[Funland] Thiền: cụ, mợ nào đã thực hành?

wildness

Xe điện
Nguy hiểm thế à cụ
Có gì mà nguy hiểm cụ ơi, thiền thì thường ăn chay. Vì khi học thiền sẽ học thêm nhiều thứ khác, cơ bản là sống tốt hơn. Tin vào năng lượng siêu nhiên từ vũ trụ....
Khi đã thiền một thời gian thì sẽ hạn chế tối đa ăn mặn, hạn chế tham sân si đi rất nhiều.
Ăn chay thường xuyên cũng giảm ham muốn đi rất nhiều đấy...
Vợ em ăn chay trường và thiền trung bình mỗi ngày 2-6h nên gần như không có nhu cầu quan hệ.. Cả năm mình không động vào nó cũng kệ và không bao giờ chủ động trước.
Nhưng nói thật là thiền không hề đơn giản đâu nhé, em chưa bao giờ vượt qua được 60p ngồi kiết già.
Có rất nhiều người còn không ngồi nổi 1phút. nhiều người thậm chí không thể lên được tư thế kiết già.

xeomdaithanh

Xe hơi
Em cũng muốn Thiền để quên đi mấy tỷ tiền nợ người ta nhưng nghĩ đến mấy trăm triệu mấy thằng nợ mình lại không tĩnh tâm được

captain81

Xe tải
Để thiền được thì theo em các cụ hãy tìm hiểu thiền là gì cho chính xác, sau đó tự thiền cũng được. Chứ nhiều người ngồi như con cóc mấy năm trời nhưng phát biểu về thiền vẫn sai thì làm sao mà thiền được. Thiền không cần cứ phải ngồi tĩnh lặng khoanh chân nhắm mắt mới thiền được đâu, ng ta thiền ngay cả khi vẫn hoạt động đấy.

Được gửi từ from captain - Otofun

red_dragon88

Xe tăng
Em chả hiểu nhưng nói chung nên coi thiền như một cách để thư giãn đầu óc, rèn sự tập trung theo cách buông xả, không nên thần thánh hay bí hiểm quá mức hoạt động này.
Phòng em có con bé mùng 1 hôm rằm hay ăn chay và thiền mà nó vẫn chửi người khác như hát hay.
Túm lại cuối cùng vẫn là tư cách thôi.

matizac

Xe tăng

oto.giacmoxa

Xe điện
em thì thấy sư thầy ở chùa ngọa vân ( Chùa cổ hồi 2018-2019 các cụ nhé, không phải khu du lịch tâm linh bây giờ đâu) - Tây Yên Tử có nói thiền là làm "đúng" các hoạt động hàng ngày, như thầy là tưới rau quét chùa, đi quanh núi, sao thấy các mợ các cụ nói toàn điều cao siêu thế ạ :-/:-/:-/:-/
Theo sư ông Làng Mai, Thích Nhất Hạnh, thiền là một trạng thái của Tâm luôn chính niệm, tỉnh giác.

Chính niệm là làm việc gì biết việc ấy, luôn sống trong thực tại bây giờ và ở đây. Tỉnh giác là tâm luôn nhận biết thực tại, không có tạp niệm (suy nghĩ linh tinh) và vọng tưởng (tưởng tượng về quá khứ và tương lai).

Sư ông đã sáng tác ra các bài kệ để giúp thiền sinh luôn sống trong thức tại từ khi thức dậy đến khi đi ngủ ví dụ:

Thức dậy

Thức dậy miệng mỉm cười
Hăm bốn giờ tinh khôi
Xin nguyện sống trọn vẹn
Mắt thương nhìn cuộc đời.

Supercub_90

Xe điện
Bộ môn này khó, chắc chỉ phù hợp với một số lứa tuổi hoặc đối tượng nào đó thôi (số lượng chắc không nhiều). Em chắc chưa phù hợp. :D

114hangbong

Xe cút kít
Bên họ đàng chồng em có 1 chú bị đau đầu. Khám bệnh viện không phát hiện ra bệnh gì, nằm trạm xá một thời gian cũng không đỡ rồi chú ấy tập thiền. Chú ấy kể là học theo lớp, thi thoảng có cô Thu ở miền trong ra dạy thêm, chú ấy đã hết đau đầu. Mỗi tội học cái môn này thì ngày nào chú ý cũng bắt buộc thiền 1 tiếng liên tục, ngày 2 cữ thì cũng rất mất thời gian.

catmanal

Xe tải
Em có một thắc mắc xin các cụ đã tập Thiền giải đáp giúp em. Với người có tật ở chân, không thể khoanh chân vòng tròn ( cụ thể là đùi và cẳng chân chỉ co lại được 1 góc 90' hoặc hơn) thì có tư thế nào khác để tập Thiền không ạ? Rất mong câu trả lời của các cụ...

