[Funland] Thiên Tài Văn Cao

Tlbooks

Xe buýt
Thanh Thúy được PR mãnh liệt sau khi đóng vai chị Võ Thị Sáu trong bộ phim cùng tên nhưng do giọng hát quá yếu nên cũng không lên hàng sao được.
Về ca hát thì ngoài bài này thì cũng không có bài nào khá cả.
Về phim ảnh thì sau vai đó cũng không thấy vai nào khác.
Nên giờ chìm đi đâu mất rồi.
Chị này quá nổi ấy chứ cụ, đặc biệt lài giai đoạn làm Trưởng đoàn Nghệ thuật Quân khu 7, một đoàn nghệ thuật lớn nhất nhì phía Nam.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Cụ đưa ra một khả năng chả có bằng chứng gì để chế nhạo các tên tuổi lớn của nhạc VN có buồn cười không?

Ví dụ nhạc Nga của cụ chả ăn nhập gì với ý cụ cần giải thích cả.
Lạ một điều là có rất nhiều bài cực hay lại do các cụ 18 20 tuổi sáng tác 'đầu tay'

cod

Xe buýt
Em không có trình thẩm nhạc. Hồi bài Tình thôi xót xa bị bóc phốt, em nghe 2 bản mà chả thấy liên quan gì.
Giờ ta không gg được vì các bài (bị cho là) c-p thì nổi tiếng còn bài kia chắc 'tiêu' lâu rồi. Ví dụ: thời 2x em làm việc với Nga, đa số các bạn Nga không biết các bài hát Nga mà dân Việt hát.
Cụ dẫn cho em những bài này là bài nào? Chớ kiểu "Chiều ngoại ô Matxcơva", "Đôi bờ", "Kachiusa" các kiểu mà các bạn Nga đó ko biết thì chứng tỏ các bạn ý ko phải người Nga :))

Chỉnh sửa cuối:

Aziz Nesin

Xe tăng
Đầu tiên e phải tuỏng nhớ ông bà ..
.ko các cháu mồm lon lại bảo nhớ mỗi cụ Văn Cao
Cụ nào có cuộc đời sự nghiệp cụ em xin ít ak
Cụ tham khảo tạm:

XSim

Xe container
Lạ một điều là có rất nhiều bài cực hay lại do các cụ 18 20 tuổi sáng tác 'đầu tay'
Em nghĩ khả năng cao là do thời thế, các cụ ấy đi theo cách mạng nên không có "điều kiện" tiếp tục sáng tác theo phong cách cũ :D

tuan1979

Xe tăng
Website
luyenchudep.net.vn
Có lẽ cũng là cái duyên của Thanh Thúy với bài hát và nhạc sĩ Văn Cao. Nhà sản xuất đã làm clip chỉ thời gian ngắn trước khi nhạc sĩ qua đời, và (hình như) cũng là lần đầu tiên bài hát được phổ biến dù tác giả sáng tác bài khoảng năm 75 sau khi đất nước thống nhất.

Em nói cái duyên với Thanh Thúy vì giọng hát đẹp nhất của chị ấy chỉ trong thời gian ngắn quanh 95 đó thôi. Cho đến giờ em thấy bản thu này vẫn là đỉnh nhất, không bản nào ngang tầm chứ đừng nói vượt được.

Idol Thanh Thúy của em vẫn là cô gái bầu bĩnh, trong sáng của Mùa xuân đầu tiên hay chị Võ Thị Sáu chứ không phải chị Thúy trưởng thành làm lãnh đạo sau này.
Cũng 1 phần bản phối đó quá hay và thành kinh điển rồi cụ ạ

XSim

Xe container
Cũng 1 phần bản phối đó quá hay và thành kinh điển rồi cụ ạ
Vâng bản phối đó rất hay và cũng được dùng lại nhiều lần về sau nhưng bản đầu tiên với giọng Thanh Thúy vẫn là hay nhất. Ở bản này giọng Thanh Thúy hát rất tự nhiên, trong sáng cứ như cô và bài hát là một chứ không hề phải gồng mình như các ca sĩ khác cũng như chính Thanh Thúy sau này.

maumatnhung

Xe máy
Box về Văn Cao lại nói về mỗi 1 bài hát nhỉ.
Bài này không thấy chữ Mùa Xuân nhưng nghe vẫn hình dung ra một Mùa xuân tiên có lẽ vì hình ảnh Đào Nguyên xuyên suốt bài hát. Hồi bé nghe bài này thấy dài lê thê ko hiểu gì giờ mới dần ngấm chất "thiên thai" của nó và cũng chỉ cảm nhận được qua 1-2 giọng ca như đo ni đóng giày của Thái Thanh, Hà Thanh mà thôi :)

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Xe container
Không liên quan thớt và hơi nhạy cảm.

