[Funland] Thoát sàn rửa bát tắc -> trào ngược

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Em ghi rõ ở tiêu đề là: thoát sàn rửa bát tắc mà. Ống nhà em không nhỏ mà quá nhỏ, chắc phi... 48.

Em thay cả xi phông rồi, lắp loại xịn hơn tí. Trước dùng chữ Y, 3 cái ruột gà.

Cụ chưa đọc kỹ bài em viết bên trên rồi. Em chơi gần một hộp baking soda + 3 chai dấm + mấy ấm siêu tốc + dây lò xo rồi mà.
vậy hết cách rồi..cách cuối sẽ có 2 óp sần
- đào nền nhà ra lắp đường ống phi 100 trở lên
- lắp ống chạy trên nền nhà vậy
cách cuối là bỏ kg dùng bồn rửa bát này đi vậy ( nhà em phải dùng cách cuối ..bỏ đi )

Mít tờ Tung

Xe buýt
đã lắp trần như này sao ko xài chữ U Lắp gá thôi, không dán keo, tắc thì tháo ra vệ sinh xong lắp lại

Me^4ba'nh

Xe tăng
1. Cụ mua chai thông cống của Thái Lan ( nó là axit loãng) đổ vào 15-30p sau đó dùng nước từ máy bơm (áp lực tương đối) xịt vào thì sẽ thông được phần mỡ đã bị xà phòng hóa (đóng cặn).
2. Không đổ dầu mỡ ăn thừa vào cống nữa. Nếu gia đình 3-4 người ăn uống bt thì không nhất thiết cần bể tách mỡ.
3. Không nên gắn keo lúc nhấc ra vệ sinh khó khăn, ống thông thoáng sẽ hết trào ngược. Nếu nhà cụ có hố ga thì cụ nên kiểm tra miệng ống thoát ở hố ga, đó là nơi bị đóng cặn nhiều nhất.

Chỉnh sửa cuối:

huyente

Xe đạp
Cụ mua chai thông cống của Thái Lan ( nó là axit loãng) đổ vào 15-30p sau đó dùng nước từ máy bơm (áp lực tương đối) xịt vào thì sẽ thông được phần mỡ đã bị xà phòng hóa (đóng cặn).
Cụ cho em xin cái tên để mua cho chuẩn: Kiwi, Okay, Mr Muscle, ... hay loại nào?

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ cho em xin cái tên để mua cho chuẩn: Kiwi, Okay, Mr Muscle, ... hay loại nào?
Thật với cụ là em mua chả biết tên tuổi gì, chỉ biết chai nhựa vàng . đổ vào cống thì mùi hắc như axit bốc lên.
E vừa hỏi lại cho cụ : Bisol chai màu vàng của Hàn Quốc cụ ạ.

Trục

Xe ba gác
Hàng Hòm số nhà 36, hoặc 25 Hàng Mành,
Đến đó cụ hô, Chào anh chủ, cho tôi 2kg Sút hạt và 1lits ô xi già.
Sút hạt về pha với nước nóng, 4 lạng 1 lit, tác dụng bằng bố bột thông cống.
Các vụ khó hơn thì oxy già nó giải quyết nốt.
Tiện thể thì làm 1 kg acid Chanh về nghiên cứu khoa học.
Rẻ như bún.

À mà, đừng trộn chúng vào với nhau, dùng từng cái một Cụ nhé. Dùng ở thời gian cách nhau vài tiếng.

Chào các cụ,

Em mới dính quả này: thoát sàn rửa bát tắc -> trào ngược chỗ nối xi phông và chỗ cắm ống xả máy rửa bát.

Nguyên nhân: bát đĩa trước khi cho vào máy nhà em cũng chỉ gạt hết thức thừa thôi, KHÔNG lau dầu mỡ -> lâu ngày đóng cặn trong lòng ống.

Xi phông + ống xả máy rửa bát em cũng chỉ cắm xuống ống thoát sàn thôi.

Xử lý:
- baking soda + dấm + muối ăn
- nước rửa bát
- nước nóng
- dây lò xo

em cũng kê đầu ống cho cao lên để tạo dốc. Em nghĩ là cũng mới chỉ tạm ổn thôi, trong lòng ống vẫn còn.

