Thiết bị thu / phát sóng wifi phạm vi hàng chục km

nh0k_s0c0l4

Xe hơi
hihi lại định trôm sóng WF đây,bg cũng rẻ mà cần j phải làm thế chứ

tutibaby

Xe máy
Trong thuật ngữ "Wifi" mà anh em vẫn dùng có nhiều thứ, cả công nghệ, cả chuẩn, cả đủ thứ khác. Giống như anh em vẫn gọi 4b là vậy, chứ k0 phải lúc nào cũng phải gọi đúng là cam với cọt cụ nhé.

K0 có 1 dải tần số nào k0 phải cấp phép. Cụ bị nhầm lẫn giữa việc k0 cần cấp phép dải tần và k0 cần cấp phép khoảng cách. Người ta cho cụ phát thoải mái, miễn là sóng nằm trong phạm vi nhà cụ. Ra ngoài nhà là buộc phải cấp phép. :6:

Xin phép các bác Em chỉnh sửa tí nhé vì em là dân kỹ thuật làm PhD về lĩnh vực này nên hơi bảo thủ về thuật ngữ: Công nghệ và kỹ thuật là hay vấn đề khác biệt nhau. Ví dụ: Bác có nghĩ ra một giải pháp kỹ thuật biến cái 4b của bác thành cái máy bay nhưng thực tế là giá thành quá cao và vì vậy không thể thành công nghệ được.

Về mặt quy định của quốc tế đưa tới các chính phủ sử dụng tài nguyên chung chỉ rõ: có loại tần số phải được cấp phép (licenced) và không cần phải cấp phép (unlicenced). trong đó quy định dải tần, khoảng các giữa các tần số,v..v. Thiết bị phát sóng trong nhà cụ mà nằm trong dải cấp phép thì cụ vi phạm luật ngay...

Cụ bảo thủ quá :6:. Di động hay Wifi là thiết bị 2 chiều nên cả 2 thằng ở 2 đầu đều phải làm cả 2 chức năng phát và thu cùng lúc. Nếu chỉ 1 thằng phát được 1 thằng thu được thì là tín hiệu 1 chiều, kết nối sẽ k0 được thiết lập, người ta gọi thủ tục thiết lập là handshake. Lấy VD đơn giản là mặt đất gọi phi công "nghe rõ trả lời" thì phi công phải là "nghe rõ". Nếu phi công cứ im như thóc thì mặt đất nó lấy tên lửa xử lý luôn chứ nó k0 hướng dẫn cụ hạ cánh đâu :6::6::6:
Cụ nhầm giữa phương thức truyền (đơn hướng, song hướng) với nguyên tắc kết nối rồi (điểm điểm, điểm đa -điểm, đa điểm -điểm, đa điểm-đa điểm).

tutibaby

Xe máy
Wimax thì PC với PDA có wifi cũng thành vừa câm vừa điếc nhé.
E đã dùng thử rồi, chỉ mỗi tội nhanh hết pin laptop thôi. (wimax theo chuẩn 802.16 (em cắm card ngoài), Wifi là 802.11)

ddthoa

Xe tăng
Theo ngu ý của em thì cụ 0910 nói cũng đúng đấy chứ. Em nghĩ là nếu giả sử cái DT của cụ chỉ phát sóng xa nhất là 1km nhưng cụ ở cách xa BTS 2km thì vẫn có khả năng kết nối được. Cái thông số xa nhất trên là nó dựa trên chất lượng tín hiệu còn tốt. Nhưng theo em hiểu thì kể cả ra xa 10km từ vị trí DT thì tín hiệu DT của cụ vẫn tồn tại đấy ạ. Chỉ là rất rất yếu thôi. Nếu thằng BTS nào ngon thì nó vẫn nhận ra, kích mạnh lên để giải mã rồi nó ném lại DT của cụ sóng của nó thì đảm bảo máy của cụ vẫn kết nối được.
Các cụ nào có ý kiến khác thì vào phản biện nhé. Cụ nào đã từng nói là DT mà phát sóng xa đến 5km có độ nặng bằng con người nên ko thể cầm được thì vào giải thích giúp em tại sao bon tây lông nó có DT vệ tinh, ko khác gì DT di động thông thường với ạ. Đừng nói với em là nó phát sóng trực tiếp lên vệ tinh nhé :77:. Theo em là do vệ tinh địa tĩnh nó nhận ra tín hiệu của DT vệ tinh vì nó cực kỳ nhậy. Theo lập luận của cụ nào đó ở trên thì DT vệ tinh có lẽ có pin phải to như cái công 40 phít ấy nhỉ :21::21: và ăng ten có lẽ dài hơn cả của voi ấy chứ :))

