[Funland] Thịt lợn muối - Ảo ảnh trung lưu ở Việt Nam

starsn

Xe điện
Thu nhập 35k/năm thì đầy người vượt hơn nhiều. Số tiền đó mà trừ đi ăn uống, học phí cho con cái, đầu tư thì khéo còn thiếu. Chưa kể, số liệu tận từ 2016 đến giờ không biết có phải điều chỉnh không khi giá nhà đất tăng lên gấp 2-3 lần rồi? Em thấy lôi mấy cái bài báo viết lăng nhăng thì khác gì là rác? Em nghĩ thu nhập theo đầu người cứ phải tầm 60k/năm mới là trung lưu. 2 vc là 120k/năm mới đủ tiền nuôi 2 con học, báo hiếu bố mẹ, mua nhà, mua xe, tích lũy...
trung lưu nước ngoài định nghĩa là thu nhập từ 20th đến 80th percentile toàn xh. Cc of định nghĩa trung lưu là gì nhỉ?

conmabenho

Xe đạp
Khi nói "trung lưu" tức là đang xét trong mối quan hệ giữa Hạ, Trung, Thượng.
Thu nhập bình quân ở VN năm 2023 chỉ là 7.1 triệu. Có mấy cụ lại nói phải 30tr, rồi 40tr...
Em nói câu thật lòng, đừng cảm tính theo tầm nhìn chỉ có nhà mình và mấy người quen, như vậy rất phiến diện ấy ạ.
Bạn cấp 2, cấp 3 của vợ em ở Ninh Thuận cũng đều học cao đẳng, đại học rồi về quê làm cả. Mà chẳng ai lương hơn 10tr. Em vợ của em làm chuyên viên sở y tế, lương 4tr bạc.
Diễn đàn mình chắc mấy cụ ai cũng đi oto, nên bạn bè cũng vậy. Nhưng nếu nói chuyện của VN thì nên nhìn số liệu cục thống kê ấy ạ, cho nó khách quan.
Như em lương 50tr mỗi tháng, nhưng em biết cấp manager như em ở cty em chỉ có 50/1500 người, và hầu hết ai cũng có bằng đại học trở lên cả. Em từng đi phỏng vấn ở Prudential, một số bank và công ty khác thì mức lương vị trí như em cũng chỉ tầm 2k$ gross thôi. Nên các cụ đừng nghĩ dân mình giàu, k có đâu, cccm giàu thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thu nhập 35k/năm thì đầy người vượt hơn nhiều. Số tiền đó mà trừ đi ăn uống, học phí cho con cái, đầu tư thì khéo còn thiếu. Chưa kể, số liệu tận từ 2016 đến giờ không biết có phải điều chỉnh không khi giá nhà đất tăng lên gấp 2-3 lần rồi? Em thấy lôi mấy cái bài báo viết lăng nhăng thì khác gì là rác? Em nghĩ thu nhập theo đầu người cứ phải tầm 60k/năm mới là trung lưu. 2 vc là 120k/năm mới đủ tiền nuôi 2 con học, báo hiếu bố mẹ, mua nhà, mua xe, tích lũy...
3 tỷ 2 vk ck kụ cũng siêu đấy... Phải là 2 trưởng phòng 2 bank. Chứ các tổ chức NGO và FDI thì không đạt

