[Thảo luận] Thích tạt đầu = Tự chuốc họa

quangdzung

Xe điện
Cụ xem lại Clip nhé, ngay từ đầu, với tốc độ rùa bò như thế thì chú 15 nên chạy làn trong, lúc đó làn trong vẫn đủ chỗ để chú ấy vào chạy sau xe tải. Người ta sinh ra cái tốc độ tối đa thì không nên chạy tối thiểu khi không có gì nguy hiểm. Xét thấy mình không chạy nhanh đc thì nên vào làn trong ngay từ đầu cho rộng đường người khác đi
Còn chu kia sai vì nóng quá nên tạt đầu hơi quá
Đường này tốc độ 2 làn như nhau. Ko vượt được thì vào làn trong mà chạy. Có ai bắt phải xin vượt mãi đâu

leanhduc1707

Xe tăng
Bẩm các kụ mợ,

Xin gửi tới các kụ mợ clip "Voi tạt đầu châu chấu", người thực việc thực, xảy ra với bác hàng xóm nhà ông nhạc nhà cháu, ở đường trên cao, đoạn Nguyễn Trãi đi Big C chiều chủ nhật vừa rồi.

Qua clip này, thấy xe tạt đầu bị nguy hiểm hơn nhiều so với xe bị tạt đầu, các kụ nhỉ?

Clip
[video=youtube;mUfdkBxF4xg]http://youtu.be/mUfdkBxF4xg[/video]

http://youtu.be/mUfdkBxF4xg
Cụ chủ dùng cam gì vậy? Cho e cái mã để e làm cái

Chỉnh sửa cuối:

1.6gli

Xe container
Theo quan điểm của bác thì đi chậm phải đi làm bên phải đúng ko ạ? Nếu thế bác có thấy làn bên phải cũng toàn xe đi nhanh ko? Và nếu thế thì chú 15 cứ né sang trái rồi lại né sang phải để nhường các đại ka đi nhanh hơn ah? Ngta đang chạy đúng luật, và luật cho phép họ chạy tối thiểu như thế thì tại sao lại phải nhường khi chưa có đủ đk an toàn cần thiết? Có chăng ở đây họ chỉ ko nháy xi nhan trái như bác nói thì còn có thể chấp nhận dc, nhưng cũng ko thể vì thế mà thằng ngu đằng sau dc phép tạt đầu lại như vậy.
Cụ nói vậy làm em lại phải xem lại clip, thì thấy rằng các xe chạy làn bên phải đều chạy chậm hơn đấy chứ ạ? Ở tình huống này có rất nhiều đoạn mà kia morning có thể chuyển làn phải để xe sau có thể vượt. Tất nhiên với tốc độ trên 60km/h và dưới 80km/h là không phạm luật nhưng không thể vì thế mà cứ bò ra chiếm đường bắt xe sau cũng phải bò theo, gây ức chế như vậy cụ ạ. Em cũng không ủng hộ hành động tạt đầu của xe nissan kia, nhưng cũng không thể ủng hộ cách chạy của LX morning

oliu

Xe buýt
Cụ nói vậy làm em lại phải xem lại clip, thì thấy rằng các xe chạy làn bên phải đều chạy chậm hơn đấy chứ ạ? Ở tình huống này có rất nhiều đoạn mà kia morning có thể chuyển làn phải để xe sau có thể vượt. Tất nhiên với tốc độ trên 60km/h và dưới 80km/h là không phạm luật nhưng không thể vì thế mà cứ bò ra chiếm đường bắt xe sau cũng phải bò theo, gây ức chế như vậy cụ ạ. Em cũng không ủng hộ hành động tạt đầu của xe nissan kia, nhưng cũng không thể ủng hộ cách chạy của LX morning
Cụ chắc ít chạy đường dài, cao tốc. Với cách hành xử như Sunny thì đây mới chỉ là cảnh báo cho những hậu quả thảm khốc hơn

giacmoxe4

Xe điện
Nguy hiểm quá,may là chưa bị dồn toa.

taychoiso1

Xe tải
Các cụ phải chấp nhận một thực tế là khi chạy ở đường Việt Nam có rất nhiều điều ức chế, nếu không làm chủ được bản thân thì suốt ngày va chạm, cay cú, đánh nhau...mà các cụ không giải quyết được hết các điều ức chế đấy đâu. Kỹ năng quan trọng nhất của người lái xe là phải " Luôn luôn làm chủ bản thân " đừng để cảm xúc chi phối chứ không phải kỹ năng điều khiển xe đâu nhé.

