[Funland] Thợ sửa điều hòa

joix

Xe điện
Bên bác có làm cái vụ Đưa cục nóng từ tầng dưới lên Sàng tầng 5 không?
2 cục nóng nhà tôi đang treo ngoài tường, 2 cái, ở tầng 2 và tầng 3.
Giờ muốn tháo cục nóng ra, đưa lên sàn ban công tầng 5, và dòng ống từ dưới lên.

Làm thì tất nhiên là cuối mùa, độ Tháng 9 gì đó.
E ko làm dịch vụ điện lạnh dân dụng ạ(ko có thợ :D),cái này cũng đơn giản mà cụ,chưa vội thì cụ để trời mát hẳn gọi thợ làm sẽ dễ hơn.

Nletgo

Xe buýt
Con 12k thì cửa gió tầm 20 độ
Nhưng con 18k thì chỉ 24-25
Cục nóng đến cục lạnh tầm 9m ạ. (Ngang độ cao)

Nhiệt độ cửa gió 25 độ là ko ổn cụ ạ,thường thì phải dưới 18 độ.Khoảng cách từ cục nóng đến cục lạnh khoảng bao nhiêu m ạ,sai kích thước ống tiêu chuẩn của máy sẽ làm giảm hiệu suất làm lạnh nhưng như cụ e nghĩ ko hoàn toàn do kích thước ống đồng ạ.

joix

Xe điện
Con 12k thì cửa gió tầm 20 độ
Nhưng con 18k thì chỉ 24-25
Cục nóng đến cục lạnh tầm 9m ạ. (Ngang độ cao)
9m thì ống nhỏ hơn tiêu chuẩn cũng ảnh hưởng đến hiệu suất làm lạnh ạ,cụ cho e hỏi là khi kỹ thuật đến thay đoạn ống bị xoắn cụ có yêu cầu kiểm tra lại ga điều hòa ko ạ,tại sao họ phát hiện đc ống bị xoắn và có khả năng còn đoạn nào nữa có vấn đề ko,e đã gặp vài trường hợp nhà chung cư khi thi công nội thất làm hỏng ống đồng dc lắp sẵn trong tường.

Nletgo

Xe buýt
Chắc chỉ có đoạn đó
Đoạn xoắn đó là do chính thợ lắp ĐH làm xoắn (ống đồng e làm chờ sẵn chạy trên trần thạch cao)
Sau khi cắt chỗ xoắn hàn lại thì họ tháo hết gas và bơm lại
Nhưng sao con 12k (lắp phòng 16m2) nhiệt cửa gió cũng k xuống dc 16 như ở quê ạ. E đo chỉ loanh quanh 20.

9m thì ống nhỏ hơn tiêu chuẩn cũng ảnh hưởng đến hiệu suất làm lạnh ạ,cụ cho e hỏi là khi kỹ thuật đến thay đoạn ống bị xoắn cụ có yêu cầu kiểm tra lại ga điều hòa ko ạ,tại sao họ phát hiện đc ống bị xoắn và có khả năng còn đoạn nào nữa có vấn đề ko,e đã gặp vài trường hợp nhà chung cư khi thi công nội thất làm hỏng ống đồng dc lắp sẵn trong tường.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E ko làm dịch vụ điện lạnh dân dụng ạ(ko có thợ :D),cái này cũng đơn giản mà cụ,chưa vội thì cụ để trời mát hẳn gọi thợ làm sẽ dễ hơn.
OK bác.
Tôi cũng không có ý định gọi bây giờ, vì không gọi được.

motthoixedap

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Hiện tượng như cụ nói ko phải tắc ẩm,tắc ẩm biết ngay cụ ạ,tiếng ga sôi trong dàn lạnh phản ánh việc ga phun qua tiết lưu không đều,có thể do lẫn khí ngưng trong hệ thống hoặc sử dụng dầu lạnh không đúng chuẩn,đơn giản hơn là tiết lưu có vấn đề.Cụ đã thử thử khò cáp tiết lưu ra cân lại hoặc thay mới chưa ạ?
E có Khò cáp thay phin nhưng ko cân lại cáp bác ạ. Máy cũng mấy thợ đến sửa rồi ko đc. K biết họ có thay dầu hay thêm gì ko.
Thật sự là lâu rồi ( cũng ngót 20 năm rồi ) với lại hồi đó kinh nghiệm cũng chưa thật nhiều . Xử lý tại nhà khách nên cũng hạn chế . Nếu đc mang về cửa hàng chắc là xử lý đc.
Cả đời thợ mới gặp pha này phải chịu thua.
Không nhớ là máy Trane hay York.
Giờ vẫn lăn tăn

