[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Hasu

Xe tải
Cháu em đỗ HVNH rồi mà ko biết điểm chuẩn như thế nào nhỉ, chỉ biết đỗ NV1 thôi.

tuanzs

Xe container
HVNH có điểm rồi, phương thức ielts thì 6.5 là đỗ khá khá, tầm 7.5 có lẽ đỗ đc hết. Tuy nhiên phương thức học bạ thì ko dễ ăn đâu, nhiều ngành lên tới 29.9.
Gái nhà em tính ielts thì dư điểm nhưng học bạ thì toạch thẳng cẳng cho dù điểm cũng 28.7 rồi.
HVNH thì tra cứu web là đã có kq đỗ hay trượt.
Nay TMU cũng có điểm rồi nhưng web chưa cập nhật.

Đầu xù

Xe buýt
Bên HVNH làm ăn lởm khởm bm, hôm trước thì hồ sơ sai sót nhỏ cũng gửi mail hồ sơ bị loại không đủ điều kiện xét tuyển câc cháu sợ gần chết. Kiện cáo mãi mới cho mở cổng sửa hồ sơ hết 23h59 ngày 12/6, mà có bạn đến tối 12/6 mới nhận được mail để mở hồ sơ ra sửa (dù trước đó thông báo được sửa hồ sơ đến 12/6 xong lại khóa mẹ tất cả vào 9/6).
Bây giờ thì nhiều cháu đang thắc mắc điểm IE quy đổi cao hơn điểm xét tuyển mà lại trượt NV1, đỗ toàn NV2-3, chắc lại lỗi tiếp.
Em cũng thấy thế. Giờ có bị loại do hs ko đúng trong khi ko đc thông báo thì đúng là.... ục

tuanzs

Xe container
Bên HVNH làm ăn lởm khởm bm, hôm trước thì hồ sơ sai sót nhỏ cũng gửi mail hồ sơ bị loại không đủ điều kiện xét tuyển câc cháu sợ gần chết. Kiện cáo mãi mới cho mở cổng sửa hồ sơ hết 23h59 ngày 12/6, mà có bạn đến tối 12/6 mới nhận được mail để mở hồ sơ ra sửa (dù trước đó thông báo được sửa hồ sơ đến 12/6 xong lại khóa mẹ tất cả vào 9/6).
Bây giờ thì nhiều cháu đang thắc mắc điểm IE quy đổi cao hơn điểm xét tuyển mà lại trượt NV1, đỗ toàn NV2-3, chắc lại lỗi tiếp.
Xác nhận với cụ là đội BAV này tuyển sinh chán đời, công tác hỗ trợ và chăm sóc gần như ko có gì. Lớp trg con gái em bị đánh trượt hồ sơ thẳng cẳng mà ko rõ lý do cụ thể đây, may là con bé đăng ký phương án backup thôi.
Ngoài trg này còn có bên nữa em thấy cũng kém, đội này thì hỗ trợ nhiệt hơn nhưng trả lời thí sinh nhiều khi ngược xuôi chan chát, rồi lại có kiểu inbox cho chị nha. Công tác ts như vậy cũng phần nào cho thấy sự tụt hậu so với các trg cạnh tranh trực tiếp.

Nhimtiu

Xe container
Xác nhận với cụ là đội BAV này tuyển sinh chán đời, công tác hỗ trợ và chăm sóc gần như ko có gì. Lớp trg con gái em bị đánh trượt hồ sơ thẳng cẳng mà ko rõ lý do cụ thể đây, may là con bé đăng ký phương án backup thôi.
Ngoài trg này còn có bên nữa em thấy cũng kém, đội này thì hỗ trợ nhiệt hơn nhưng trả lời thí sinh nhiều khi ngược xuôi chan chát, rồi lại có kiểu inbox cho chị nha. Công tác ts như vậy cũng phần nào cho thấy sự tụt hậu so với các trg cạnh tranh trực tiếp.
K biết có cụ mợ nào cho F1 làm hs back up bên Swinburne k nhỉ? Sáng nay có ngày hội Experience Day bên này chỗ 80 Duy Tân. Em cho f1 back uo phương án học CNTT bên này, cơ bản thì do bên FPT liên kết và có thể học chuyển tiếp bên Úc. Hỗ trợ ts thì khỏi lo rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Khoa ngon là khoa nào cụ?
HVNH giai nhà em đăng ký như là phương án dự phòng cuối cùng, điểm xét tuyển được 26.66 mà ngành ngon nhất hình như lấy trên 24 tí, thừa một đống.
Trường nào cũng thế thôi, NV 1 đủ điểm thường là đỗ, nhưng từ NV 2 trở đi lại rất khác.

