để mua cá. Nhiều hôm về bị trấn cá mà đánh nhau tím cả mặt. Nhưng cũng may hồi đấy đánh nhau cũng toàn tay bo và quân tử nên không có đầu rơi, máu chảy như trẻ trâu bây giờ!
Trẻ con rất nhiều đứa bị trấn cá chọi, em cũng bị suốt

Trời lạnh, e vớt ít cá nhỏ vào bể con con nuôi chơi: đủ cả Nghi Tàm, betta, cá cờ, lòng tong (bảy trầu-thanh ngọc), và 1 chú rô ron :D
Cụ ơi, con rô nó sẽ đánh những con kia và bầy các cờ sẽ dần biến những con betta thành mồi của chúng đấy
Em từng làm 1 bể như này, sau phải tách rô ra ở riêng, bầy cá cờ ở riêng

Havo

Xe Cứu Trợ
Cụ cho ăn thịt gì, sống hay chín ạ? Em cũng có bể ngoài trời, thỉnh thoảng mua tép với cá mồi (cá trâm) về cho đội cờ đổi món.
Cụ ơi, con rô nó sẽ đánh những con kia và bầy các cờ sẽ dần biến những con betta thành mồi của chúng đấy
Em từng làm 1 bể như này, sau phải tách rô ra ở riêng, bầy cá cờ ở riêng
Con rô ron với bọn cờ chắc còn bé nên chưa hung hãn ạ, e thả chung hơn tháng rồi chưa có án hình sự nào 😅 Có vấn đề gì e lại tách lên bể to. Trên đó cả cá to lẫn cá nhỏ.
Bể tầng 5 ngoài trời mà bọn chọi con F1 của e vẫn sống qua đc đợt lạnh 12 độ C này. Còn bể kính nhỏ cũng chả cần sưởi, lọc gì, bọn này dễ sống thật.

Dan du an

Xe cút kít
Trên này thời niên thiếu một số cụ cũng mê chọi nhưng chọi thứ khác cơ cụ chủ ạ

Cụ cho ăn thịt gì, sống hay chín ạ? Em cũng có bể ngoài trời, thỉnh thoảng mua tép với cá mồi (cá trâm) về cho đội cờ đổi món.
Con rô ron với bọn cờ chắc còn bé nên chưa hung hãn ạ, e thả chung hơn tháng rồi chưa có án hình sự nào 😅 Có vấn đề gì e lại tách lên bể to. Trên đó cả cá to lẫn cá nhỏ.
Bể tầng 5 ngoài trời mà bọn chọi con F1 của e vẫn sống qua đc đợt lạnh 12 độ C này. Còn bể kính nhỏ cũng chả cần sưởi, lọc gì, bọn này dễ sống thật.
Em cho bọn cá chọi và cá cờ ấp thử.
Đã nở ra cá con rồi nhưng ko sống đc :(

Havo

Xe Cứu Trợ
Em cho bọn cá chọi và cá cờ ấp thử.
Đã nở ra cá con rồi nhưng ko sống đc :(
Ra được sản phẩm là cụ quá giỏi rồi. Chắc phải để đến mùa hè cụ thử ép lại xem sao, mùa này lạnh khó giữ. Tiếc thật đấy, vì trước đến giờ chưa có ai trình làng được con lai giữa cá cờ và betta, xem nó như thế nào.
Cá cờ thì e về quê hỏi tìm khắp mấy huyện ko có cá ngoài tự nhiên luôn, đành phải mua cá trên mạng nuôi chơi, nên chắc nó thuần hơn cá cờ của cụ 😅 Nếu may ra bọn cờ đẻ nhiều e sẽ thả dần F1 nuôi ép đó về với tự nhiên.
Mùa hè e lại về quê tìm tiếp để bổ sung gen hoang dã :D
Đây là clip cá cờ và betta chung sống hoà bình trong bể ngoài trời:

Giohanoi

Xe buýt
________
Em.... kịch liệt phê bình cụ vì chỗ ở của các em nó quá chật.
Chụp ảnh trông nó nhỏ thế thôi nhưng bình 1 lít đấy cụ ạ. Mùa hè em nuôi 10 chú nhưng chết dần còn có 3 con. Ngày nào cũng phải thay nước mệt quá ....

