[Funland] Thói háo danh và sĩ

quaychan

Xe tăng
Lại kể các cụ nghe.

Em có ông anh xã hội, ai hỏi anh làm nghề chi?

Ảnh bẩu " Tôi công tác bên mảng Báo chí!"

Nhưng cũng có khi ảnh lại bẩu " Em nàm bên bộ phận Phát hành báo chí!"

À, bởi vì ảnh có sạp báo bên vỉa hè :D

xdthienha

Xe điện
Em thấy dạo này thiên hạ hay gắn chữ "quản lý" vào người.Đi đá bóng với 1 ông phụ trách quầy sách thiếu nhi ở nhà sách Tiền Phong,nhưng khi em hỏi thì kêu anh làm "quản lý" ở nhà sách tiền phong.Gặp mấy em teen teen,học ko chịu học phải đi bưng bê cafe,lâu thì đc làm tổ trưởng của 1 tổ trong hội bưng bê,phụ trách khách theo dãy bàn.Nhưng khi hỏi thì "em làm quản lý ở xyz".
Gặp cái bọn đấy em cứ lôi các vi rít chức danh " CT HDQT kiêm GD cong ty CP.." của nhà em ra.Khối kẻ ngưỡng mộ và nịnh mình 1 cách thớ lợ.Nó có biết đâu chúng nó còn có thu nhập,còn mình thì sắp chết :)).Cái mình còn là ...hộp các vì rịt

vietnamarc

Xe điện
Hơi ngoại lệ tí:
- Ông làm đâu rồi?
- Viện Quy hoạch Đô thị và nông thôn!
- Thế tôi hết việc à? Gọi luôn là "viện Quy hoạch Tất" đi, ngoài ĐT và NT thì còn chỗ nào???
:))

cuop

Xe buýt
Hơi ngoại lệ tí:
- Ông làm đâu rồi?
- Viện Quy hoạch Đô thị và nông thôn!
- Thế tôi hết việc à? Gọi luôn là "viện Quy hoạch Tất" đi, ngoài ĐT và NT thì còn chỗ nào???
:))
Cụ này nói xấu gì viện em đấy?

công nông tàu

Xe container
Em có ông bạn, đi Nga về được mấy năm gặp lại .
EM: Dạo này anh làm gì?
Bạn: À từ ngày anh về được cái giám đốc là bạn cũ của mình nên nó lại kéo về làm cho nó, nó tin tưởng lắm giao cho anh tay hòm chìa khóa công ty bla .bla..
Em nghĩ bụng: Thằng cha này nhìn cũng trắng trẻo, tướng tá bụng phệ, bệ vệ như sếp nên chắc giám đốc cũng cho đi theo cho đội hình hoành tráng.
Hôm sau nói chuyện với vợ lão mới biết lão hiện giờ làm bảo vệ cơ quan.
Mà lão nói cũng đúng thôi, bảo vệ chả giữ chìa khóa cơ quan là gì.
Lỗi là mình nghĩ sai đấy chứ .

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Ai hỏi em hay nói là phụ trách không lưu khí ở chuỗi ẩm thực OF (tức là chém gió ở quán cafe ấy mờ)

0oMinho0

Xe tăng
E vừa đi kí cái hợp đồng vs tập đoàn xxx về thấy cái thớt này buồn cười quá =))

tratida

Xe container
Lại thêm một ông nữa chia tay:
- Huynh xin bái bai, mấy đệ về sau nhé. Hôm qua huynh với một thằng bạn chơi nguyên chai Chivas 25, không xi- nhê gì. Bữa nay mới dzô ít li đế huynh đã loạng quạng, là sao mấy đệ?
- Huynh tay chơi dữ ta!
Ông đầu bạc vừa đưa li rượu lên môi, nghe thế bỗng cười sằng sặc:
- Tay chơi cái con mẹ gì. Lão lượm ở đâu cái vỏ chai Chivas, ruột toàn rượu đế ngâm chuối hột nhạt hoét, thế mà đi đâu cũng nổ Chivas, Chivas. Lão được uống một giọt Chivas xịn, tôi chết liền. Sao xã hội mình bây giờ từ cao xuống thấp, ở đâu cũng lền khên người mắc bệnh sĩ, mắc bệnh háo danh, bệnh hoang tưởng, bằng cấp dỏm, như một đại dịch ê chề… Ê, chủ quán tính tiền giùm coi, cho đệ xin luôn cái vát( hóa đơn VAT)…
Chủ quán kêu:
- Trời đất! Sáu, bảy ông nhậu từ xế chiều tới giờ toàn cổ cánh vịt, xí quách, nước lèo mì gói, chưa hết ba trăm ngàn bọ. Quán cóc đào đâu ra vát. Mà đòi vát mang về cho vợ ông chờ…ui…chui…huyền…*** à, cha nội? Khớ…khớ…khớ….
Chợt có chuông điện thoại reo. Ông đầu bạc lại cười sằng sặc, đoạn véo von:
- A lô! Ơi! Em à, anh đây! Em với các con ăn cơm trước đi nhá, đừng chờ anh. Anh đang ngồi với mấy anh trên Sở ở nhà hàng Bồng Lai bàn công chuyện chút xíu, xong anh về liền…He…he….he….;))
Có em trong này, em cũng chơi nguyên chai chivas xin được của ông anh, ruột là rượu thuốc cũng xin của ông anh :D

sidecardesigner

Xe điện
Em cũng mắc bệnh này nặng lắm :P ai hỏi em làm giề, em bảo em làm "chuyên gia"
Sau ròi ai cũng biết em chuyên bán đồ da =)) hí hí..