Như viết ở trên!
Họ làm ăn lởm khởm có mục đích cả, với từng ấy năm tuyển sinh hiểm khi họ sơ suất lắm.
Chẳng trường nào ưu tiên cho người chọn họ với thứ tự sắp xếp thứ 2, thứ 3. Phụ thuộc vào lượng thí sinh đã trúng và gần trúng, có khi họ sẽ tụt xuống đến nửa điểm để vớt hội đăng ký vào trường họ với NV 1, còn từ NV 2 trở đi sẽ cân nhắc từng trường hợp. Cách lách các quy định của Bộ Dục với người không quan tâm lắm về trường của họ sẽ được ưu tiên trượt bằng các thủ tục hành chính để đỡ đơn kiện!

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Em thăy cụ khoe con điểm SAT và IE cao ngất mà bỏ qua bao lựa chọn top 1, bât đầu có dấu hiệu loạn chưởng rồi.
Em có loạn gì đâu BK thì f1 k vào đc rồi còn NEU thôi cụ, lựa chọn trường thì top1 của bạn này chưa chắc đã là lựa chọn tối ưu của bạn khác. Em luôn tính trường hợp xấu nhất kể cả k vào đc mấy trg công top thì vẫn có các lựa chọn khác. Với cụ có thể mấy trg đó là lựa chọn top1 nhưng em thấy cu nhà em có thể học đc CNTT thì nó học trong môi trg có thể sang Úc học và làm việc đc là tốt theo quan điểm cá nhân em. Riêng với nó thì nó lại chỉ thích học bên BK hay Neu thôi. Dẫu sao f1 vẫn còn trẻ và chưa nhiều va vấp thực tế nên em vẫn phải theo dõi còn lựa chọn thì em vẫn để bạn ý qđ thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói em chẳng hiểu gì
Đại đa số câc châu chọn đây là phương án dự phòng thì đều trúng ngay NV1 hết cụ ạ.
Bộ Dục khi khuyên bảo đều nói cố chọn càng nhiều càng tốt để tăng cơ được học ĐH.
Còn thực tế thì các trường sẽ ưu tiên người chọn họ trong NV 1, các nguyện vọng với thứ tự cao hơn chỉ được xét đến khi số lượng sinh viên còn thiếu. Bộ Dục cố đưa quy định, nhưng hội tuyển sinh của các trường cũng có nhiều cách để lách.
Mà mấy lời khuyên này từ Bộ dục em chỉ nghe nhiều từ năm ngoái trở về trước, năm nay chưa nghe thấy trên ti vi!

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em có loạn gì đâu BK thì f1 k vào đc rồi còn NEU thôi cụ, lựa chọn trường thì top1 của bạn này chưa chắc đã là lựa chọn tối ưu của bạn khác. Em luôn tính trường hợp xấu nhất kể cả k vào đc mấy trg công top thì vẫn có các lựa chọn khác. Với cụ có thể mấy trg đó là lựa chọn top1 nhưng em thấy cu nhà em có thể học đc CNTT thì nó học trong môi trg có thể sang Úc học và làm việc đc là tốt theo quan điểm cá nhân em. Riêng với nó thì nó lại chỉ thích học bên BK hay Neu thôi. Dẫu sao f1 vẫn còn trẻ và chưa nhiều va vấp thực tế nên em vẫn phải theo dõi còn lựa chọn thì em vẫn để bạn ý qđ thôi.
Em thấy học CNTT thì ĐHQG cũng là một lựa chọn 1-9, 1-10 so với BK, lại còn có 4 năm. Anh nên nói con cân nhắc nghiên cứu thêm nếu còn option này. Học CNTT ở khối trường kte thì ko thể bằng đc. Chưa kể có khi QG còn thuận đường đi lại với cháu hơn.
Còn nói chung thì vẫn chủ yếu là bản lĩnh của con vẫn là chính, học đâu cũng có thể thành tài nếu thực sự có bản lĩnh.
Trc cty cũ em (cty cũng to) có tuyển 1 bạn học FPT (thủ khoa của chương trình bạn ý học) thì riêng bạn này mới ra trường nhưng vào làm luôn Senior Engineer và trả lương 17-18tr tháng. Các trường khác cũng khó đc đãi ngộ như vậy.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ hình như chưa hiểu vấn đề, đây mới là xeta tuyển sớm của câc trường, còn cổng chọn nguyện vọng của bộ dục thì phải sau khi có điểm tốt nghiệp PTTH mới mở cụ ạ.
Đã gọi là xét tuyển thì có người sau khi xét sẽ được tuyển có người không.
Còn phương án tuyển sinh hàng năm của các trường được Bộ dục phê chuẩn thì bao giờ cũng có tỷ lệ chọn cho từng cách xét tuyển. Có muốn lách để tăng thêm 1 - 2 chỉ tiêu thì cũng phải chờ qua được năm đầu tiên chuyển từ các trường khác về...!