oto.giacmoxa

Xe điện
Em có một thắc mắc xin các cụ đã tập Thiền giải đáp giúp em. Với người có tật ở chân, không thể khoanh chân vòng tròn ( cụ thể là đùi và cẳng chân chỉ co lại được 1 góc 90' hoặc hơn) thì có tư thế nào khác để tập Thiền không ạ? Rất mong câu trả lời của các cụ...
Nếu không ngồi khoanh tròn được thì có thể ngồi trên ghế, chân vuông góc với mặt đất, lưng thẳng không tựa vào ghế.

catmanal

Xe tải

Cuongtinvinhome

Đi bộ
Thiền cũng nên có người chỉ , chứ k là dễ tổn âm đức.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em còn nghe nói, khi thiền, người có thể điều khiển linh hồn mình đi ngao du đến nơi khác, kể cả đến cõi âm. Đến được đâu thì tùy vào khả năng mỗi người thiền.

captain81

Xe tải
Ngồi chỉ là một động tác hỗ trợ cho dễ thiền thôi chứ thiền thì không phải cần phải ngồi đâu cụ ạ.

oto.giacmoxa

Xe điện
...RÁC CỦA TÂM

Khi ngồi thiền thì mình chỉ ngồi và buông xuống hết, buông luôn cả ý nghĩ “ngồi thiền”, hay hy vọng “đạt được điều gì đó”, ngồi chỉ trọn vẹn là ngồi thôi, và tâm hoàn toàn rỗng lặng.

Đừng bao giờ ngồi thiền vì một mục đích tương lai nào cả, mà chỉ buông xuống hoàn toàn, trọn vẹn như mình đang là mà cảm nhận sự rỗng lặng nơi tâm. Nếu như khi buông xuống mà tâm không thể rỗng lặng, mà cứ khởi lên hết việc này việc nọ, chứng tỏ trong tâm mình đã lưu trữ rất nhiều rác.

“Rác của tâm” là những việc mình làm mà mình không biết trong đời sống hàng ngày. Thí dụ ai nói gì đó mà tâm nổi sân, và mình biết rõ tâm mình đang sân thì nó không trở thành rác. Nhưng khi đang sân mình chỉ để ý đến đối tượng làm mình sân, và không biết tâm đang sân như thế nào, thì tâm sân này sẽ càng ngày càng mạnh lên và sau đó được lưu vào tiềm thức (Bhavaṅga). Tâm sân ấy đã trở thành “rác của tâm”. Việc khi ngồi yên xuống thì tâm cứ khởi lên cho thấy tâm mình đang chứa rất nhiều “rác”.

Người “không lưu trữ rác” là người luôn trọn vẹn rõ biết mình trong mọi hoạt động của đời sống. Khi trọn vẹn tỉnh thức thì không rơi vào vô thức, ngược lại không trọn vẹn rõ biết tức đang thực hiện hành vi một cách vô thức và sau đó “dấu vết” này sẽ lưu vào tiềm thức (Bhavaṅga) và “xoay vần” trong đó, đến khi mình ngủ, hay khi ngồi yên lại thì liền thấy nó khởi lên. Chúng sẽ “xoay vần” nơi tâm hoài cho đến khi được hoàn toàn soi sáng mới chấm dứt.

Tại sao lúc bình thường “rác của tâm” không khởi lên, mà chỉ khởi lên khi mình ngồi yên, hay khi ngủ? Không phải chúng không khởi, mà do thường ngày mình chú tâm làm cái này cái kia, nên chúng có khởi lên mình cũng không biết. Khi tham thì mình chỉ lo đạt được đối tượng của cái tham, khi sân mình chỉ chú tâm tới đối tượng làm mình sân. Mình bị cuốn vào các đối tượng bên ngoài nên bên trong tâm tham như thế nào, sân như thế nào mình không biết. Thế là mình cứ “lưu trữ rác” một cách vô thức ngày càng nhiều thêm, nhiều thêm. Rồi đến khi ngồi xuống mới thấy tâm không thể yên và thân cũng không thể yên.

Các duy nhất để dọn “rác của tâm” là luôn rõ biết mình trong mọi hoạt động, mức độ rõ biết càng trọn vẹn chừng nào thì “rác của tâm” càng bớt chừng đó.

Người làm việc gì cũng trọn vẹn rõ biết thì chỉ cần ngồi và buông xuống một cái thì tâm liền yên hoàn toàn. Tâm như vậy gọi là “tịch tịnh” hay “tĩnh lặng”. Mà tâm tĩnh lặng thì sẽ trong & sáng, giống như mặt nước khi bụi bẩn đã hoàn toàn lắng xuống vậy. Đó chính là tâm (tánh biết) thanh tịnh trong sáng Bhavanga-citta mà Đức Phật dạy.