Lukas

Xe tăng
Gớm Kụ đi đưa thư báo cho bưu điện mà cũng nổ chạy công văn. hic;)) EM FUN Tý
Em rót cái dự án nhỏ mà, định làm lại cái ao con Rùa, quy hoạch phố cổ, đưa hết dân ra ngoại thành để mấy anh em Ofer chuyển về đó ở cho thoáng, giờ nhìn chen chúc, bức bí quá cụ ạ :-J.

nautrica

Xe hơi
Cái này nó thành bệnh rồi cụ ạ, rất phổ biến. Em cũng gặp nhiều thằng chém rồi, sau một thời gian đúc lại, có thằng chém to chém khéo, chém ra tiền,.. mặc dù lúc chém nó chả có quái gì sất, xét về khia cạnh nào đó thì nó chém nhưng có cơ sở. Nưng đó là số ít, còn đa số thì.. vứt

anhhao

Xe tải

Em rót cái dự án nhỏ mà, định làm lại cái ao con Rùa, quy hoạch phố cổ, đưa hết dân ra ngoại thành để mấy anh em Ofer chuyển về đó ở cho thoáng, giờ nhìn chen chúc, bức bí quá cụ ạ :-J.

Chú dạo lày chuyển sang làm quy hoạch rồi à , gớm từ lúc chuyền qua đấy chả thấy mặt mũi chú đâu , có dự án nào hay ới Anh tiếng nha ... Mới được hưởng lộc hơn nghìn tỷ chả biết làm gì ...

vietmanh.co

Xe máy
Họ nhỡ lời thôi,chứ không có với không phải của mềnh oai é.o gì.

vivavivu84

Xe tải
Website
www.cubicfun.vn
Các cụ dậy e cách Chèm gió với
Lần chém gần đây nhất của e là ở Al Fresco's
Em gọi pizza, phục vụ hỏi
Chị ăn đế dầy hay đế mỏng
Em bảo thôi cứ cho đế dép ăn tạm cũng đc
Mịe đi đâu cũng gạ ăn đế giầy là seo hả :))

nunachuoi

Xe điện
Nếu không có háo danh và sĩ diện thì sẽ không có
Háo danh= tham vọng phải có tham vọng ( chính danh ) mới tiến xa hơn trong sự nghiệp
Sĩ diện = giúp ta tôn trọng chính ta.
Chỉ có điều bây giờ nhiều người không biết mình là ai nên bộc lộ 2 yếu tố này không đúng lúc đúng chỗ và biểu hiện thái quá ( hão ) thế là bỗng nhiên biến thành bệnh, mà bệnh nào cũng dễ lây lan cả :D
Có vẻ cụ nhầm lẫn giữa hình thức và nội dung.

Háo danh và tham vọng là khác nhau, sĩ diện và tự trọng cũng khác nhau.

gocart

Xe cút kít
Nhẽ ra vote - cho cụ chủ thớt.
Mấy ông ngồi nhậu với cụ chủ quán chắc rành nhau sáu câu vọng cổ nên chém gió cho vui chứ đâu phải sỹ diện giề.
Từ chém gió hài hước mà quy kết người ta háo danh... thật là vãi Luyện.

Lukas

Xe tăng
Chú dạo lày chuyển sang làm quy hoạch rồi à , gớm từ lúc chuyền qua đấy chả thấy mặt mũi chú đâu , có dự án nào hay ới Anh tiếng nha ... Mới được hưởng lộc hơn nghìn tỷ chả biết làm gì ...
Anh biết iem ạ, anh bên tổng Cục lào thía ;))

Grandis 2005

Xe điện
Cái này nó thành bệnh rồi cụ ạ, rất phổ biến. Em cũng gặp nhiều thằng chém rồi, sau một thời gian đúc lại, có thằng chém to chém khéo, chém ra tiền,.. mặc dù lúc chém nó chả có quái gì sất, xét về khia cạnh nào đó thì nó chém nhưng có cơ sở. Nưng đó là số ít, còn đa số thì.. vứt
Ăn thua gì!? Không bằng em! Dạo trước em bán con xe cỏ định lên đời PS! Ai hỏi cũng bảo mua PS! :)) PS bốn bánh chẳng thấy đâu! Thấy lông nhông toàn bằng PS hai bánh! Khổ thế đấy! Nghèo lại còn sĩ với diện! =))