[Funland] Thoát sàn rửa bát tắc -> trào ngược

hatinh5760

Xe điện
em mách cụ thế này, tự làm cho nó ngon rẻ.
Trước hết phân biệt 2 loại thông tắc ra : tắc cống thoát và tắc bể phốt.
Tắc cống thoát có thể sử dụng H2s04 50% 9 là dung dịch hay bán ở ngoài hàng, dạng nước tốt hơn dạng bột. Ngâm 5 phút rồi xả hoặc dùng lò xo thông .
Tắc bể phốt thì nên dùng ống hơi nén ( Bán trên mạng 180k) ca nào tắ BVS hoặc tóc thì mới dùng H2s04. Ko nên dùng nhiều, thường xuyên vì sẽchết vi khuẩn tiêuhao toa loét.
cống mua thêm cái dây thông tắc lò xo của hoàng bửu phát. Rẻ mà tiện. xoay xoay vài cái là thông.
Nhà e chuyên bị tắc thoát chậu rửa bát.
Những lần trước, sau khi dùng dung dịch thông tắc, với bột là từ khập khiễng thành què luôn, phải gọi thợ vào xử lý. Ghét là các cậu ấy cứ diễn đúng các bài mà các bác trên này từng cảnh báo.
Theo suy diễn, nếu dùng nước quá nóng, có thể nhũn ống thoát bằng nhựa!?
Nhà e toàn tắc từ đoạn từ căn ra ngoài ống chung của tầng. Nên chỗ nối, e quấn bằng băng đen, để tháo, thông, rồi quấn lại.
Nói chung là ở chung cư 5 năm, e chỉ cho sửa chữa vặt, thông tắc cống gấp vài lần mấy chục năm ở nhà phố.

Vo_thuong

Xe điện
Giờ có cái dụng cụ này chắc đỡ bị quay tay nhiều (thậm chí có khi còn bỏng cả tay), có cụ nào dùng thử chưa, chắc cũng phải mua một cái mới được (có tầm 200k, cũng khá rẻ cho 10m dây):

formen

Xe lăn
Giờ có cái dụng cụ này chắc đỡ bị quay tay nhiều (thậm chí có khi còn bỏng cả tay), có cụ nào dùng thử chưa, chắc cũng phải mua một cái mới được (có tầm 200k, cũng khá rẻ cho 10m dây):

vẫn dùng lực quay của tay thôi cụ,
cc trên này dùng mẹo là tháo cái tay quay ra cắm dây thông vào máy khoan í. quay bằng điện nó mới không mệt và đau tay.

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Nhà e chuyên bị tắc thoát chậu rửa bát.
Những lần trước, sau khi dùng dung dịch thông tắc, với bột là từ khập khiễng thành què luôn, phải gọi thợ vào xử lý. Ghét là các cậu ấy cứ diễn đúng các bài mà các bác trên này từng cảnh báo.
Theo suy diễn, nếu dùng nước quá nóng, có thể nhũn ống thoát bằng nhựa!?
Nhà e toàn tắc từ đoạn từ căn ra ngoài ống chung của tầng. Nên chỗ nối, e quấn bằng băng đen, để tháo, thông, rồi quấn lại.
Nói chung là ở chung cư 5 năm, e chỉ cho sửa chữa vặt, thông tắc cống gấp vài lần mấy chục năm ở nhà phố.
Nhựa chịu nhiệt 100 độ thoải mái cụ ơi, e tương acid vào xong cái tuồn tuột ngay, e cũng chugn cư đây, lúc đầu thoát sàn cao 30cm so với mặt sàn, e hạ xuống 20cm thì 1 năm đổ acid 1 lần. Đang ngâm cứu thay quả xifong inox, ko biết cụ nào có kinh nghiệm ko?

nhq.arch

Xe container
Các loại ống dẫn cần phải lưu thông đều đặn các bác ạ, kinh nghiệm bản thân em đó. kể cả ống dẫn nước sạch lâu ngày không có nước cũng dễ có sự cố khi dùng lại. Và cần tháo ra bảo dưỡng nữa chứ, tùy theo mức độ sử dụng như nhà bác nào 1 năm hay 5 năm gì đó