Ducanhtran

Xe hơi
Nissan sai 100% rồi. Tạt kiểu này KM có quan hệ có hình ảnh thì nó cho rũ tù. Không thể vì hành động không nhường đường mà cố ý ép người ta vào lan can đường được. Nhà cháu đi đường xin không được thì toàn vuợt phải, đen thì bị xxx vợt. Chứ tạt đầu thế kia người ta có việc gì thì ân hận cả đời

Binh Bom Bi

Xe tải
Em bị mấy phát như cụ 15 rồi...em đi đúng tốc độ, xi nhan trái để các cụ khác vượt vậy mà vẫn bị tạt đầu trong trường hợp đấy em toàn dà phanh trước đề phòng bất trắc

namsix

Tháo bánh
cụ đi xe vàng tay lái vững thật, như e là mất lái lao luôn giải phân cách :(

bixoan

Xe điện
Em không bàn hai xe tạt đầu và bị tạt đầu, mà em thấy không happy khi xe Cụ chủ đi kiểu hai hàng như thế. Hay Cụ chủ đi thế cho oai.

hbu082

Xe container
Các cụ phải chấp nhận một thực tế là khi chạy ở đường Việt Nam có rất nhiều điều ức chế, nếu không làm chủ được bản thân thì suốt ngày va chạm, cay cú, đánh nhau...mà các cụ không giải quyết được hết các điều ức chế đấy đâu. Kỹ năng quan trọng nhất của người lái xe là phải " Luôn luôn làm chủ bản thân " đừng để cảm xúc chi phối chứ không phải kỹ năng điều khiển xe đâu nhé.
Chuẩn cụ nhể, đi xe ở việt nam là phải bình tĩnh tự tin không cay cú, em nói thật chứ dại mồm trong con km kia là tay anh chị thủ sẵn khẩu hoa cà hoa cải thì chẳng biết đường nào mà lần, xh giờ cũng loạn lạc lắm, ra được chẳ biết đc là mèo bắt chuột hay chuột ăn mèo.
Nissan sai 100% rồi. Tạt kiểu này KM có quan hệ có hình ảnh thì nó cho rũ tù. Không thể vì hành động không nhường đường mà cố ý ép người ta vào lan can đường được. Nhà cháu đi đường xin không được thì toàn vuợt phải, đen thì bị xxx vợt. Chứ tạt đầu thế kia người ta có việc gì thì ân hận cả đời
Em nghĩ đã cố tình tạt đầu thế thì không biết ân hận là gì đâu cụ. Quá nguy hiểm. Cụ sang làn vượt rồi cứ chạy làn đó thì chắc xxx cũng không vợt cụ đâu cụ ạ.
Em bị mấy phát như cụ 15 rồi...em đi đúng tốc độ, xi nhan trái để các cụ khác vượt vậy mà vẫn bị tạt đầu trong trường hợp đấy em toàn dà phanh trước đề phòng bất trắc
Khi có điều kiện nhường thì nên nhường cụ ạ, dù mình có đi bằng tốc độ tối đa quy định rồi mà người ta muốn vượt mình cứ cho vượt, vì nhiều khi họ có việc bận thì sao. nhường được là cứ nhường cho an toàn.

SM3PE

Xe buýt
Chú Nissan quá nóng tính và hành xử vô văn hoá. Tốc độ hai làn là tối đa 80km/h như nhau, em đi đường này hàng ngày nên cũng thường xuyên gặp những cụ đi như xe Moning, em nháy đèn xin đường 1 lần không được là chủ động xinhan chuyển làn, thấy an toàn là vượt luôn chứ chẳng bao giờ bám mít chờ được nhường đường.

soul 9133

Xe tăng
Đằng trước morning thoáng thế mà chạy cứ tèn tèn 60-65, nhưng mà anh nissan cũng không nên làm thế, đã vượt rồi thì thôi lại còn tạt đầu, bày đặt tổ lái

vucanhtung

Xe tăng
Theo e, thì cả 2 đều có lỗi để dẫn đến kết quả như thế, ông morning thiếu j chỗ nhường được nhưng ko cho vượt, bác nis thì sai lè rồi, tức quá nên làm bừa :D tay lái lại kém nên tạt thật :D. Thôi, lần sau vượt đc rồi thì té khẩn trương đi :D tức giận là hỏng xe :D

vtuevt

Xe tải
Công nhận là ức chế khi gặp xe khác đi như KM, tốc độ chỉ chừng 60 mà cứ bám làn không cho vượt. Nhưng cụ Sunny cũng đưa ra quyết định không ổn, trong trường hợp này thường cụ sẽ bị dính hậu quả nặng hơn như mất lái thậm chí lật xe