Website
maytinhthudo.vn
Cụ nhầm giữa phương thức truyền (đơn hướng, song hướng) với nguyên tắc kết nối rồi (điểm điểm, điểm đa -điểm, đa điểm -điểm, đa điểm-đa điểm).
:77::77::77::6:

Theo ngu ý của em thì cụ 0910 nói cũng đúng đấy chứ. Em nghĩ là nếu giả sử cái DT của cụ chỉ phát sóng xa nhất là 1km nhưng cụ ở cách xa BTS 2km thì vẫn có khả năng kết nối được. Cái thông số xa nhất trên là nó dựa trên chất lượng tín hiệu còn tốt. Nhưng theo em hiểu thì kể cả ra xa 10km từ vị trí DT thì tín hiệu DT của cụ vẫn tồn tại đấy ạ. Chỉ là rất rất yếu thôi. Nếu thằng BTS nào ngon thì nó vẫn nhận ra, kích mạnh lên để giải mã rồi nó ném lại DT của cụ sóng của nó thì đảm bảo máy của cụ vẫn kết nối được.
Các cụ nào có ý kiến khác thì vào phản biện nhé. Cụ nào đã từng nói là DT mà phát sóng xa đến 5km có độ nặng bằng con người nên ko thể cầm được thì vào giải thích giúp em tại sao bon tây lông nó có DT vệ tinh, ko khác gì DT di động thông thường với ạ. Đừng nói với em là nó phát sóng trực tiếp lên vệ tinh nhé :77:. Theo em là do vệ tinh địa tĩnh nó nhận ra tín hiệu của DT vệ tinh vì nó cực kỳ nhậy. Theo lập luận của cụ nào đó ở trên thì DT vệ tinh có lẽ có pin phải to như cái công 40 phít ấy nhỉ :21::21: và ăng ten có lẽ dài hơn cả của voi ấy chứ :))
Thế vệ tinh nó nhìn thấy cụ máy môi là nó đoán ra cụ đang nói gì ạ :6::))

ddthoa

Xe tăng
- Đầu thu & đầu phát phải tương xứng cụ chủ thớt ạ, không thể chỉ phát đâu.
- Cách đây 15 năm Hà nội đã dùng các modem wifi (2 ăng-ten) để kết nối các tòa nhà văn phòng cách nhau mấy km rồi ạ.
:77::77::77::6:

Thế vệ tinh nó nhìn thấy cụ máy môi là nó đoán ra cụ đang nói gì ạ :6::))
Thưa cụ là DT vệ tinh thì công suất nó cao hơn chút và có thể dùng protocol riêng thôi ạ. Nhưng cũng chỉ phát sóng được vài KM là cùng. Phần còn lại là sóng nó lan tỏa lên tận vệ tinh (phần này thì phải nói là cực yếu so với chất lượng của sóng DT thông thường). Dưng mà chú vệ tinh vẫn nhận ra và hiểu được cụ ạ. Ý của em ko phát trực tiếp đến VT ý là VT nằm trong khoảng cách mà sóng DT vẫn đạt tiêu chuẩn ấy.

