[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Chè Xoài

Đi bộ
Em vừa đọc được tin này mà đau hết đầu các cụ ạ
Điểm mới thứ 2 trong năm nay là học sinh không còn được đổi khu vực tuyển sinh vào lớp 10. Trước đây, để tạo điều kiện thuận lợi cho học sinh, Sở GD-ĐT cho phép các thí sinh được đổi khu vực tuyển sinh. Cụ thể, những học sinh ở vùng giáp ranh giữa các khu vực tuyển sinh hoặc có chỗ ở thực tế khác với nơi đăng ký hộ khẩu thường trú được phép đổi khu vực tuyển sinh…
Theo thông tin này thì giờ ai Quận nào thì về Quận đó đăng ký nguyện vọng. Như em khẩu ở Nam Từ Liêm giáp ranh với Cầu Giấy, con em cũng đang học ở Yên Hoà Cầu Giấy, cấp 3 cháu quyết định thi vào Yên Hoà rồi. Cơ mà giờ muốn vào Yên Hoà thì phải thành nguyện vọng 3.
mỗi năm mỗi thay đổi thế này mệt quá.
năm nay em gái cháu thi, sau cháu mấy năm mà thấy tuyển sinh nhiều khác biệt quá, mỗi năm mỗi chính sách

White Dragon

Xe tăng
Con nhà e vừa nhận đc mail của trường Đạt vào nghành QHQT của HVNG này. Nhưng chắc sẽ không học vì con đã apply và muốn học tại RMIT với nghành mình mong muốn hơn. Lớp của con cũng nhiều bạn đạt vào HVNG nhưng cũng sẽ có % không nhỏ chuyển hướng. Vậy chắc sẽ còn nhiều cơ hội cho các bạn khác. Chúc con bác thành công.
Con nhà em nếu xét Ngoại Giao thì chắc chắn sẽ đỗ nhưng nó không xét một phần vì nó không thích, Em bảo nó cứ xét thì nó bảo xét nhưng không học thì xét làm gì, phải để cơ hội cho các bạn khác.
Đứa bạn nó mong muốn vào Ngoại giao và đang thiếu đúng 0.08 điểm. (buồn suốt sau khi nhận kết quả)
Không biết Trường Ngoại giao có hạ điểm không hình thức xét tuyển sớm không? Chứ như Bách khoa không hạ điểm xét tuyển sớm mà lại chuyển các chỉ tiêu đó sang hình thức xét điểm thi thì coi như là hết cơ hội cho các bạn thiếu một chút điểm như thế này.

7ieulongn

Xe hơi
F1 em trượt tài năng BK rồi chắc vào ngoại thương hay NEU thôi thiếu mất tí ti 10đ. SAT chưa cộng điểm thưởng phải tầm 1550 mới vào đc mấy khoa ngon, căng hơn Mỹ là có thật. :( Sat mấy trg đầu vào mà cho 1400 thì chưa đủ tuổi so với kĩ sư tài năng BK đc. Chúc mừng các tân sv 2006! Chia buồn với F1 nhà em.

Cháu k chọn nv 2 ngành ET, EE ạ?

jobber

Xe tăng
Ftu sao lâu ko có điểm thế các cụ ơi, hôm nộp hso bảo 12/6 mà giờ chưa thấy đâu? Hay đợi BK công bố trước

White Dragon

Xe tăng
F1 em trượt tài năng BK rồi chắc vào ngoại thương hay NEU thôi thiếu mất tí ti 10đ. SAT chưa cộng điểm thưởng phải tầm 1550 mới vào đc mấy khoa ngon, căng hơn Mỹ là có thật. :( Sat mấy trg đầu vào mà cho 1400 thì chưa đủ tuổi so với kĩ sư tài năng BK đc. Chúc mừng các tân sv 2006! Chia buồn với F1 nhà em.

ôi, giờ em mới đọc. F1 nhà em đỗ Bách Khoa NV1 theo diện 1.3.
Bạn ấy diện 1.3 đạt tổng điểm 98.xx và chỉ đăng ký ngành EM-E14.