Kysidemtrang

Xe buýt
Các cụ tranh-luận nảy lửa quá. Em thấy cả hai, Morning và Sunny, đều không ổn.
Trước tiên, em xin nói đến Morning. Lái mới hay lái cũ, non hay 0 non em chưa bàn đến, nhưng kiểu đi chậm hơn tốc-độ tối đa cho phép, đường bên phải thì thoáng, đủ điều-kiện nhường, nhưng mà lại dù thế nào cũng 0 chịu nhường, là cực kỳ thiếu văn minh.
Thứ hai, ông Sunny tạt đầu thì lại càng chả ra gì. Đúng là em đi thế này nhiều khi nóng máu chỉ muốn chạy lên hạ kính chửi hoặc là tạt đầu cho bõ tức, nhưng em luôn kiềm lại để tránh những xung đột 0 hay. Ông Sunny đã tạt rồi lại còn mang phốt nữa. Quá hài.

Nhưng sâu xa mà nói ra, thì em lại quay lại cái nguyên-nhân. Từ rất lâu, rất lâu rồi, cái lệ "Xe con làn trái, xe tải làn trong" nó đã bám sâu vào tâm-trí người lái xe. xxx thì càng bắt sâu vào cái đấy. Khiến người lái xe cứ phải làm theo cái lệ như vậy, truyền từ thế-hệ này sang thế-hệ tiếp. Nó là cái lệ, và cái lệ đi ngược với văn minh của nhân-loại.
Những người như Morning biết rõ là mình đang cản giao thôgn lắm chứ, nhưng tại sao họ vẫn 0 đi hẳn ở làn phải mãi đến hết đường luôn? Là vì cái lệ này.
Những người như Sunny muốn có một đường trái, chỉ để xe đi nhanh vượt xe đi chậm lắm chứ, nên mới xi-nhan để vượt ở bên trái, 0 phải đi sang phải rồi vượt? Là vì cái lệ này.
xxx biết rõ kiểu như thế này, nhập nhèm, nhưng mà kệ thôi, để còn kiếm bánh mì chứ. Cụ nào hiểu rõ, sẵn sàng bỏ thời-gian đứng lại thì đc đi, cụ nào yếu bóng vía, hoặc sợ mất thời-gian, hoặc 0 thuộc luật, thì một là đi bám trái suốt, hai là xuống thì 5050. Vậy là cái lệ nó cứ tiếp diễn.
Chung-quy lại, đến khi nào cái lệ đi ngược với văn minh "Xe con làn trái, xe tải làn trong" vẫn còn tồn tại thì những vụ kiểu này sẽ vẫn còn. Và các cụ, mợ (và em nữa) sẽ lại tiếp tục có những tranh-luận như thớt này :D

jaspis

Xe máy
Bác Sunny lái non và hành động thiếu kiềm chế nguy hiểm quá.... Với điều kiện giao thông như ở ta bây giờ em nghĩ cần nhất phải kiềm chế bình tĩnh.

x.man

Xe điện
Em cũng bị 1 lần như này ở đường 1A nhưng câu chuyện hơi khác chút: E đi đúng tốc độ & gần đến trạm thu phí nên em không nhường. Anh tạt đầu đi 1 mình còn trong xe em có 2 cháu to như voi. Chuyện tiếp sau như nào thì các cụ hình dung nhá :))

seraton

Xe đạp
em chỉ xin có một ý thế này.ông sunny lái xe kiểu vậy chắc có ngày lên nóc tủ.đành rằng ông morning không cho vượt,nhưng đã là người lx thì phải bình tĩnh.điềm đạm,như vậy mới tránh đựuoc những dũi do đáng tiếc khách quan mang lại.ông sunny ức chế tạt trái như vậy tự gây họa cho mình,và làm hại cả người khác...nhận nhịn,điềm tĩnh,cẩn trọng là điều cần thiết