Vo_thuong

Xe điện
cc trên này dùng mẹo là tháo cái tay quay ra cắm dây thông vào máy khoan í. quay bằng điện nó mới không mệt và đau tay.
Em cũng thấy nhiều cụ bày cho mẹo này rồi nhưng khốn nỗi là phải hai người vừa quay vửa đẩy cực kỳ khốn khổ thì nó mới vào được lỗ :D, vả lại - cái dây dài ngoằng thế cho vào máy khoan thì làm sao mà dây chui vào được. Thế nên em chưa bao giờ xử lý được với cái máy khoan cả mà toàn phải làm bằng tay thôi - mà cần những hai người.

formen

Xe lăn
Em cũng thấy nhiều cụ bày cho mẹo này rồi nhưng khốn nỗi là phải hai người vừa quay vửa đẩy cực kỳ khốn khổ thì nó mới vào được lỗ :D, vả lại - cái dây dài ngoằng thế cho vào máy khoan thì làm sao mà dây chui vào được. Thế nên em chưa bao giờ xử lý được với cái máy khoan cả mà toàn phải làm bằng tay thôi - mà cần những hai người.
vẫn 2 người chứ cụ, thay ng quay tay bằng ng cầm khoan thôi, còn cái ông chọt chọt cái dây chui ra chui vào cái lỗ thì vẫn vậy. =))

Opel Astra

Xe điện
Máy khoan quay nhanh quá cũng không ổn bác ạ.
Có cái máy nào quay chậm nhưng khỏe không nhỉ? Kiểu đi xe ô tô ở số 1 ấy bác, chậm nhưng leo dốc tốt?

formen

Xe lăn
Máy khoan quay nhanh quá cũng không ổn bác ạ.
Có cái máy nào quay chậm nhưng khỏe không nhỉ? Kiểu đi xe ô tô ở số 1 ấy bác, chậm nhưng leo dốc tốt?
Máy khoa bắt vít cầm tay điều tốc đc bằng nút + - với lực bấm ở cò súng mà cụ, nháy nhẹ nó quay chậm đc, lực quay gớm phết đấy cụ.

dreamhouse

Xe tải
Thì nhà tôi cũng vậy, bị tắc vài lần rồi mới rút kinh nghiệm.
Đợt gần nhất, tôi phải vứt bỏ cái ống cao su nối từ đáy bồn rửa bát ra lỗ Thoát tường.
Lý do: Nó két đặc trong đó toàn mỡ và nặng, đến mức độ lắc 1 phát ==> cái ống gãy luôn, khỏi phải sửa.
Nhìn bên trong, đặc cứng giống hệt 1 cái xúc xích.
Nhà em cũng đang bị thoát chậm và trào ngược đoạn nối dây thoát của xi phông và ống thoát nước, cụ thay cái ống đấy bằng loại nào ạ?

Opel Astra

Xe điện
Nhà em cũng đang bị thoát chậm và trào ngược đoạn nối dây thoát của xi phông và ống thoát nước, cụ thay cái ống đấy bằng loại nào ạ?
Bác ra ngoài Cát Linh, đem bản gốc đi và mua 1 bản copy y hệt về mà thay.
Hồi đó, nhà tôi có cái bồn rửa hơi lạ so với hàng thông thường, tìm mất gần 1 ngày.
Hậu quả, gấu nó cấm trại 1 tuần.

anhquannatural

Xe hơi

Chào các cụ,

Em mới dính quả này: thoát sàn rửa bát tắc -> trào ngược chỗ nối xi phông và chỗ cắm ống xả máy rửa bát.

Nguyên nhân: bát đĩa trước khi cho vào máy nhà em cũng chỉ gạt hết thức thừa thôi, KHÔNG lau dầu mỡ -> lâu ngày đóng cặn trong lòng ống.

Xi phông + ống xả máy rửa bát em cũng chỉ cắm xuống ống thoát sàn thôi.

Xử lý:
- baking soda + dấm + muối ăn
- nước rửa bát
- nước nóng
- dây lò xo

em cũng kê đầu ống cho cao lên để tạo dốc. Em nghĩ là cũng mới chỉ tạm ổn thôi, trong lòng ống vẫn còn.

Câu hỏi:
1. Có cần dùng thêm bột thông cống không ạ? Loại nào đỡ độc hại + an toàn?
2. Chỗ cắm xi phông + ống xả máy rửa bát xuống thoát sàn, em trám silicone được không ạ? Hay dùng keo loại gì ạ?
Em muốn nếu chẳng may có bị tắc lại thì nước không trào ngược ra chỗ nối.