Câu hỏi:
1. Có cần dùng thêm bột thông cống không ạ? Loại nào đỡ độc hại + an toàn?
2. Chỗ cắm xi phông + ống xả máy rửa bát xuống thoát sàn, em trám silicone được không ạ? Hay dùng keo loại gì ạ?
Em muốn nếu chẳng may có bị tắc lại thì nước không trào ngược ra chỗ nối.

Nhờ các cụ tư vấn giúp.

Em cảm ơn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

chanthat123

Xì hơi lốp
Lắp có vẻ phức tạp bác ạ.
Nhà tôi chơi bài: Trước khi rửa bát (bằng tay), phải vét hết mỡ bằng giấy ăn.
Vét đến khi nó kêu kin kít ấy.
Rồi mới rửa.

Hậu quả: hơn 1 năm rồi, chưa có hậu quả.
Trước đấy thì cứ 6 tháng đem lò xo ra ngoáy 1 phát.
Em chắc cũng phải chơi kiểu như cụ, nhiều khi lười cứ tống mẹ vào mrb đúng là 6 tháng phải mở xi phông ra lau chùi vì toàn bị trào ngược

glory4us

[Tịch thu bằng lái]

Chào các cụ,

Em mới dính quả này: thoát sàn rửa bát tắc -> trào ngược chỗ nối xi phông và chỗ cắm ống xả máy rửa bát.

Nguyên nhân: bát đĩa trước khi cho vào máy nhà em cũng chỉ gạt hết thức thừa thôi, KHÔNG lau dầu mỡ -> lâu ngày đóng cặn trong lòng ống.

Xử lý:
- nước rửa bát
- nước nóng
- dây lò xo

em cũng kê đầu ống cho cao lên để tạo dốc. Em nghĩ là cũng mới chỉ tạm ổn thôi, trong lòng ống vẫn còn.

Câu hỏi:
2. Chỗ cắm xi phông + ống xả máy rửa bát xuống thoát sàn, em trám silicone được không ạ? Hay dùng keo loại gì ạ?

Nhờ các cụ tư vấn giúp.

Em cảm ơn ạ.
Máy rửa bát cụ dùng bột rửa loại gì ah?

huyente

Xe đạp
Rẻ như bún.

À mà, đừng trộn chúng vào với nhau, dùng từng cái một Cụ nhé. Dùng ở thời gian cách nhau vài tiếng.
Để em thử, cảm ơn cụ.

Trục

Xe ba gác
Để em thử, cảm ơn cụ.
Dạ, với cần ấy thứ phá cặn dầu mỡ mà không mần ăn được gì thì chỉ có bị tắc cát hoặc rác, hiệu quả nhất là cụ cứ sài hóa chất công nghiệp cho rẻ. :)

vieteuro

Xe container
Nhà em chưa tắc,nhưng rút kinh nghiệm em sẽ làm riêng một đường ống chỉ để thoát nước chậu rửa.Không chung chạ đâu hết,chạy thẳng ra hố ga lộ thiên ngoài sân.Tắc sẽ dễ xử lý hơn.
E đã làm từ 10 năm trước và quá ổn
Cố gắng chạy ống thẳng nhất ít cut góc nhất

huyente

Xe đạp
Trước khi vào ống thoát thì uốn cong chữ U, tầm vài tháng các cụ tháo ra vệ sinh thì muốn tắc cũng khó.
Chậu rửa vào ống thoát thì có rồi, để em làm chỗ ống xả máy rửa bát. Cảm ơn cụ.

toyota219

Xe điện
Nhà em cũng mới bị, tắc nhưng cũng hok đến nổi tắc cứng. Em ra mua đồ- hoá chất bỏ vào thì tạm thông. Hôm sau lại hơi bị nghẽn. Em lại chơi bột rồi xả 4 5 bồn nước nóng.