N Luxury

Xe máy
Thu nhập bình quân ở VN năm 2023 chỉ là 7.1 triệu. Có mấy cụ lại nói phải 30tr, rồi 40tr...
Em nói câu thật lòng, đừng cảm tính theo tầm nhìn chỉ có nhà mình và mấy người quen, như vậy rất phiến diện ấy ạ.
Bạn cấp 2, cấp 3 của vợ em ở Ninh Thuận cũng đều học cao đẳng, đại học rồi về quê làm cả. Mà chẳng ai lương hơn 10tr. Em vợ của em làm chuyên viên sở y tế, lương 4tr bạc.
Diễn đàn mình chắc mấy cụ ai cũng đi oto, nên bạn bè cũng vậy. Nhưng nếu nói chuyện của VN thì nên nhìn số liệu cục thống kê ấy ạ, cho nó khách quan.
Như em lương 50tr mỗi tháng, nhưng em biết cấp manager như em ở cty em chỉ có 50/1500 người, và hầu hết ai cũng có bằng đại học trở lên cả. Em từng đi phỏng vấn ở Prudential, một số bank và công ty khác thì mức lương vị trí như em cũng chỉ tầm 2k$ gross thôi. Nên các cụ đừng nghĩ dân mình giàu, k có đâu, cccm giàu thôi.

Vậy là ở Vnam chỉ cần xét có đủ tiền và thu nhập là tự động lên trung với thượng cụ nhỉ :). Em thấy nhiều người có tiền nhưng không biết có nên xếp họ ở tầng lớp con người nữa không ấy :)

Không về nhì

Xe tăng
🇯🇵☢☠ Kênh ORT Nga đưa tin:

Một vụ rò rỉ nước phóng xạ mới đã xảy ra tại nhà máy điện hạt nhân Fukushima bị hư hỏng. Đã có 5,5 tấn chất lỏng phóng xạ tràn vào lòng đất.

Nồng độ chất độc hại cao gấp 14 triệu lần so với thông thường. Mọi chuyện xảy ra khi nhà máy lọc nước đang được rửa bằng nước ngọt. Vì lý do nào đó, van xả đã mở.

Để tránh ô nhiễm thêm, cần phải xúc bỏ tất cả đất mà chất lỏng nhiễm phóng xạ đã thấm vào.

Sau thảm họa năm 2011, gần một triệu rưỡi tấn nước bị ô nhiễm phóng xạ đã tích tụ tại Fukushima. Chính quyền Nhật quyết định đổ dần nó xuống biển. Toàn bộ hoạt động xử lý này có thể mất 40 năm.

3005

Xe tăng
Nhiều cụ trong OF cũng hiểu lầm giống như thế này. Các cụ hiểu lầm tầng lớp trung lưu là cái gì cao quý ghê gớm lắm mà phải thu nhập cao mới được. Trong khi ý nghĩa của từ trung lưu là chỉ tầng lớp tầm thường, chiếm tỷ lệ lớn trong xã hội, chỉ vừa vượt qua cái nghèo, ráo mồ hôi là hết tiền.
Nhân viên văn phòng là thành phần cơ bản của tầng lớp trung lưu. Khách hàng của quán nhậu Tự Do, Hẻm Quán, Vịt 34…là tầng lớp trung lưu. Ở căn hộ 2 ngủ Vin Smart City là tầng lớp trung lưu. Con học trường công 2 đứa tháng hết tổng gần chục củ là tầng lớp trung lưu.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Nhiều cụ trong OF cũng hiểu lầm giống như thế này. Các cụ hiểu lầm tầng lớp trung lưu là cái gì cao quý ghê gớm lắm mà phải thu nhập cao mới được. Trong khi ý nghĩa của từ trung lưu là chỉ tầng lớp tầm thường, chiếm tỷ lệ lớn trong xã hội, chỉ vừa vượt qua cái nghèo, ráo mồ hôi là hết tiền.
Nhân viên văn phòng là thành phần cơ bản của tầng lớp trung lưu. Khách hàng của quán nhậu Tự Do, Hẻm Quán, Vịt 34…là tầng lớp trung lưu. Ở căn hộ 2 ngủ Vin Smart City là tầng lớp trung lưu. Con học trường công 2 đứa tháng hết tổng gần chục củ là tầng lớp trung lưu.
em nhất trí, trung lưu là mấy ông thoát nghèo, ráo mồ hôi hết tiền, nghỉ làm phát gay go ngay, y như bọn mẽo cũng vậy

.Bo My

Xe container
Có lẽ 1 số có tí tiền thèm khát 1 danh hiệu riêng. Muốn làm quý tộc 50% dễ nhất là thuê osin, vậy là ngon hơn 99% trung lưu Tây rồi.