Website
maytinhthudo.vn
Thưa cụ là DT vệ tinh thì công suất nó cao hơn chút và có thể dùng protocol riêng thôi ạ. Nhưng cũng chỉ phát sóng được vài KM là cùng. Phần còn lại là sóng nó lan tỏa lên tận vệ tinh (phần này thì phải nói là cực yếu so với chất lượng của sóng DT thông thường). Dưng mà chú vệ tinh vẫn nhận ra và hiểu được cụ ạ. Ý của em ko phát trực tiếp đến VT ý là VT nằm trong khoảng cách mà sóng DT vẫn đạt tiêu chuẩn ấy.
- Trong điều kiện bình thường, ở nơi đồng không mông quạnh, sóng ĐT DD bình thường đi được 20km (chứ k0 phải vài KM như cụ nghĩ). Tầm 20km này k0 phải là tầm phát sóng của mobi nó chỉ được có thế, mà là bị giới hạn bởi độ cong của bề mặt trái đất, mà sóng mobi chỉ được thiết kế để đi thẳng chứ k0 phản xạ trên tầng cao (VD mây hay bình lưu gì đó em chả biết) rồi phản xạ xuống mặt đất như các trạm phát radio. Độ cong của bề mặt trái đất k0 cho phép 2 vật thể trên mặt đất cách nhau quá 20km nhìn thấy nhau. Thường các trạm phát BTS phải đặt gần nhau chỉ vì lý do sóng mobi k0 thể xuyên qua quá nhiều vật cản ở giữa được (tường gạch, bê tông...)

- Có 2 loại vệ tinh cho ĐT vệ tinh: vệ tinh tầm thấp là ~350km, còn tầm cao là ~35k KM. Về cơ bản là ĐT vệ tinh phát sóng lên vệ tinh tầm thấp, tức 350km. Vì k0 bị vướng cái gì ở giữa (tất nhiên khi trời quang mây tạnh, còn nếu mưa bão thì có ảnh hưởng) nên sóng từ ĐT vệ tinh nó phi thẳng lên vệ tinh.

Cụ đừng nghĩ là ĐT vệ tinh nó phải phát sóng kinh khủng mới đi lên được. Sóng điện từ khi đi qua khoảng cách thì bị phân tán, nhưng lên trời thì k0 bị cái gì thu hút làm cho nó hao hụt. Do vậy nếu thiết kế ăng ten có tính định hướng phù hợp thì sẽ giảm được mức phân tán.

Cứ tưởng tượng như NASA họ chụp ảnh vệ tinh: ảnh chụp được là do ánh sáng từ mặt đất phản xạ lên vệ tinh. Mặt trời chiếu ánh sáng vào 1 chị đang tắm nắng rồi một phần ánh sáng đó phản xạ lên vệ tinh chụp ảnh, công suất ánh sáng phản xạ cũng k0 cao lắm đâu.
Sóng ĐT vệ tinh và ánh sáng nhìn thấy về cơ bản k0 khác nhau bao nhiêu. :6:

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
cháu góp thêm cái hình của ĐT vệ tinh cho cụ nào chưa biết cái ĐT vệ tinh dư lào ạ

cháu đến ngất với kiến thức vật lý của 1 số cụ
các cụ chú ý cái ăng ten của em nó ạ
À mà cso ai ở đây xài cái ĐT vệ tinh chưa ạ ???*-)*-)*-)

Kảnh

Xe máy
:102::102::102::102::102:

Kụ chủ thớt dùng thử chưa, kệ mấy ông kỹ thuật cao này.

hung0910

Xe tải
We are the champion my friends and we'll keep on f
cháu góp thêm cái hình của ĐT vệ tinh cho cụ nào chưa biết cái ĐT vệ tinh dư lào ạ

cháu đến ngất với kiến thức vật lý của 1 số cụ
các cụ chú ý cái ăng ten của em nó ạ
À mà cso ai ở đây xài cái ĐT vệ tinh chưa ạ ???*-)*-)*-)
Đem cái ĐT vệ tinh ra bảo chú ý tới cái antena. Trong khi cái antena wifi kia to đùng thì thì lại bảo kg khả thi :102: Chả biết thế nào mà lần:77:

Đừng vội chê kiến thức của người này người nọ. Cụ xem lại cụ trước đi nhá. Cụ thì cũng chỉ giỏi ném đá chứ đã đóng góp đc tí kiến thức nào trên cái thớt này. Với lại em cũng xin nhắn với cụ rằng:
Từ nay những thớt em post lên xin giúp đỡ từ cộng đồng OF kg có nghĩa là có cả cụ trong đó vì vậy mong cụ do not disturb cho.

1/ Đến 10km thì máy vẫn bắt được sóng từ trạm BTS nên trên máy vẫn hiển thị có vạch sóng. Tuy nhiên BTS kg bắt được sóng từ máy nên vẫn kg kết nối được (tức là BTS và máy "bắt tay" được với máy thì nói gì đến a lô). Hiện tượng này người ta thường gọi là sóng ảo. Nó cũng như hiện tượng bắt được sóng của mạng khác nhưng kg gọi được.

2/ Trong kỹ thuật vô tuyến người ta rất quan tâm thông số "độ nhậy" , "lọc nhiễu". Môn na là máy có độ nhậy càng cao, khả năng lọc nhiễu càng tốt thì máy có khả năng bắt được sóng tốt hơn với các máy khác trong cùng điều kiện về môi trường truyền sóng. Tiếc rằng máy càng nhẹ thì tiền càng .... nặng.
Vì thế trên thị trường mới kg có mấy con mobile như vậy.

Nếu cái gì làm cũng dễ cũng rẻ thì chắc giờ này mọi người chuyển sang dùng điện thoại vệ tinh hết rồi chứ kg ai dùng mobile để bị tò tý te cả ngày nữa.

3/ Vô tuyến điện là một lĩnh vực khoa học kỹ thuật rất rộng và sâu. Có thế ĐH Bách khoa ngay từ ngày thành lập đã có khoa "VTĐ" .
Em toàn kiến thức phổ thông nên biết gì nói nấy, nếu kg phải mong bác thông củm.

Chỉnh sửa cuối:
Website
maytinhthudo.vn
Đem cái ĐT vệ tinh ra bảo chú ý tới cái antena. Trong khi cái antena wifi kia to đùng thì thì lại bảo kg khả thi :102: Chả biết thế nào mà lần:77:

Đừng vội chê kiến thức của người này người nọ. Cụ xem lại cụ trước đi nhá. Cụ thì cũng chỉ giỏi ném đá chứ đã đóng góp đc tí kiến thức nào trên cái thớt này. Với lại em cũng xin nhắn với cụ rằng:
Từ nay những thớt em post lên xin giúp đỡ từ cộng đồng OF kg có nghĩa là có cả cụ trong đó vì vậy mong cụ do not disturb cho.
he he, còn em nữa nè, em k0 thích ném đá bằng chọc gậy bánh xe, nên cứ phải chọc thêm :21::)):)):))
- cái ĐT vệ tinh nó chỉ chạy được ở ngoài cánh đồng. Cụ mang vào trong nhà mà gọi ĐT thì tịt ngay.
- ăng ten to rất có lợi nhưng chưa đủ. Nếu giải pháp ăng ten to cho wifi của cụ thì ăng ten 2 đầu đều phải to cả.
- sóng đi xa được hay chỉ đi gần phụ thuộc rất nhiều vào chuẩn phát sóng, trong đó gồm cả tần số, cách điều chế, công suất phát... Thông thường tần số càng cao thì mức độ suy hao khi đi xa càng thấp, nhưng mức độ suy hao khi đi xuyên vật cản càng cao. VD đơn giản là cụ có chiếu đèn công suất 10 ngàn oát qua 1 bức tường (sóng ánh sáng) thì bên kia bức tường cũng chả có hạt ánh sáng nào lọt qua. Thế nhưng sóng mobi thì xuyên qua vài bức tường mỏng thoải mái.
:6::6::6:

hung0910

Xe tải
We are the champion my friends and we'll keep on f
Sóng wifi cũng xuyên tường thoải mái mà. Em nhận sóng wifi từ mấy cái nhà nghỉ xung quanh đầy. Tại modem wifi nó phát sóng yếu thôi chứ nó làm cái trạm như mobi thì cũng chẳng thua kém gì.