cuhaifus

Xe container
Làm miếng nạc sống buộc chỉ vào treo lơ lửng là chúng nó ra rỉa thích lắm cụ ạ, còn quăng xuống đáy là bọn to hơn nó giằng được vào ngóc ngách thì bọn tiu tiu lại nhịn, thịt chín chúng nó ko thích lắm đâu, thậm chí rỉa chút rồi bỏ. Thi thoảng quăng vào cho ông giun còn sống thì phấn khởi tợn, rủ nhao ra chíu với giật ông giun càng quằn quại nó càng khoái, em có súng, bèo tây, bèo cái, bèo tấm, cả ít rong đuôi cáo nữa với 2 đá thấm thuỷ hang hốc nên môi trường em thấy ngon rồi, bể nhà em là cái bể nước cũ nên vừa rồi để view được cá em phải đi làm thùng gạch men trắng lát xuống đáy và 1 số chỗ thành bể thì mới xem được cá, nhược điểm là nền trắng thì màu của các ông em cũng ko thể đẹp như tối màu được. Con cờ đực già tồn từ năm trước lại thì vẫn giữ được màu đẹp, to dài nhưng thi thoảng tối ra soi đèn pin mới gặp được chứ ngày nó cố thủ chỗ nào đó chịu ko nhìn thấy

cuhaifus

Xe container
Chụp ảnh trông nó nhỏ thế thôi nhưng bình 1 lít đấy cụ ạ. Mùa hè em nuôi 10 chú nhưng chết dần còn có 3 con. Ngày nào cũng phải thay nước mệt quá ....
Em tận dụng cái bể nước 1/2 khối và cho nước độ 1/2 bể chứ bình vài lít thì ít quá chắc chỉ để bàn ngắm thôi

SUV1

Xe tải
nhớ ngày xưa em ở ngoại thành hà nội mấy cậu em họ trong phố về quê chơi mang cá chọi về chọi, em không có cá chọi nên vác cần ra ao câu chọn con cờ to nhất để chiến cuối cùng mấy cậu cá chọi chết tươi:)

Havo

Xe Cứu Trợ
Làm miếng nạc sống buộc chỉ vào treo lơ lửng là chúng nó ra rỉa thích lắm cụ ạ, còn quăng xuống đáy là bọn to hơn nó giằng được vào ngóc ngách thì bọn tiu tiu lại nhịn, thịt chín chúng nó ko thích lắm đâu, thậm chí rỉa chút rồi bỏ. Thi thoảng quăng vào cho ông giun còn sống thì phấn khởi tợn, rủ nhao ra chíu với giật ông giun càng quằn quại nó càng khoái, em có súng, bèo tây, bèo cái, bèo tấm, cả ít rong đuôi cáo nữa với 2 đá thấm thuỷ hang hốc nên môi trường em thấy ngon rồi, bể nhà em là cái bể nước cũ nên vừa rồi để view được cá em phải đi làm thùng gạch men trắng lát xuống đáy và 1 số chỗ thành bể thì mới xem được cá, nhược điểm là nền trắng thì màu của các ông em cũng ko thể đẹp như tối màu được. Con cờ đực già tồn từ năm trước lại thì vẫn giữ được màu đẹp, to dài nhưng thi thoảng tối ra soi đèn pin mới gặp được chứ ngày nó cố thủ chỗ nào đó chịu ko nhìn thấy
Thế cụ set bể kiểu “bán tự nhiên” giống e, e cũng thả rong bèo cho cá tránh rét. Xem bọn nó bơi lội, ăn mồi cũng là 1 thú vui. Ngày nào e cũng mất 1 vài tiếng ngắm bọn này :D

cuhaifus

Xe container
Thế cụ set bể kiểu “bán tự nhiên” giống e, e cũng thả rong bèo cho cá tránh rét. Xem bọn nó bơi lội, ăn mồi cũng là 1 thú vui. Ngày nào e cũng mất 1 vài tiếng ngắm bọn này :D
Bể em 50x100 thôi nên cũng hạn chế ko hoành được như của cụ, tuy nhiên cũng có dương xỉ, thuỷ trúc, súng, bèo, rong, đủ chỗ cho chúng nó tránh rét cụ ạ

Havo

Xe Cứu Trợ
Bọn cá cờ ấy mà thả cá lạ vào là nó hò nhau oánh chết tươi đấy cụ.
Bầy đàn lắm ;))
Tình hình đàn cờ sông của cụ ntn rồi ạ? Đã ra lứa F1 nào chưa? Cụ chụp ít ảnh bể kính cho ae xem nhé.
Nếu cụ thích cá bể kính lên màu thì cho ăn cám thái Inve G12 (e mua trên shopee), hay thỉnh thoảng cho miếng thịt tươi như cụ cuhaifus ấy. Cá e bé tí, cho ăn cám mà cũng lên được màu: