[Funland] Thoát USB an toàn "cưỡng bức"

LaptopPhongLinh

Xe đạp
Website
laptopphonglinh.com
Có thể các cụ đã sử dụng từ lâu, nhưng em vẫn post lên để chia sẻ cho những cụ chưa gặp ạ.

Khi sử dụng USB cắm vào máy tính, vì một lí do nào đó (bị phần mềm hay virus truy cập "trái phép", "ngầm",...) các cụ muốn rút USB ra nhưng khi click biểu tượng bên dưới system tray để thoát thì sẽ nhận được thông báo như dưới đây:

Nếu ta rút nóng USB khi chưa ở trạng thái "an toàn" dễ gây shock cho USB, nhiều lần và lâu dài dễ hi sinh USB do hư hại chip nhớ.

Trong trường hợp này, các cụ đã chắc chắn là không còn dữ liệu đang copy ra/vào USB nữa mà cần thoát an toàn, ta làm như sau:

Trên giao diện Windows Explorer - mở bằng cách bấm tổ hợp phím Windows + E rồi phải chuột biểu tượng USB (khung bên trái hay phải đều được) chọn Eject, tiếp tục click Continue ở thông báo hiện ra.

Kết quả ta sẽ ngắt "cưỡng bức" mọi kết nối tới USB rồi hệ thống sẽ ngắt nguồn cho phép rút an toàn:

Clip hầu các cụ:

Các cụ các mợ có thủ thuật kinh nghiệm gì xin chia sẻ chỉ dạy thêm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hungpmu

Xe tăng
Em chỉ hơi tò mò là khi cắm vào thì không xin phép, rút ra phải xin phép là sao?

xelanbanh2015

Xe tải
Em chỉ hơi tò mò là khi cắm vào thì không xin phép, rút ra phải xin phép là sao?
khi cắm vào thực ra đã hỏi rồi cụ, Windows nó cài đặt driver cho thiết bị USB đấy, về nguyên tắc là hầu hết thiết bị cắm vào windows khi rút ra đều phải reject/remove. Ngoài trừ các khe có chức năng hot-swap thường dành cho máy chủ.

munn

Xe buýt
Em tuyền rút phịch chả xin phép thằng nào
Mãi chả hỏng kể cũng chán

Nam Tào

Xe điện
Em tưởng cắm vào mới cần đúng quy trình cho trơn tru chứ nhỉ ! xong rồi thì cứ thế rút ra thôi :D

LaptopPhongLinh

Xe đạp
Website
laptopphonglinh.com
Hi hi tại các cụ dùng USB dung lượng thấp nó ít ảnh hưởng đấy ạ :D em dùng toàn 128G nv làm tèo mấy cái rồi, mấy cái nhỏ thì dùng không đã ạ :(

phongluuhuong

Xe buýt
miẹ, cắm usb mà các cụ nói 1 lúc em lại liên tưởng đến "trịch".

CNS Sao Mai

Xe máy
Website
www.saomai.com.vn
Phức tộp nhỉ? Các cụ cứ cẩn thận quá. Mình thích thì cắm, không thích thì rút chả xin phép bố con thằng nào cả. Có mấy cái USB kỹ thuật dùng quăng quật vài năm có cái nào hỏng đâu. Từ cái nhỏ nhất là 2GB đến cái lớn nhất là 16GB.
Có cụ nào trước khi cắm phải nói: "xin chị cho em cắm cái hoặc xin chị cho em rút cái".

LaptopPhongLinh

Xe đạp
Website
laptopphonglinh.com
Phức tộp nhỉ? Các cụ cứ cẩn thận quá. Mình thích thì cắm, không thích thì rút chả xin phép bố con thằng nào cả. Có mấy cái USB kỹ thuật dùng quăng quật vài năm có cái nào hỏng đâu. Từ cái nhỏ nhất là 2GB đến cái lớn nhất là 16GB.
Có cụ nào trước khi cắm phải nói: "xin chị cho em cắm cái hoặc xin chị cho em rút cái".
Dạ em chưa làm mà không hỏi bao giờ ạ :( chắc phải xem lại phải không cụ?