Với lại con chip thu sóng wifi trong laptop của các cụ nó bé nên nó chỉ thu đc ở cụ li ngắn. Cái antena em hỏi nó là công cụ hổ trợ thu sóng wifi đc gắn outdoor nên em nghĩ nó sẽ bắt sóng tốt hơn nhiều. Kg lẽ nó sản xuất ra chỉ để lừa bịp mọi người?

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
đúng vậy cụ
như thế cụ phải mua 2 cái
1 cái móc với modem của nhà nghỉ
1 cái trên nóc nhà cụ

chứ 1 cái mà thu đc sóng wf từ nguồn thường cách xa hàng chục km như cụ đưa ra trong bài đầu thì là ko tưởng ạ

Website
maytinhthudo.vn
Sóng wifi cũng xuyên tường thoải mái mà. Em nhận sóng wifi từ mấy cái nhà nghỉ xung quanh đầy. Tại modem wifi nó phát sóng yếu thôi chứ nó làm cái trạm như mobi thì cũng chẳng thua kém gì.

Với lại con chip thu sóng wifi trong laptop của các cụ nó bé nên nó chỉ thu đc ở cụ li ngắn. Cái antena em hỏi nó là công cụ hổ trợ thu sóng wifi đc gắn outdoor nên em nghĩ nó sẽ bắt sóng tốt hơn nhiều. Kg lẽ nó sản xuất ra chỉ để lừa bịp mọi người?
Cụ nói chuẩn rồi đấy. Cứ giả thiết là ăng-ten đó thực sự dùng được thì cụ cần 2 cái 2 đầu, 1 cái nối vào cục Access Point và 1 cái gắn vào laptop, có bao nhiêu laptop thì cần bấy nhiêu cái ăng-ten.
Cụ thử làm thí nghiệm đi (b)

Website
maytinhthudo.vn
1/ Đến 10km thì máy vẫn bắt được sóng từ trạm BTS nên trên máy vẫn hiển thị có vạch sóng. Tuy nhiên BTS kg bắt được sóng từ máy nên vẫn kg kết nối được (tức là BTS và máy "bắt tay" được với máy thì nói gì đến a lô). Hiện tượng này người ta thường gọi là sóng ảo. Nó cũng như hiện tượng bắt được sóng của mạng khác nhưng kg gọi được.
2 vấn đề này khác nhau cụ ạ. Máy có hiển thị vạch sóng thì chắc chắn đã được thiết lập kết nối cả 2 đầu.
Còn bắt được sóng của mạng khác nhưng k0 gọi được là do mạng khác nó k0 cho sign-in với các dịch vụ bình thường. Cụ thử gọi 911 xem nó có cho gọi k0 :6:

2 vấn đề này khác nhau cụ ạ. Máy có hiển thị vạch sóng thì chắc chắn đã được thiết lập kết nối cả 2 đầu.
Còn bắt được sóng của mạng khác nhưng k0 gọi được là do mạng khác nó k0 cho sign-in với các dịch vụ bình thường. Cụ thử gọi 911 xem nó có cho gọi k0 :6:

Cụ bắt ghê quá !:21:.

Hiển thị sóng nhưng kg gọi được hồi xưa em gặp hoài (lúc đó ít trạm BTS và cũng chỉ có mobile với vina).
Kiểm nghiệm thực tế:
1/ Đứng trên đầu đèo Sông pha (nhà máy thủy điện Đa nhim). Máy hiện sóng mấy vạch (từ Phan rang lên - cách đến 20-30km) nhưng máy lặng câm.