waa

Xe tải
- Bác cho em hỏi, Panasonic 1,5 Hp, Inverter nhà em báo lỗi 95F (dàn nóng) nhưng vẫn chạy hơi mát, gọi thợ đến vệ sinh xong và nạp ga 410, mát nhẹ hều không lạnh , vẫn báo lỗi F95, thợ bảo cứ chạy thử vài hôm, lúc nạp ga thấy thợ bảo 1,3 kg nạp lên 1,5 kg. (Thợ này là thợ phụ, chủ yếu vệ sinh máy và nạp ga cơ bản thôi, thợ chính bận việc)
- Trước khi gọi thợ có hiện tượng chạy 5p ngưng quạt lạnh, sau 5p chạy tiếp rồi ngưng. Sau khi gọi thợ đến bật máy (chưa sửa và vệ sinh gì cả) lại không có hiện tượng ngưng 5p.
- Tra Google, vẫn diễn tả chung chung là bị dàn nóng, vậy làm sao khắc phục lỗi F95, chạy cả đêm chỉ mát được người nằm đúng luồng gió).
- Cảm ơn bác .

BMV_HN

Xe điện
Nhiệt độ cửa gió 25 độ là ko ổn cụ ạ,thường thì phải dưới 18 độ.Khoảng cách từ cục nóng đến cục lạnh khoảng bao nhiêu m ạ,sai kích thước ống tiêu chuẩn của máy sẽ làm giảm hiệu suất làm lạnh nhưng như cụ e nghĩ ko hoàn toàn do kích thước ống đồng ạ.
Cụ cho em hỏi . điều hòa Inveter gas 410a . thợ bảo kiểm tra xem nếu thiếu ga nạp bổ xung.
Em muốn hỏi thế có được không .

joix

Xe điện
- Bác cho em hỏi, Panasonic 1,5 Hp, Inverter nhà em báo lỗi 95F (dàn nóng) nhưng vẫn chạy hơi mát, gọi thợ đến vệ sinh xong và nạp ga 410, mát nhẹ hều không lạnh , vẫn báo lỗi F95, thợ bảo cứ chạy thử vài hôm, lúc nạp ga thấy thợ bảo 1,3 kg nạp lên 1,5 kg. (Thợ này là thợ phụ, chủ yếu vệ sinh máy và nạp ga cơ bản thôi, thợ chính bận việc)
- Trước khi gọi thợ có hiện tượng chạy 5p ngưng quạt lạnh, sau 5p chạy tiếp rồi ngưng. Sau khi gọi thợ đến bật máy (chưa sửa và vệ sinh gì cả) lại không có hiện tượng ngưng 5p.
- Tra Google, vẫn diễn tả chung chung là bị dàn nóng, vậy làm sao khắc phục lỗi F95, chạy cả đêm chỉ mát được người nằm đúng luồng gió).
- Cảm ơn bác .
Lỗi F95 điều hoà Pana thường là nhiệt độ dàn nóng quá cao/nhiệt độ ga/áp suất ga cao sẽ tự cắt để bảo vệ hệ thống.Cụ check lại mấy vc sau ạ:
1.Khi chạt quạt dàn nóng quay nhanh hay chậm,có gì ngăn cản việc trao đổi nhiệt của dàn nóng không,nếu chạy chậm thì vẫn đề sẽ ở quạt hoặc phần điều khiển quạt.
2.Nếu quạt chạy bình thường,ga nạp đủ,cụ quan sát 2 đầu ống hút và đẩy xem thế nào? (khô,đọng sương,đóng tuyết....)
3 Nếu tất cả ok thì khả năng cao nằm ở phần điều khiển,cảm biến nhiệt độ dàn nóng báo sai,hoặc có vấn đề ở bo điều khiển,cái này cần kiểm tra thực tế ạ.
Cụ cho hỏi thêm là khi nạp lại ga cụ có yêu cầu xả hết ga cũ ra và hút chân không lại ko,e thấy cụ nói là thợ phụ nên có phần ko yên tâm.

joix

Xe điện
Cụ cho em hỏi . điều hòa Inveter gas 410a . thợ bảo kiểm tra xem nếu thiếu ga nạp bổ xung.
Em muốn hỏi thế có được không .
Ko được cụ ạ,ngoài ga R22 ra,không ga nào được nạp bổ sung,phải xả hết ga cũ,hút chân ko và nạp lại.

joix

Xe điện
E có Khò cáp thay phin nhưng ko cân lại cáp bác ạ. Máy cũng mấy thợ đến sửa rồi ko đc. K biết họ có thay dầu hay thêm gì ko.
Thật sự là lâu rồi ( cũng ngót 20 năm rồi ) với lại hồi đó kinh nghiệm cũng chưa thật nhiều . Xử lý tại nhà khách nên cũng hạn chế . Nếu đc mang về cửa hàng chắc là xử lý đc.
Cả đời thợ mới gặp pha này phải chịu thua.
Không nhớ là máy Trane hay York.
Giờ vẫn lăn tăn
Vậy cũng khó cụ ạ,cái này mang về xưởng với hệ thống ống của mình,đo đạc kiểm tra thực tế mới tìm ra lỗi dc.