Nhờ các cụ tư vấn giúp.

Em cảm ơn ạ.
cụ cứ tháo tung cái thoát ra xem nó tắc đâu thì đục đó
thường mùa đông 1 tuần cụ cho nó ấm nước sôi là ok, cơ bản cũng cần gạt hết mỡ thừa trước khi rửa nữa ah

Foxz

Xe hơi
Đường ống thoát càng xa ống chính càng dễ bị. Nà đứa em chỉnh lại bếp xa hơn 3m so với ban đầu. Cứ 6 tháng lại mang lò xo ra thông 1 lần.

kiwituoi

Xe tải
Cách đây 2 năm, chậu rửa bát ở tầng 2 nhà cháu cũng bị trào ngược mỗi khi trời mưa to. Nguyên nhân do mỡ đọng lâu ngày, thu hẹp tiết diện ống thoát để dưới nền tầng 1, khi mưa to ồ ạt, nước trên mái ko thoát kịp mới trào ngược vào đường chậu rửa bát, thậm chí còn ngập cả chậu, nước tràn ra sàn. Do đường ống thoát khép kín chảy vào đường ống cống, nhà cháu phải đục lên làm thêm 1 hố ga mới, từ đó mỡ rác tóc đọng lại hết dưới hố ga, thỉnh thoảng nạo vét là xong. Tuy nhiên có 1 nhược điểm, khi nắp ga lâu ngày khô cạn nước ngập chống mùi, mùi từ đg cống sẽ bay lên hố ga khá khó chịu, lại phải đổ nước vào nắp ga.

kiwituoi

Xe tải
Đường ống thoát càng xa ống chính càng dễ bị. Nà đứa em chỉnh lại bếp xa hơn 3m so với ban đầu. Cứ 6 tháng lại mang lò xo ra thông 1 lần.
Cụ dùng dung dịch thông là xong mà

Go on

Xe điện
Em bookmark khi cần

wildcat74

Xe điện
Trên Zalo có quảng cáo bán cái que thông, có đầu gá vào máy khoan Bosch. Loại 5m đâu 400k; em nghĩ là hiệu quả!

Noname_2015

Xe tăng
Tôi mới thử lắp thêm 1 lọ lọc thứ cấp sau bồn rửa bát trước khi xả ra.

Dùng lọ nhựa 7 lít chế cháo ra, được cái nó là nhựa trong nên mấy hôm đầu nhìn được dị vật mắc ở cái hộp này. Đủ cả các loại: mẩu rau, sợi bún... không có cái này thì nó tống thẳng xuống cống luôn.

formen

Xe lăn
Tôi mới thử lắp thêm 1 lọ lọc thứ cấp sau bồn rửa bát trước khi xả ra.

Dùng lọ nhựa 7 lít chế cháo ra, được cái nó là nhựa trong nên mấy hôm đầu nhìn được dị vật mắc ở cái hộp này. Đủ cả các loại: mẩu rau, sợi bún... không có cái này thì nó tống thẳng xuống cống luôn.

chỗ này của cụ làm cút vuông, quay xuống thì mới đúng bài.

Noname_2015

Xe tăng
View attachment 6950359
chỗ này của cụ làm cút vuông, quay xuống thì mới đúng bài.
Tôi sẽ chỉnh theo ý bác.

Lắp thử mới thấy ảnh hưởng của áp lực thủy tĩnh và bọt khí. Cái ống xả từ nắp lọ xuống tôi đang để 1 đoạn ngắn thôi, qua miệng thoát ngang ra thành hộp 1 chút thôi. HÔm đầu để ống thẳng đó dài xuống gần đáy lọ thì nó không thoát nước, do áp lực thủy tĩnh yếu, bị dềnh lên và thoát chậm ở chậu, nên tôi cắt ngắn đi còn 1 nửa, cải thiện được thoát.

Nếu làm cút vuông quay xuống thì có thể nó sẽ hút 1 số cặn mịn vẩn lên trong quá trình nước bồn rửa chảy xuống.

Nếu mà có không gian rộng hơn ở dưới đó, có thể làm hệ thống 2 lọ nhựa nối với nhau bằng 1 đoạn ống ngang thì tốt hơn.