coolpix8700

Xe ngựa
Rẻ như bún.
...
Tất cả đồ này thì sút em mua thành bao 25 ký, nước o xy già can 30 lít,... nên giá rất rẻ.
Nhưng nước thải từ chậu rửa bát em làm 1 cái hố ga-kiêm bẫy mỡ ở hành lang, vì đường thoát nước này chảy dọc hành lang phải rồi chéo qua sân trước, nhưng cụ thể em không biết nó đi như thế nào nên phải rất cẩn thận. Vì cái sân trước được chồng 2 lần gạch và đá lát. Nếu đường cống này tắc thì khá phiền phức. Đường phía hành lang trái đã được chủ cũ đục lại để làm nắp dễ mở cho 3 hố ga. Trước đây bếp (và thoát từ chậu rửa) ở phía đó, chắc đã bị tắc nên họ phải làm như vậy. Khi về, làm lại bếp em làm luôn cái bẫy mỡ.
Cái bấy mỡ thì cứ gần 2 năm phải mở ra, xúc mỡ đóng. 1 lần được cỡ 6-7 ký.
Nhưng ống nước từ chậu xuống bẫy thì cứ chưa đến 1 năm là tắc, lại phải tháo ra, từ cái lọc dưới gầm chậu là chỗ đóng nhiều cặn nhất, rồi đến chỗ gấp khúc của đường ống. Cứ khi nào thấy sau khi có nước xả mà kêu ục ục là biết sắp tắc. Nhưng tất cả đường ống này được làm hở nên vệ sinh cũng đơn giản. Đầu tiên em còn để chậu hứng sợ nước rớt xuống, nhưng sau chẳng cần. Và cũng lâu rồi em không dùng hóa chất nữa. Hiện vẫn còn 1 can a xít HCl gần như nguyên xi!
Dù có lau trước khi rửa thì vẫn sót mỡ, nên chuyện tắc do mỡ đóng cặn (thực ra là mỡ + chất tẩy rửa bị xà phòng hóa) chỉ chậm hơn thôi, còn vẫn bám gây tắc. Cái bẫy mỡ là biện pháp rất hiệu quả!

Chỉnh sửa cuối:

at2009

Xe tăng
Bẫy mỡ đúng là hiệu quả để lọc mỡ thật. Nhưng có vấn đề là bị mùi khá nặng, vì nó để om ở dưới gầm chậu rửa. Nhà em từng lắp hộp bẫy mỡ rồi sau phải tháo bỏ cắm thẳng ống chậu rửa vào đường ống thoát, khi nào tắc thì thông còn hơn bị mùi trong bếp.

Còi to 70

Xe buýt
Tắc là vì mỡ, xà phòng nước rửa bát keo tụ cứng như xi măng. Phi to mấy rồi cũng tắc. Đổ hoá chất hay thông tắc lúc này đều vô đụng Giải pháp lâi dài là đặt bẫy mỡ tách mỡ khỏi nc thải.

lâu dài là đặt bẫy mỡ tách mỡ khỏi nc thải.

Chào các cụ,

Xử lý:
- nước rửa bát
- nước nóng
- dây lò xo

Câu hỏi:

Nhờ các cụ tư vấn giúp.

Em cảm ơn ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Nhà em dạo này tắc cống tại bồn rửa bát. Dùng hết mọi cách từ mua nước thông cống rồi dùng dây lò xo để thông mà vẫn k ăn thua. Các cụ ai biết dịch vụ thông cống tốt giá cả hợp lý giúp em với ạ. Tắc cống đúng là nhục thật :(( Em ở Hồ Tùng Mậu, Cầu Giấy ạ.

ngocmai227

Xe lăn
Tình hình là nhà e bị tắc thoát bồn rửa bát, nguyên nhân chắc là do rửa bát đĩa nên mỡ mỗi ngày đọng 1 tí. Nhà xây từ ngày xưa nên ko có đường để lắp bình nước nóng xối tan bớt mỡ khi rửa bát nên thỉnh thoảng lại tắc. E thấy bảo có hoá chất gì đổ vào sẽ làm tan mỡ dần dần mà ko rõ cụ thể tên hoá chất. Các cụ giúp e với ạ. E cảm ơn! Vodka e xin nợ chứ âm lòi mắt vod cũng như ko :D