Thiết kế nhà 05 tầng và 1 tum

Vanduccb

Xe buýt
Nhà cụ nhà ống lại mỏng nên ko có nhiều sự lựa chọn,thang máy thì có kích thước tiêu chuẩn rồi,chỉ có thang bộ nếu là e e cho bớt diện tích lại để nhường ko gian cho khu vực khác (vì nhà có thang máy thường sẽ dùng nhiều thang máy hơn là thang bộ).bỏ bớt 3 cột thang máy đi ko sao.trần cao 3.3 và 19 bậc thang ok. View attachment 4529787
Có mấy cụ tư vấn nên làm cầu thang nhỏ lại

Noname_2015

Xe tăng
Xem sổ đỏ nhà bác đất hơi méo, nên phải đo chiều rộng theo cạnh vuông góc cẩn thận, không là lệch hết kích thước chiều ngang đó. Thang máy nên xem loại kính trong suốt, nhét được trong lòng thang bộ thì tốt nhất.

boyhanoi724

Xe buýt
Nhà cụ nhà ống lại mỏng nên ko có nhiều sự lựa chọn,thang máy thì có kích thước tiêu chuẩn rồi,chỉ có thang bộ nếu là e e cho bớt diện tích lại để nhường ko gian cho khu vực khác (vì nhà có thang máy thường sẽ dùng nhiều thang máy hơn là thang bộ).bỏ bớt 3 cột thang máy đi ko sao.trần cao 3.3 và 19 bậc thang ok. View attachment 4529787
Sao lại bỏ 3 cột thang máy vậy bác. Sau bắt rail vào tường gạch ạ.

nam_hoai

Xe tăng
Thực tế rail thang máy bắt vào tường gạch chứ ko bắt vào cột,có điều thêm giằng ngang giữa tầng để gia cố rail thì nên làm
Sao lại bỏ 3 cột thang máy vậy bác. Sau bắt rail vào tường gạch ạ.

boyhanoi724

Xe buýt
Thực tế rail thang máy bắt vào tường gạch chứ ko bắt vào cột,có điều thêm giằng ngang giữa tầng để gia cố rail thì nên làm
Thực tế bắt rail vào tường gạch là do thầu xd chưa làm các ctr thang máy ko biết hoặc cố tình bớt phần việc ạ. Việc có cột và dầm giữa tầng là cần thiết.

nhim bong

Xe tăng
chào các cụ. em ko chuyên mảng xây dựng, có nhờ a bạn tư vẫn vẽ cho cho cái nhà. Các cụ có nhiều kinh nghiệm về mảng xây dưng thẩm định giúp em bản thiết kế nhà; cách bố trí công năng các phòng và thang máy...
Nhà em 05 tầng+1tum có thang máy, St=63m2. Tầng 1,2 em cho thuê, tầng 345 gia đình ở và làm phòng khám.
So do.jpg
tang 01.jpg
tang 02.jpg
tang 2.jpg
tang 3.jpg
tang 4.jpg
tang tum.jpg
Thuê thiết kế đi cụ, cho nó hài hoà hợp lý mọi thứ, năm 2009 em ít tiền ko thuê tk, giờ có tiền nhà thì ko sửa được, sống thì cái gì cũng ko ưng lắm, cái gì đã qua mà ko làm lại được bực lắm!
thiết kế ko đáng bao nhiêu tiền đâu

Vanduccb

Xe buýt
Thuê thiết kế đi cụ, cho nó hài hoà hợp lý mọi thứ, năm 2009 em ít tiền ko thuê tk, giờ có tiền nhà thì ko sửa được, sống thì cái gì cũng ko ưng lắm, cái gì đã qua mà ko làm lại được bực lắm!
thiết kế ko đáng bao nhiêu tiền đâu
Vâng cụ. Em thuê thiết kế rồi. Em đưa bản vẽ nhờ các cụ trên ò thẩm định giúp xem đã hợp lý chưa

boyhanoi724

Xe buýt
Cụ bố trí thang máy giữa thang bộ đi. Có thang máy thì thang bộ như thoát hiểm thôi, mặt bậc thang bộ chỉ cần 750. Khung thép thay cột bê tông. Mỗi vách cụ trừ 50, cột bêtong vuông 220x220 cả trát mất 250. Cột betong mỏng 110x300 cũng mất 150 rồi.
Khoảng trống cả khung thép và thang máy: rộng 2100x1300. Thông thủy 2000x1200. Cabin thang còn: 1300x850. Cửa mở tâm 800(cửa cân giữa cabin), Cửa mở tâm 900 (cửa hơi lệch cabin). Cabin này cụ thoải mái chuyển đồ.
Cụ thể hơn hôm nào e gửi cụ bản vẽ phần thang này.