trungtid

Xe tải
Em và F1 vẫn thắc mắc về xét tuyển NEU ở nhóm 2. Có 2 phương thức xét tuyển trong nhóm này ( ĐGNL/ĐGTD + IELTS và ĐGNL/ĐGTD ) nếu tính chung 1 điểm chuẩn thì phường thức có IELTS lợi hơn. Mà năm 2023 thì lại chia làm 2 nhóm và có điểm chuẩn khác nhau. Cụ nào thông thạo giải thích hộ em với ạ. Có nên đưa cả 2 phương thức xét tuyển vào trong hồ sơ không.

Đầu xù

Xe buýt
Các Cụ, Mợ cho em hỏi khoa Kế Toán ở ĐH kinh tế - ĐH quốc gia, Thương Mại ( kế toán doanh nghiệp) và Học Viện ngân hàng cái nào ok nhất ạ. Em cảm ơn

coolpix8700

Xe ngựa
Các Cụ, Mợ cho em hỏi khoa Kế Toán ở ĐH kinh tế - ĐH quốc gia, Thương Mại ( kế toán doanh nghiệp) và Học Viện ngân hàng cái nào ok nhất ạ. Em cảm ơn
Con út nhà em đi phỏng vấn ở khoa Kế Toán ở ĐH kinh tế - ĐH quốc gia về báo luôn là đã được nhận, còn khoe sẽ được học ở khu Thượng Đình. Em nói ngay là mày mà chọn trường này thì hàng ngày đến Cầu Giấy mà học, chẳng có Thượng Đình nào cả.
Nó vừa hết năm thứ 3 HV NH (nó thường xuyên đi bộ đến trường)!

Đầu xù

Xe buýt
Con út nhà em đi phỏng vấn ở khoa Kế Toán ở ĐH kinh tế - ĐH quốc gia về báo luôn là đã được nhận, còn khoe sẽ được học ở khu Thượng Đình. Em nói ngay là mày mà chọn trường này thì hàng ngày đến Cầu Giấy mà học, chẳng có Thượng Đình nào cả.
Nó vừa hết năm thứ 3 HV NH (nó thường xuyên đi bộ đến trường)!
Vậy là bạn ý đang học ở HVNH, học ở đó ổn ko ạ?

coolpix8700

Xe ngựa
Vậy là bạn ý đang học ở HVNH, học ở đó ổn ko ạ?
Về kiến thức em không biết nhiều lắm, nhưng có vẻ hết năm thứ 3 rồi mà chưa có khái niệm gì về chuyên môn.
Nhưng sinh hoạt của sinh viên trong trường này thì được. Chỉ riêng họ giành cả khu ký túc xá ở Sơn Tây để sinh viên đến học quân sự có 1 tháng cũng nói lên là trường được đầu tư khá nhiều tiền!

biển xanh06

Xe điện
Rất nhiều con chọn ngành top và trượt hết dù chỉ để chống trượt. Với e ko ngành nào là top cả, mình có nhu cầu và thích là top.

Nhimtiu

Xe container
Em thấy học CNTT thì ĐHQG cũng là một lựa chọn 1-9, 1-10 so với BK, lại còn có 4 năm. Anh nên nói con cân nhắc nghiên cứu thêm nếu còn option này. Học CNTT ở khối trường kte thì ko thể bằng đc. Chưa kể có khi QG còn thuận đường đi lại với cháu hơn.
Còn nói chung thì vẫn chủ yếu là bản lĩnh của con vẫn là chính, học đâu cũng có thể thành tài nếu thực sự có bản lĩnh.
Trc cty cũ em (cty cũng to) có tuyển 1 bạn học FPT (thủ khoa của chương trình bạn ý học) thì riêng bạn này mới ra trường nhưng vào làm luôn Senior Engineer và trả lương 17-18tr tháng. Các trường khác cũng khó đc đãi ngộ như vậy.
Xét tuyển sớm thì cổng họ đóng rồi mợ ạ, em f1 nghĩ 3 trường là ok rồi. Chỉ là bạn ý cẩu thả thôi mợ.