2/ Đứng trên đỉnh Bạch Mã (Huế), sóng bắt từ Phú lộc (cách cỡ 10km) lên, sóng đầy nhưng cũng ... tịt.

Bây giờ mạng nào trạm cũng nhiều rồi, nên kg còn thấy hiện tượng trên.

Vấn đề hiển thị sóng mạng khác, em chỉ nói là nó thể hiện tương tự như thế thôi.

ddthoa

Xe tăng
Cụ bắt ghê quá !:21:.

Hiển thị sóng nhưng kg gọi được hồi xưa em gặp hoài (lúc đó ít trạm BTS và cũng chỉ có mobile với vina).
Kiểm nghiệm thực tế:
1/ Đứng trên đầu đèo Sông pha (nhà máy thủy điện Đa nhim). Máy hiện sóng mấy vạch (từ Phan rang lên - cách đến 20-30km) nhưng máy lặng câm.

2/ Đứng trên đỉnh Bạch Mã (Huế), sóng bắt từ Phú lộc (cách cỡ 10km) lên, sóng đầy nhưng cũng ... tịt.

Bây giờ mạng nào trạm cũng nhiều rồi, nên kg còn thấy hiện tượng trên.

Vấn đề hiển thị sóng mạng khác, em chỉ nói là nó thể hiện tương tự như thế thôi.
Cái cụ nói em ko biết chính xác không nhưng em ko cho là như thế. Việc hiển thị cột sóng trên DT chưa chắc đã liên quan đến sóng của mạng khác như cụ cảm nhận đâu nhé. Em lập trình cho protocol và phần thu phát của DTDĐ cũng nhiều năm rồi nên em hiểu tại sao có vạch nhưng gọi ko được cụ ạ.

Em xin tổng kết lại thế này. Rất nhiều cụ anti cụ 0910 nhưng toàn nói lạc chủ đề, bắt bẻ câu chữ lung tung mà ko đi vào chủ đề chính của cụ ấy muốn tham khảo. Theo thiển nghĩ của em các cụ anti cụ 0910 chỉ muốn chứng tỏ cái sự hiểu của mình nhưng ko chịu đọc kỹ cụ chủ muốn cái gì. Cãi nhau tùm lum mất hòa khí của OF.

Ý cụ chủ thớt là cụ ấy muốn biết liệu 1 tên mồm to, tai thính liệu có thể nói chuyện với 1 tên tai điếc hơi thở đứt quãng. Với điều kiện là tên tai điếc, hơi thở đứt quãng nói thì người thường tại vị trí của tên mồm to tai thính ko nghe thấy?

Theo em là nói chuyện được với yêu cầu là cái mồm phải đủ to và tai phải đủ thính. Chỉ cần 1 đầu là đủ, ko nhất thiết cả 2 thằng đều phải khỏe như nhau.

Vậy thôi. Cụ chủ thấy thế nào và các cụ anti cụ chủ thấy thế nào?

Website
maytinhthudo.vn
Theo em là nói chuyện được với yêu cầu là cái mồm phải đủ to và tai phải đủ thính. Chỉ cần 1 đầu là đủ, ko nhất thiết cả 2 thằng đều phải khỏe như nhau.

Vậy thôi. Cụ chủ thấy thế nào và các cụ anti cụ chủ thấy thế nào?
he he, hiểu rồi, em cũng thông minh phết, các cụ nói mãi là em hiểu ngay :6:

Ý của cụ là nếu 1 đầu lắp cái ăng-ten to thì tăng được khả năng thu và phát đúng k0 ạ? Coi như khuyếch đại cái tín hiệu wifi mà đáng lẽ các thiết bị thu wifi bình thường khác k0 phát-thu được đúng k0 ạ?

Món này hấp dẫn, đúng là nhiều anh em chưa để ý, hay cụ chủ thớt tiên phong thử nghiệm cho anh em thử xem cái thế nào nhỉ?