Megaton

Xe buýt
chào các cụ. em ko chuyên mảng xây dựng, có nhờ a bạn tư vẫn vẽ cho cho cái nhà. Các cụ có nhiều kinh nghiệm về mảng xây dưng thẩm định giúp em bản thiết kế nhà; cách bố trí công năng các phòng và thang máy...
Nhà em 05 tầng+1tum có thang máy, St=63m2. Tầng 1,2 em cho thuê, tầng 345 gia đình ở và làm phòng khám.
So do.jpg
tang 01.jpg
tang 02.jpg
tang 2.jpg
tang 3.jpg
tang 4.jpg
tang tum.jpg
Cụ cho thuê thì nên tính thêm đến chỗ để xe xem như thế đã đủ chưa. Như e thấy đang bố trí để đc 5 xe máy, nếu bên ngoài ko có chỗ để xe cho đơn vị thuê thì rất thiếu (nhà cụ còn khách đến khám nữa, thỉnh thoảng cũng cần chỗ để xe). Mọi thứ đều cần tính toán cẩn thận cụ nhé.
Cách tốt nhất là cụ tìm đơn vị thiết kế có năng lực và kinh nghiệm chút, tránh trường hợp phải đẽo cày giữa đường. E định gợi ý cho cụ phương án khác nhưng thôi, sợ làm cụ loạn lên mất.

tupa12

Xe hơi
Nhà em mới xây xong cũng y diện tích như cụ, cũng 5 tầng 1 tum cho thuê t1,2 ở 3,4,5,tum nhưng nhà em có 2 mặt, thuê đi mặt chính còn nhà e đi mặt ngõ sau. Thiết kế thì cũng gần như của cụ nhưng vì nhà e 2 mặt đều có ánh sáng nên em để cầu thang ép sát nhau chứ ko để khoảng rộng như của cụ nên các phòng của e rộng hơn cụ. Thêm nữa tầng 5 em làm vách kính ngắn giữa p khách và bếp chứ ko làm cửa để tạo sự liên thông giữa các phòng
Cụ cho em tham khảo bản thiết kế nhà cụ được không ạ. Tổng chi phí xây xong khoảng bao nhiêu hả cụ!

Demchinhhang.net

Xe container
Thực tế bắt rail vào tường gạch là do thầu xd chưa làm các ctr thang máy ko biết hoặc cố tình bớt phần việc ạ. Việc có cột và dầm giữa tầng là cần thiết.
Chuẩn cụ. Mà sao lúc làm chủ nhà không alo bên thang máy sàn làm với KTS hay chí ít là bàn thẳng với thợ xây là bền yêu cầu gì. Hay các cụ ý cứ để rồi mua của bên nào tính sau nhỉ?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhà này dài tận 18m mà mặt tiền 3,5m, để tối ưu kết cấu thì chia 5 trục => 10 cột là đúng rồi. Chia như bản vẽ hộ kia là gá tạm thôi chứ chưa xử lý đến kết cấu. Cụ thớt tránh đưa bản vẽ concept lên đây tránh gây cãi nhau ko cần thiết. Vẽ hộ thì chỉ thế thôi đừng đòi hỏi quá nhiều.
Cụ thớt nên chia cơ bản như sau :
Chia 4 khoang mỗi khoang tầm 4-5m. Phòng ngoài cùng để 2 khoang cho rộng rãi nếu có làm cửa hàng (trên tầng là phòng khách), phòng trong cùng làm phòng riêng của sếp hay kho (trên tầng là bếp hay phòng ngủ nhỏ). Vệ sinh thì tùy bên nào thoáng thì để.

PS : Em nhìn thấy có cái ngõ bên có lấy sáng hay đua ra đc ko? Cụ thuê thiết kế rồi thì nên tin tưởng mà trao đổi làm việc với họ. Tránh đưa lên đây đẽo cầy giữa đường đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Hai chín sê

Xe tải
Cách vẽ như vậy cũng là KTr sư vẽ, nhưng ktr sư cũng có 5-7 loại, thượng vàng hạ cám.
Nhà cụ mặt thoáng nhiều nên giếng thang để quá lãng phí.
Ray thang máy bắt vào bê tông chứ không bắt vào gạch.
Hà nội tấc đất tấc vàng nên đua được ra tý nào quý tý đấy.
Bệ xí ko nên quay ra phía cửa.
Có cách để hạn chế hành lang dài và hẹp trước thang máy cà thang bộ