Bình thường do vô minh nên mình không thấy được cái tâm thanh tịnh trong sáng ấy. Suốt ngày mình cứ khởi tâm tìm kiếm đối tượng bên ngoài, mà khi gặp đối tượng thì thế nào cũng một là sân, hai là tham, và cái tham-sân đó nó trở thành “rác” , trở thành “ô nhiễm” trói buộc & che mờ sự trong sáng vốn có sẵn của tâm, khiến tâm cứ tối dần đi.

Hàng ngày mình luôn suy nghĩ & hành động với tham-sân như vậy, giờ khi ngồi thiền, mình lại cố làm cái này, làm cái nọ để mong đạt được mục tiêu này, mục tiêu kia, như vậy một lần nữa lại rơi vào tâm tham, khiến tâm đã bị che mờ lại càng thêm che mờ, đã bị trói buộc lại càng thêm trói buộc.

Vì vậy khi ngồi cần hoàn toàn buông xuống, lắng nghe lại toàn thân-tâm, để trả tâm lại với sự thanh tịnh trong sáng vốn có của nó. Dần dần sẽ cảm nhận được tâm cứ “lắng xuống, lắng xuống” và đến một lúc thì hoàn toàn “lặng yên”.

Cái “yên” này không phải định của thiền định, nó cao hơn định của Sơ thiền - Nhị Thiền - Tam Thiền - Tứ thiền nhiều lắm. Định của Tứ Thiền Bát Định xuất phát từ việc phải tập trung vào một đối tượng, tức vẫn còn ý đồ muốn đạt được của bản ngã. Còn ở đây chỉ là hoàn toàn buông xuống và lắng nghe mọi sự như nó đang là, mà không có một ý đồ nào cả.

Cứ lắng nghe như vậy, cho đến khi tâm không còn “rác” nữa, thì chỉ còn lại sự tịch tịnh của tâm…

- Thầy Viên Minh -

Nguồn : trích bài "Hướng dẫn thiền" trong khóa tu Xuất Gia Gieo Duyên Lần 1 - 2022

Ghi chép bởi : Pháp Thuận

PhamHung09

Xe hơi
Thiền thì có thiền trong yoga là đơn giản nhất
Thiền trong phật pháp là thiền định, để định được có người 10 năm chưa được.
Thiền trong khí công là thiền mở luân xa dựa theo Đông y là mạch đốc và mạch nhâm. Luyện cái này rất nhiều người mở ra nhưng k đóng dc và bị tẩu hoả rất nguy hiểm.
Nói chung Thiền được là tốt và thiền toits nhất là vào 4h sáng vì khí vượng rất tốt cho sức khoẻ.
E cũng đang luyện dc mấy tháng lúc đầu ngại dậy sớm sau dần thành quen.

QN. Trần Tài

Xe đạp
Thiền thì có thiền trong yoga là đơn giản nhất
Thiền trong phật pháp là thiền định, để định được có người 10 năm chưa được.
Thiền trong khí công là thiền mở luân xa dựa theo Đông y là mạch đốc và mạch nhâm. Luyện cái này rất nhiều người mở ra nhưng k đóng dc và bị tẩu hoả rất nguy hiểm.
Nói chung Thiền được là tốt và thiền toits nhất là vào 4h sáng vì khí vượng rất tốt cho sức khoẻ.
E cũng đang luyện dc mấy tháng lúc đầu ngại dậy sớm sau dần thành quen.
em lâu lâu cũng thiền. xuyên đêm luôn, nhưng mẹ nó toàn 4 chắn lên chi, rồi ù nhảy cửa nên tâm không tịnh được

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em lâu lâu cũng thiền. xuyên đêm luôn, nhưng mẹ nó toàn 4 chắn lên chi, rồi ù nhảy cửa nên tâm không tịnh được
Cụ làm em hụt hẫng, đọc đoạn đầu đang tò mò xem cụ như nào
Chốt lại em thấy Thiền là tốt và rất tốt cho những ai có các điều kiện cần và đủ, nó giúp con người cân bằng hơn trong cs

QN. Trần Tài

Xe đạp
Cụ làm em hụt hẫng, đọc đoạn đầu đang tò mò xem cụ như nào
Chốt lại em thấy Thiền là tốt và rất tốt cho những ai có các điều kiện cần và đủ, nó giúp con người cân bằng hơn trong cs
vầng thừa tiền ko cần sân si đilàm đi ăn nữa, chứ anh em vẫnđang bòn từng hào thì khó lắm ạ