[Funland] Thỉnh giáo cao kiến của Ofers trong việc tề gia

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
em bế tắc quá, nên đành mang chuyện nhà lên đây xin thỉnh giáo các cao nhân Ofers về vấn đề tề gia, chuyện là thế này

- Gia đình em đang thuê nhà - nhà cách xa chỗ làm - em mất 3h/ngày, gấu em mất 2h/ngày để di chuyển
- Trái gió trở trời, chủ nhà đuổi, ko cho thuê nữa, tiện đây em muốn chuyển đến thuê nhà gần công ty em và gấu. Nhưng gấu lại muốn thuê gần chỗ ở cũ đang ở, với lý do ko muốn chuyển trường cho F1 (F1b lớp 4, F1g mẫu giáo)

2 vc cứ khục khặc mãi vấn đề này, theo CCCM nên thế nào?

VODKA rót sẵn mời CCCM
Thuê nhà và chuyển trường ngay đoạn giữa cơ quan cụ và cơ quan gấu rồi dọn đi gấp thôi, cô í nhận ra kịp khoảng cách tiện lợi thì đón cô í không thì cho đi luôn.

hưvô

Xe lăn
em bế tắc quá, nên đành mang chuyện nhà lên đây xin thỉnh giáo các cao nhân Ofers về vấn đề tề gia, chuyện là thế này

- Gia đình em đang thuê nhà - nhà cách xa chỗ làm - em mất 3h/ngày, gấu em mất 2h/ngày để di chuyển
- Trái gió trở trời, chủ nhà đuổi, ko cho thuê nữa, tiện đây em muốn chuyển đến thuê nhà gần công ty em và gấu. Nhưng gấu lại muốn thuê gần chỗ ở cũ đang ở, với lý do ko muốn chuyển trường cho F1 (F1b lớp 4, F1g mẫu giáo)

VODKA rót sẵn mời CCCM
Vợ cụ đúng đấy, nên ưu tiên cho việc học của con.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Bí quyết của em chỉ có hai chữ: " sợ vợ"

thanhduy_msa

Xe buýt
nên ưu tiên những điều kiện cho lũ trẻ, còn mình thế éo nào chả xong.
ko nên chuyển trường cho trẻ nếu ko quá cấp thiết, còn nếu loay hoay đc thì nên để trẻ giữ nguyên môi trường thầy cô, bạn bè, sang chỗ mới với trẻ, nhất là với những bé nhát tính ko có lợi cho nó. Em thấy cụ nên theo chị nhà
vâng em thì luôn ưu tiên cho lũ trẻ,

- nếu chuyển trường, thì chỉ mất 1 tháng để F1 làm quen. Nhưng em sẽ tiết kiệm được 2h/ngày và gấu 1,5h/ngày để dành dạy dỗ F1

NNS

Xe ngựa

- nếu chuyển trường, thì chỉ mất 1 tháng để F1 làm quen. Nhưng em sẽ tiết kiệm được 2h/ngày và gấu 1,5h/ngày để dành dạy dỗ F1
cụ tưởng chuyển trường cho trẻ giữa năm mà dễ à? hô hố, có khi đi vài chục củ đấy=))
nên cố duy trì tạm bợ đến hè, trẻ lên lớp chuyển cho nó chẵn học kì

thanhduy_msa

Xe buýt
Vợ cụ đúng đấy, nên ưu tiên cho việc học của con.

niceshot

Xe container
2 vc chuyển việc thì khó, chứ 2 F1 chuyển trường thì dễ hơn nhiều, nhất là các cháu mới lớp 4 với mẫu giáo thì chuyển trường chả ảnh hưởng gì lớn đến việc học hành cả. Bố mẹ giảm thời gian đi làm sẽ dành được nhiều thời gian hơn để chăm sóc con cái, như vậy tốt cho trẻ con hơn nhiều.