Còn về sắp hạng thì Tây quan trọng nhất net worth nhé. Ngân hàng có bộ phận không gọi là khách hàng vip mà gọi thẳng là KH net worth cao.

Chỉnh sửa cuối:

3005

Xe tăng
Có lẽ 1 số có tí tiền thèm khát 1 danh hiệu riêng. Muốn làm quý tộc 50% dễ nhất là thuê osin, vậy là ngon hơn 99% trung lưu Tây rồi.

Còn về sắp hạng thì Tây quan trọng nhất net worth nhé. Ngân hàng có bộ phận không gọi là khách hàng vip mà gọi thẳng là KH net worth cao.
Tuỳ góc độ nhìn. Ví dụ như chính phủ nhìn thì quan tâm đến tài sản và thu nhập để đánh thuế, ngân hàng thì coi trọng dòng tiền giao dịch, khả năng thế chấp, mức chi tiêu, khả năng trả nợ. Nhìn chung thì nhắc đến trung lưu người ta hay đánh giá bằng thu nhập hoặc khả năng chi trả. Ví dụ một người có tài sản 8 tỷ do cha mẹ để lại nhưng vì lý do gì đó không bán được (ví dụ đứng tên chung) vẫn phải ăn đói mặc rách thì vẫn nên xếp vào ngừoi nghèo.
Trung lưu cần có khả năng chi trả đủ đảm bảo mức sống trung bình trong xã hội. Ví dụ như ở thành phố thì phải đủ khả năng để gia đình ở căn nhà 2 phòng ngủ, mua hay thuê cũng được. Con cái thì được chăm sóc y tế, được đi học trường bình thường, năm đi du lịch gia đình 1 lần.

coolpix8700

Xe ngựa
BDS68 nói:
Em chỉ thích thịt lợn 3 chỉ thôi, luộc ăn vã cho nó mát :))
Em giống cụ, nếu k phanh thì nửa ký vẫn chưa ngán.
Giá như thế này thì tiền thịt lợn cũng chỉ mất 200 Euros cho 1 bữa, rất nhiều người chi được.
Nhưng sẽ rất hiếm người ăn hết được nửa ký loại đùi lợn muối này trong 1 bữa!

Spanish ham PREMIUM limited edition "Manchado de Jabugo", 7-8 kg - GOURMET NOIR

prado2012

Xe điện

coolpix8700

Xe ngựa
Giống như mỡ muối của Nga, người ăn không quen, lần đầu sẽ chê vì đây là thứ đồ ăn rất mặn.
Người ta phải thái thành lát rất mỏng, nhấm nháp để có cái cảm giác miếng thịt tan trên đầu lưỡi!

XSim

Xe container
Ngày xưa đói kém bọn em có trò nhấm nháp cái gói gia vị mỳ ăn liền Miliket :D Cái cảm giác đó em thấy ngon hơn nhấm nháp đùi heo Iberico bây giờ :))

Để lúc nào em lấy gói gia vị mì ra nhâm nhi với bia xem thế nào :))

Chỉnh sửa cuối:

dzoro

Xe điện
3 tỷ 2 vk ck kụ cũng siêu đấy... Phải là 2 trưởng phòng 2 bank. Chứ các tổ chức NGO và FDI thì không đạt
Em nói là em nghĩ mà chứ có phải em đâu :))
Em lương cũng gọi là đủ sống, tự nhận là mình vẫn còn nghèo, không dám nghĩ là trung lưu gì cả.

datinh

Xe container

lương cán bộ em vừa tra bảng rồi
em có bà chị. cỡ phó vụ nho nhỏ trong bộ. lúc vui miệng khoe đâu như 6 tr thôi.