Lam Phương 18 tuổi sáng tác bài Kiếp Nghèo và bài Chuyến Đò vĩ tuyến khá nổi tiếng

maumatnhung

Xe máy
Không liên quan thớt và hơi nhạy cảm.

Lam Phương 18 tuổi sáng tác bài Kiếp Nghèo và bài Chuyến Đò vĩ tuyến khá nổi tiếng
Cung Tiến sáng tác bài "Thu vàng" năm 14 tuổi, "Hoài cảm" năm 15 tuổi :D
"Hương Xưa" hồi xưa e tưởng của cụ nào cao tuổi lắm viết, hóa ra cũng của Cung Tiến viết năm 19 tuổi :D

long sns

Xe tải
Đầu tiên e phải tuỏng nhớ ông bà ..
.ko các cháu mồm lon lại bảo nhớ mỗi cụ Văn Cao
Cụ nào có cuộc đời sự nghiệp cụ em xin ít ak
Em thấy cái ông cụ Văn này cả đời chả làm được cái gì lớn ngoài mỗi cái bài hát mà mỗi khi cử lên là tất cả phải Đứng Nghiêm :P

cod

Xe buýt
Em thấy cái ông cụ Văn này cả đời chả làm được cái gì lớn ngoài mỗi cái bài hát mà mỗi khi cử lên là tất cả phải Đứng Nghiêm :P
Em mất hơn nửa tiếng đồng hồ google để xác nhận 1 điều: Văn Cao là TÁC GIẢ QUỐC CA TRẺ NHẤT của thế giới hiện tại, cụ ạ! Thậm chí có thể là trong cả lịch sử luôn. Kinh khủng hơn là ông còn sáng tác cả nhạc lẫn lời (đa phần quốc ca đều sáng tác bởi 2 người trở lên).

winpark

Xe tải
Nhạc cụ Văn Cao đạt cảnh giới đưa ta đến chốn bồng lai tiên cảnh

lạc lối

Xe điện
Cụ tham khảo tạm:
Để kể về mùa Xuân thì ko bút nào sinh động , lôi cuốn , mê hoặc lòng người như bài Mùa xuân đầu tiên của Cụ , chỉ có thể nói Cụ quá thiên tài , e rất thích đọc những bài viết những chi tiết xung quanh về cuộc đời Cụ .

haipvg

Xe tăng
Quan điểm của em: cụ Văn Cao là một trong những nhạc sĩ tài năng nhất VN. Việc đưa cụ ấy lên số 1 là hơi quá đà.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Em mất hơn nửa tiếng đồng hồ google để xác nhận 1 điều: Văn Cao là TÁC GIẢ QUỐC CA TRẺ NHẤT của thế giới hiện tại, cụ ạ! Thậm chí có thể là trong cả lịch sử luôn. Kinh khủng hơn là ông còn sáng tác cả nhạc lẫn lời (đa phần quốc ca đều sáng tác bởi 2 người trở lên).
Thời 198x đã có một đợt thi sáng tác Quốc ca mới.....

Napolong

Xe điện
Sau khi em lượm tin mạng, đi tìm được mỗi cuốn sách của nhà thơ Thụy Kha, hay vòng qua nhà phố Yết Kiêu và 1, 2 clips phỏng vấn Youtube.

lạc lối

Xe điện
Có lẽ cũng là cái duyên của Thanh Thúy với bài hát và nhạc sĩ Văn Cao. Nhà sản xuất đã làm clip chỉ thời gian ngắn trước khi nhạc sĩ qua đời, và (hình như) cũng là lần đầu tiên bài hát được phổ biến dù tác giả sáng tác bài khoảng năm 75 sau khi đất nước thống nhất.

Em nói cái duyên với Thanh Thúy vì giọng hát đẹp nhất của chị ấy chỉ trong thời gian ngắn quanh 95 đó thôi. Cho đến giờ em thấy bản thu này vẫn là đỉnh nhất, không bản nào ngang tầm chứ đừng nói vượt được.

Idol Thanh Thúy của em vẫn là cô gái bầu bĩnh, trong sáng của Mùa xuân đầu tiên hay chị Võ Thị Sáu chứ không phải chị Thúy trưởng thành làm lãnh đạo sau này.
Như vậy là có 2 chị Thúy, chị đầu tiên của cụ đã mất rồi , chia buồn cụ nhé