White Dragon

Xe tăng
Ftu sao lâu ko có điểm thế các cụ ơi, hôm nộp hso bảo 12/6 mà giờ chưa thấy đâu? Hay đợi BK công bố trước
Em thấy thông tin bảo lùi đến 20/6 thì phải.

sinichit52

Xe container
Con nhà em nếu xét Ngoại Giao thì chắc chắn sẽ đỗ nhưng nó không xét một phần vì nó không thích, Em bảo nó cứ xét thì nó bảo xét nhưng không học thì xét làm gì, phải để cơ hội cho các bạn khác.
Em thích những cháu có suy nghĩ này. Mình không học thì hãy dành cơ hôi cho các bạn xét tuyển sớm khác. Bởi xét tuyển sớm chắc chắn không hạ điểm mà chỉ tiêu sẽ chuyển sang hình thức xét tuyển đánh giá tư duy.

White Dragon

Xe tăng

sinichit52

Xe container
Tks mợ nhiều nha! F1 nhà em điểm vẫn hơi hụt năm nay, cu này đen lắm mợ ạ.:(
Công nhận cu cậu chủ quan. Thi cấp 3 thì thiếu chút, giờ thêm vụ này nữa. Thôi đây cũng là bài học để cu cậu rút kinh nghiệm. Có những lúc được phép nhẩn nha, nhưng cũng có những lúc phải cố hết sức mình ạ.

White Dragon

Xe tăng

wild nature

Xe điện
Em thích những cháu có suy nghĩ này. Mình không học thì hãy dành cơ hôi cho các bạn xét tuyển sớm khác. Bởi xét tuyển sớm chắc chắn không hạ điểm mà chỉ tiêu sẽ chuyển sang hình thức xét tuyển đánh giá tư duy.
Cụ cũng đúng ý em. F1 nhà em mà up chắc cũng đỗ NG. Nhưng ko up

Nhimtiu

Xe container
Điểm của F1 nhà cụ Nhimtiu đỗ gần hết các ngành của FTU của năm ngoái, nên năm nay chắc cũng sẽ đỗ thôi.
Bên FTU thì chắc vào hết có thể trừ hệ tiên tiến của KTĐN là phải 30đ chứ với band điểm 29.5 thì sẽ vào hết thôi mợ. Thấy F1 về nó cũng buồn vì k vào đc BK nhưng em nghĩ nó học bên NEU hay NT k đúng nguyện vọng IT nhưng lại nhàn hơn và học thêm mảng đó nếu thích thì có khi lại may mắn hơn trong cv sau này. Mặc dù có hơi buồn do chưa đúng nguyện vọng do năm nay điểm cao quá so với các năm trc nhưng em nghĩ cơ hội luôn nhiều, lại để bạn ý mở mắt to hơn mà cày tiếp thôi. :))

Nhimtiu

Xe container
Công nhận cu cậu chủ quan. Thi cấp 3 thì thiếu chút, giờ thêm vụ này nữa. Thôi đây cũng là bài học để cu cậu rút kinh nghiệm. Có những lúc được phép nhẩn nha, nhưng cũng có những lúc phải cố hết sức mình ạ.
Vụ này thì khó đấy nó k như chủ quan thi cấp 3 mợ ạ, band điểm để up lên các trường bên kia 29.5 thì k thấp mà bên Bk thì cần phải cao hơn do mấy khoa bên CNTT lấy cao lắm ạ, IT1-2 đâu tận 1630 cả điểm thưởng thì ielts phải 1550đ mới đỗ mợ ạ. K phải bạn nào cũng đạt đc level này đâu.

Smile1102

Xe container
Bên FTU thì chắc vào hết có thể trừ hệ tiên tiến của KTĐN là phải 30đ chứ với band điểm 29.5 thì sẽ vào hết thôi mợ. Thấy F1 về nó cũng buồn vì k vào đc BK nhưng em nghĩ nó học bên NEU hay NT k đúng nguyện vọng IT nhưng lại nhàn hơn và học thêm mảng đó nếu thích thì có khi lại may mắn hơn trong cv sau này. Mặc dù có hơi buồn do chưa đúng nguyện vọng do năm nay điểm cao quá so với các năm trc nhưng em nghĩ cơ hội luôn nhiều, lại để bạn ý mở mắt to hơn mà cày tiếp thôi. :))
Hơi tiếc chút vì như em thì em vẫn thích con học kỹ thuật hơn nếu có khả năng.
Chắc là bạn ý sẽ học Ngoại thương nhỉ?
Ko biết khi nào thì có kqua NT ạ.