joix

Xe điện
Chắc chỉ có đoạn đó
Đoạn xoắn đó là do chính thợ lắp ĐH làm xoắn (ống đồng e làm chờ sẵn chạy trên trần thạch cao)
Sau khi cắt chỗ xoắn hàn lại thì họ tháo hết gas và bơm lại
Nhưng sao con 12k (lắp phòng 16m2) nhiệt cửa gió cũng k xuống dc 16 như ở quê ạ. E đo chỉ loanh quanh 20.
Cái này thì phảit kiểm tra thực tế mới biết được ạ,ít nhất phải biết điều hoà của cụ có đủ ga ko,có khả năng lẫn khí ngưng trong hệ thống,đọng dầu trong ống,kẹt hoặc gập ống ở vị trí nào đó,vị trí lắp cục nóng,khả năng giải nhiệt dàn nóng khi hoạt động....thì mới có phương án khắc phục dc ạ.

Nletgo

Xe buýt
bác có thợ nào làm okie ở HN cho e xin contact với ạ

mà thợ bảo hành kêu là do ống hút gas của con 18k của e chỉ là 10mm nên sẽ không được bảo hành (ý là ống phải là 12mm), theo bác như vậy có đúng k ạ
e đọc quy định bảo hành k thấy có
mà sao daikin các Proshop lại có chính sách bảo hành 2 năm, còn mediamart, dienmayxanh thì chỉ bảo hành 1 năm nhỉ

Cái này thì phảit kiểm tra thực tế mới biết được ạ,ít nhất phải biết điều hoà của cụ có đủ ga ko,có khả năng lẫn khí ngưng trong hệ thống,đọng dầu trong ống,kẹt hoặc gập ống ở vị trí nào đó,vị trí lắp cục nóng,khả năng giải nhiệt dàn nóng khi hoạt động....thì mới có phương án khắc phục dc ạ.

Chỉnh sửa cuối:

motthoixedap

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Vâng . Cảm ơn cụ ạ

ckoto

Xe hơi
Lỗi E55 điều hòa Fujitsu nội địa là có vấn đề ở máy nén,có thể là quá dòng,nhiệt độ máy nén cao,mất pha điều khiển,cái này khá khoai ạ,cụ nên cố gắng nhờ thợ gần đó xác định lại để loại trừ các nguyên nhân ngoại cảnh như nguồn điện,kết nối không ổn định giữa cục nóng và lạnh...trước khi tháo máy gửi đi HN ạ.
Dính hàng nội địa lại Fujitsu là mệt lắm Cụ. Cụ thử mang ra 91F Lý Nam Đế ở Hà Nội xem sao.

kodani

Xe tăng
Các cụ cho e hoi tí. Cái điều hoà nhà e đang chạy tự nhiên mất nguồn luôn .không thấy điều hoá báo đèn .túm lại là mất nguồn rội ah. Nhờ các cụ tư vấn bệnh gì và sửa ở đâu yên tâm ạ

waa

Xe tải
Cảm ơn bác , thợ phụ làm nên khi quan sát em chỉ thấy gắn đồng hồ đo và 1 bình ga in chữ 410 nạp ga, chả thấy thao tác và máy hút chân không đâu cả .... chắc lỗi chính do cái này. Để em gọi thợ chính nạp ga lại và phải có hút chân không, nhiều khi ở tỉnh lẻ mấy ông thợ không chính quy chả biết hút chân không để làm gì !

dhuykhoi

Xe máy
Em cũng điều hòa fusitsu 2 chiều nội địa chạy ko ra gió mát. Cho em hỏi cụ sửa như thế nào rồi ạ???

Cụ joix cho em hỏi chút, em thì ở tỉnh lẻ. Nhà có cái đh nội địa, là máy fujitsu ban đầu báo lỗi bẩn bật vẫn ra lạnh đc khoảng 5 phút, sau em gọi thợ đến vệ sinh thì không ra lạnh nữa. Bây giờ bật máy vẫn chạy khoảng 15-30 phút mới dừng và báo lỗi 55. Gió ở cục lạnh vẫn ra nhưng không mát, quạt cục nóng vẫn quay đến khi báo lỗi 55. Cụ cho em phương hướng khắc phục với chứ đóng máy đi hà nội thấy khoai quá mà thợ quê không ai nhận.

Phúc XO

[Tịch thu bằng lái]
cụ leo thế nguy hiểm phát nhề