[Funland] Thời đại mạng ảo lên ngôi !

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
ở Nhật có rất nhiều nhà mạng kiểu như thế này, gọi là các nhà mạng con. Nói chung là người dùng sẽ được hưởng lợi nhiều về giá. Cá nhân em rất thích vì em là affilate cho mấy nhà mạng này, mỗi người dùng đăng ký em được khoảng 2-3sen( trung bình khoảng 500k).

Chekmate

Xe điện
Thuê hạ tầng thì liệu chất lượng dịch vụ + giá thành so với nhà mạng chính sẽ thế nào cụ nhỉ? em thấy không khả thi lắm. Ông nhà mạng nào lại đi cho đối thủ thuê hạ tầng để cạnh tranh với mình ?
Mua sỉ bán lẻ mà cụ, chuyện hết sức bình thường. Với nhiều khi ông mạng ảo chưa chắc đã vì mục đích kiếm lợi nhuận :D

Napolong

Xe điện
Ở mấy nước quanh quanh đông dân, làm MVNO rộ lắm các cụ, nó nghĩ ra đủ thứ trên trời dưới biển, kiểu dịch vụ cho nông dân, cho logistics, OTT...

Cái Line ở bên Thái cũng là một MVNO đấy ạ.

Napolong

Xe điện
Mua sỉ bán lẻ mà cụ, chuyện hết sức bình thường. Với nhiều khi ông mạng ảo chưa chắc đã vì mục đích kiếm lợi nhuận :D
Cụ nói cũng có thể, ví dụ Mercedez hay Toyota nó muốn khép kín hoặc bổ trợ vào hệ sinh thái của họ cái gì đó,

còn nhãn tiền các bác nhà mình mở ra, xin kho số, việc đầu tiên như em thấy là xơi 30 tỷ sim số đẹp đã. :D Còn lợi nhuận các thứ tính sau.

Dtht.laixe

Tháo bánh
Bọn này kết hợp giữa bán lẻ với bán buôn cho bọn mạng ảo tự tổ chức phân phối bán cho KH thôi nhỉ

thanh3675

Xe đạp

Việt Nam có quá nhiều mạng viễn thông luôn ạ ! 3 ông lớn, 2 ông nhỏ Gtel và Vnmb , giờ thêm mạng ảo Đông Dương rồi sắp ra Reddi ! Có vẻ như lợi thế đang nghiêng về mạng ảo !
Không cần vốn đầu tư hạ tầng, sử dụng hạ tầng của mạng chính , đứng trên vai người khổng lồ!
Tình hình này chắc Gtel và Vnmb sẽ gặp nhiều khó khăn khi cửa ngách cũng bị cạnh tranh khốc liệt!
bác nào giả thích hộ em là mạng ảo là thế nào không ạ ?

cưỡi chổi

Xe lăn
Bây giờ còn điện thoại nào dùng khay sim to đâu bác. Cái cuối cùng tôi dùng mà có 3G là Samsung Note N7000, cái này còn dùng sim to.
Sim to bé ko quan trọng cụ ạ vì cắt được. Em bây giờ dùng khay nano đây, cắt được hết. Lười làm lại sim ;))

transporter3

Xe điện
Hy vọng ko phải của anh V mà là của 1 anh to hơn anh V! ;))

kienvinh

Xe lăn
Sim to bé ko quan trọng cụ ạ vì cắt được. Em bây giờ dùng khay nano đây, cắt được hết. Lười làm lại sim ;))
À sim to cũng có 2 loại, 7-8 năm gần đây thì họ làm sim to với miếng nhựa to nhưng cái khối tiếp điểm bên trong lại bé như sim nano. Khi bình luận thì tôi đang nhìn vào một cái sim to-to được phát hành cáchđây hơn 10 năm, khối tiếp điểm to gần bằng miếng nhựa nên không thể cắt được. Nhưng mà thôi.

Cái trò mạng ảo này có vẻ cũng sẽ hay nếu như từ một cái mobile-ID (cái này do tôi tưởng tượng ra) đăng ký với bộ TT-TT sau đó có thể đăng ký sử dụng dịch vụ của bất cứ mạng chính mạng con nào, kể cả dịch vụ đăng ký một số điện thoại khác để dùng tạm... Chỉ cần 1 cái sim và 1 thiết bị, không cần 2 tay 2 máy làm gì cho bất tiện.

Tương tự các nhà cung cấp dịch vụ e-mail (như GMX của Đức, Yahoo...) giờ đã cho đăng ký tài khoản, rồi từ đó mới đặt địa chỉ e-mail. Một tài khoản có vài địa chỉ e-mail cũng được, không thích lại đổi.

cưỡi chổi

Xe lăn
À sim to cũng có 2 loại, 7-8 năm gần đây thì họ làm sim to với miếng nhựa to nhưng cái khối tiếp điểm bên trong lại bé như sim nano. Khi bình luận thì tôi đang nhìn vào một cái sim to-to được phát hành cáchđây hơn 10 năm, khối tiếp điểm to gần bằng miếng nhựa nên không thể cắt được. Nhưng mà thôi.

Cái trò mạng ảo này có vẻ cũng sẽ hay nếu như từ một cái mobile-ID (cái này do tôi tưởng tượng ra) đăng ký với bộ TT-TT sau đó có thể đăng ký sử dụng dịch vụ của bất cứ mạng chính mạng con nào, kể cả dịch vụ đăng ký một số điện thoại khác để dùng tạm... Chỉ cần 1 cái sim và 1 thiết bị, không cần 2 tay 2 máy làm gì cho bất tiện.

Tương tự các nhà cung cấp dịch vụ e-mail (như GMX của Đức, Yahoo...) giờ đã cho đăng ký tài khoản, rồi từ đó mới đặt địa chỉ e-mail. Một tài khoản có vài địa chỉ e-mail cũng được, không thích lại đổi.
Tiết kiệm quá ý chứ cụ. Dùng chung hạ tầng. Rồi dùng chung cả tài nguyên thì tốt quá

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Xung đột lợi ích cụ ạ.
Nhà mạng có hạ tầng là đơn vị vừa SX lại vừa phân phối.
Ông mạng ảo thuê hạ tầng xong cũng đi phân phối. Cơ bản là đối thủ của nhau để giành khách
Mạng lớn thì bị rằng buộc về giá , nhiều thứ khác nữa thế nên họ bắn cho mạng ảo đi cửa ngách. Phân khúc khách hàng khác nhau mà ! Hơn nữa là đối tác có khi còn chuyển lãi sang mạng ảo. Thế nên tình thân mến thân chứ không phải cạnh tranh đâu ạ !

Conchuotnho

Xe tăng
Mạng lớn thì bị rằng buộc về giá , nhiều thứ khác nữa thế nên họ bắn cho mạng ảo đi cửa ngách. Phân khúc khách hàng khác nhau mà ! Hơn nữa là đối tác có khi còn chuyển lãi sang mạng ảo. Thế nên tình thân mến thân chứ không phải cạnh tranh đâu ạ !
bố làm chủ mạng xịn , con làm chủ mạng ảo thì là ngon. Chứ người ngoài kiểu gì cũng có oánh nahu