[Funland] Thoái hoá đốt sống cổ

Me^4ba'nh

Xe tăng
Thế hả cụ. Mỗi lần đu bao lâu ạ
Thoái hóa đốt lưng : L4L5Lúc đầu đau thì đu nhiều ( ngày 1-2 lần, mỗi lần 3-4 lần lên xà lắc qua lắc lại 10 cái/lần lên xà), khi hết đau như mấy năm nay thì ngày 1 lần, mỗi lần 2 lần lên xà thôi.
Thoái hóa đốt sống cổ : dùng ghế kéo giãn đốt sống cổ 15p/ngày , yoga bài đốt sống cổ , thỉnh thoảng xoa bóp.

Binhcoi8x

Xe tăng
Nhà em bị thoái hóa đốt sống cổ 6, 7 năm nay. Lúc đầu thì buốt cánh tay, sau chuyển sang tê bì, tay run ko cầm nắm chắc đc, ngón tay út đôi khi còn giật giật, không làm chủ được. Cũng đi châm cứu cả trong Sài Gòn lẫn Hà Nội, không ăn thua. Có ông anh hướng dẫn, không cần châm chiếc gì cả, hàng ngày chịu khó 2 lần, 1 lúc vừa ngủ dậy, 1 lúc trước khi đi ngủ ngồi ngay ngắn xoay cổ chậm rãi theo chiều kim đồng hồ 20 lần, sau đó 20 lần theo chiều ngược lại, tiếp theo gật lên gật xuống 20 lần, tiếp theo nghiêng đều sang trái - phải 20 lần (Lưu ý: các lần như vậy đều phải gập, ngửa, nghiêng hết cỡ về các hướng). Em làm 1 thời gian thấy đỡ rất nhiều, ngón tay móc cua được rồi =))=))=))
Em cũng đang tập động tác này giống Cụ, cũng thấy hiệu quá, mà cứ i như rằng dịp nào nằm xem điện thoại quá lâu là lại bị đau lại, phải chịu khó tập tành thôi ạ.

Tommytep

Xe tăng
Em cũng đang tập động tác này giống Cụ, cũng thấy hiệu quá, mà cứ i như rằng dịp nào nằm xem điện thoại quá lâu là lại bị đau lại, phải chịu khó tập tành thôi ạ.
em có cách này, đang thực hiện 1 năm nay rất ok. em cũng bị thoát vị 2 đốt cổ. thay vì tập chủ động, cụ tập bị động đi. khi ngủ trưa cụ kiếm miếng nệm mỏng loại tập yoga, trải ra nằm ngủ, không dùng gối. Nếu đau bên phải thì ngoái hết cỡ cổ sang trái, đau bên trái thì ngoái sang phải. Ngủ tầm 15-20p ngủ dậy rất thoải mái. em ko phải thuốc thang hay tập tành gì hơn năm nay, chỉ dùng mỗi động tác này. Ngoài ra ngủ buổi tối cụ nên dùng loại gối massage cổ vai gáy của everon, nó thấp, hơi lõm giữa chút sẽ hỗ trợ tốt.

Vohongkong

Xe tải
Website
microled.vn
em có cách này, đang thực hiện 1 năm nay rất ok. em cũng bị thoát vị 2 đốt cổ. thay vì tập chủ động, cụ tập bị động đi. khi ngủ trưa cụ kiếm miếng nệm mỏng loại tập yoga, trải ra nằm ngủ, không dùng gối. Nếu đau bên phải thì ngoái hết cỡ cổ sang trái, đau bên trái thì ngoái sang phải. Ngủ tầm 15-20p ngủ dậy rất thoải mái. em ko phải thuốc thang hay tập tành gì hơn năm nay, chỉ dùng mỗi động tác này. Ngoài ra ngủ buổi tối cụ nên dùng loại gối massage cổ vai gáy của everon, nó thấp, hơi lõm giữa chút sẽ hỗ trợ tốt.
Nhà em cổ ngắn, ko gối ko nằm đc, nằm nghiêng toàn phải 2 gối

Tommytep

Xe tăng
Nhà em cổ ngắn, ko gối ko nằm đc, nằm nghiêng toàn phải 2 gối
Cụ cứ tập đi, ko phải tự nhiên mà ngủ ko gối đc đâu. Riêng cái thoát vị cổ này cực kỳ kị gối cao, gối thấp + hơi lõm giữa hoặc ko gối là tốt nhất đó cụ.