Cụ nên giải thích với vợ cụ thế, và đáng lẽ 2vc phải chuyển chỗ ở lâu rồi chứ ko phải để đên khi bị chủ nhà đuổi mới chuyển.

thanhduy_msa

Xe buýt
cụ tưởng chuyển trường cho trẻ giữa năm mà dễ à? hô hố, có khi đi vài chục củ đấy=))
nên cố duy trì tạm bợ đến hè, trẻ lên lớp chuyển cho nó chẵn học kì
vâng, em cũng tính mất tầm 10 củ

Velociraptor

Xe tăng
Em nghe nói việc gì cần hỏi vợ cứ nghe ý kiến vợ rồi làm ngược lại là ok, cụ thử đi :)

thanhduy_msa

Xe buýt
2 vc chuyển việc thì khó, chứ 2 F1 chuyển trường thì dễ hơn nhiều, nhất là các cháu mới lớp 4 với mẫu giáo thì chuyển trường chả ảnh hưởng gì lớn đến việc học hành cả. Bố mẹ giảm thời gian đi làm sẽ dành được nhiều thời gian hơn để chăm sóc con cái, như vậy tốt cho trẻ con hơn nhiều.

Cụ nên giải thích với vợ cụ thế, và đáng lẽ 2vc phải chuyển chỗ ở lâu rồi chứ ko phải để đên khi bị chủ nhà đuổi mới chuyển.
em cũng có suy nghĩ rất giống cụ, nhưng dường như chị em phụ nữ và đặc biệt gấu nhà em thì ko nghĩ thế, cụ cứ đọc mấy comment của các mợ ngay trong Topic này sẽ thấy

NNS

Xe ngựa
vâng, em cũng tính mất tầm 10 củ
10 củ với các trường cấp 1 vùng ven hoặc ko danh tiếng có khi còn chưa đủ
còn các trường có tiếng chất lượng,nhất là cụ lại ko có hộ khẩu, đúng tuyến em e gấp 3 thế, mà lo giữa năm lẻ kì, chắc éo gì nó đã nhận

phuongminhA6

Xe hơi
Đơn giản: chuyển cơ quan về gần nhà :))

vietpq75hanes

Xe container

VODKA rót sẵn mời CCCM
Gấu nhà cụ cũng lạ, gấu nhà em chỉ thích nhà càng gần chỗ làm của gấu càng tốt và mình cũng thích thế. F1 mới đang học mẫu giáo thì chuyển trường đơn giản mà.

tienaka

Xe điện
Căng nhể. Khổ vợ em lại khác vợ cụ nên em không khuyên được.

Kitcat

Xe container
Cố thêm 1 năm nữa, nó học hết lớp 5 chuyển trường 1 thể cụ ạ. Em chả hiểu sao nhà cụ thuê nhà xa chỗ làm thế? chắc là ngày xưa chọn chỗ đó cho gần nội hoặc ngoại tiện nhờ vả phải không cụ?

vietpq75hanes

Xe container
10 củ với các trường cấp 1 vùng ven hoặc ko danh tiếng có khi còn chưa đủ
còn các trường có tiếng chất lượng,nhất là cụ lại ko có hộ khẩu, đúng tuyến em e gấp 3 thế, mà lo giữa năm lẻ kì, chắc éo gì nó đã nhận
Trường tư không thiếu cụ ah, Chứ chạy chọt mất thế thì quá gửi trường tư.

coolpix8700

Xe ngựa
thanhduy_msa nói:
Mấy việc nhỏ này nhà cháu toàn gấu lo, cháu chỉ lo việc nhớn :D
Đại đa số các việc trong gia đình nên khoán cho gấu là đúng, còn mình chủ yếu lo kiếm tiền.
Nhưng cái việc cụ thể này thì nên quyết thật dứt khoát, vì gấu chẳng có chút lý gì gọi là hợp cả.
Chuyển trường cho mấy đứa trẻ ở cấp I, mẫu giáo ít ảnh hưởng đến chúng hơn là khi chúng lớn, mà quan trong nhất là nơi làm việc cách quá xa nơi ở, nhà chỉ là đi thuê, việc di chuyển không phải đắn đo quá nhiều. Tìm nơi mới và cả trường cho 2 đứa gần nơi làm việc (ưu tiên tuyệt đối cho gấu) sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian hàng ngày, nhất là cho gấu để giành thêm thời gian lo cho gia đình, cho nghỉ ngơi có sức để tiếp tục sự nghiệp kiếm tiền nuôi gia đình, nuôi con.
Trừ trường hợp công việc của bác chủ thớt và bà xã quá tồi, cũng cần thay đổi thì không cần bàn!