[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

sinichit52

Xe container
Toán, lý CNN không thể so với KHTN, CSP cụ. Bản chất đầu vào CNN điểm Toán không cao. Thì đầu ra k thể cao được. Vậy nên chương trình toán, lý học khó với các bạn học NN là chuyện đương nhiên. Nó cũng giống các bạn học KHTN kêu môn văn quàng quạc. :D
Em đính chính chút. Toán CNN so với KHTN thì em không biết nhưng em biết khó hơn CSP( trừ tụi chuyên Toán). Vì lớp 10 con em học thêm cùng với tụi CSP( 1 Anh, 1 Văn, 1 Lý) em cháu nắm khá rõ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em đính chính chút. Toán CNN so với KHTN thì em không biết nhưng em biết khó hơn CSP( trừ tụi chuyên Toán). Vì lớp 10 con em học thêm cùng với tụi CSP( 1 Anh, 1 Văn, 1 Lý) em cháu nắm khá rõ ạ.
Bọn thi KHTN ám ảnh nhất là Toán liệt mợ ạ, dù có khi điểm chuyên rất cao nên Toán điều kiện của KHTN nói chung là vô cùng khoai.
Bọn này toàn khối chuyên KH tự nhiên nên Toán là nền tảng rùi, với cả đầu óc bọn này thiên về TN hơn nên chắc chắn học Toán tốt hơn.

PhongFood

Xe điện
Bọn CSP KHTN chuyên toán, tin, lý thì chương trình các cháu học CNN không thể so được đâu cụ. Kể cả lớp Chuyên lý thì các cháu chuyên lý vẫn phải giỏi toán cụ. Đội chuyên lý, toán, tin sách thiết kế chương trình học riêng. F1 nhà cụ theo mà thấy dễ thì quá siêu.

sinichit52

Xe container
Bọn CSP KHTN chuyên toán, tin, lý thì chương trình các cháu học CNN không thể so được đâu cụ. Kể cả lớp Chuyên lý thì các cháu chuyên lý vẫn phải giỏi toán cụ. Đội chuyên lý, toán, tin sách thiết kế chương trình học riêng. F1 nhà cụ theo mà thấy dễ thì quá siêu.

Em không so môn chuyên cụ ơi. Ý em là môn Toán của tụi chuyên Anh, Văn dễ hơn Toán CNN khá nhiều, còn Lý thì samesame ạ.Vì bản thân F1 em trải qua rồi, em nắm khá rõ. Nhiều khi em không hiểu CNN học Toán nặng vậy làm gì.
P/s: Toán thì con em kém chứ Lý cũng tạm ổn. Hồi thi 10, nó làm đề Lý Ams đâu 7 hay 8 gì đấy. Em khoe tý.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Em không so môn chuyên cụ ơi. Ý em là môn Toán của tụi chuyên Anh, Văn dễ hiện Toán CNN khá nhiều, còn Lý thì samesame ạ.Vì bản thân F1 em trải qua rồi, em nắm khá rõ. Nhiều khi em không hiểu CNN học Toán nặng vậy làm gì.
P/s: Toán thì con em kém chứ Lý cũng tạm ổn. Hồi thi 10, nó làm đề Lý Ams đâu 7 hay 8 gì đấy. Em khoe tý.
Em nghĩ do tổ hợp xét tuyển các trường khối; D01, D02.....hay A01...... của các trường. Nó đều dính đến toán cả cụ. Vậy nên vẫn phải cày.

Chỉnh sửa cuối:

latdat

Xe buýt
Còn một bài thi đánh giá năng lực riêng của trường nữa.
Bài luận chắc bắt chiếc mấy trường tây cho nó sang.
Bài thi đánh giá năng lực là theo phương thức tuyển sinh 1 cụ ah (bài thi + phỏng vấn). Phương thức 2 là xét học bạ + bài luận + phỏng vấn.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Bài thi đánh giá năng lực là theo phương thức tuyển sinh 1 cụ ah (bài thi + phỏng vấn). Phương thức 2 là xét học bạ + bài luận + phỏng vấn.
Thoát thi đánh giá năng lực khi điểm trung bình học bạ trên 8.8/10. Cái này khó quá, F1 nhà em chịu thua :)) .

sinichit52

Xe container
Em nghĩ do tổ hợp xét tuyển các trường khối; D01, D02.....hay A01...... của các trường. Nó đều dính đến toán cả cụ. Vậy nên vẫn phải cày.
Em nghĩ chắc do định hướng giáo dục của nhà trường và do khối TS đại học như cụ nói ạ.

latdat

Xe buýt
Thoát thi đánh giá năng lực khi điểm trung bình học bạ trên 8.8/10. Cái này khó quá, F1 nhà em chịu thua :)) .
Cụ thử nghiên cứu trường FPT xem thế nào. E thấy điểm xét tuyển có vẻ thấp hơn bên trường USTH đấy ah (khả năng điểm TB các môn tầm 8 điểm là OK). Trường USTH lấy điểm TB 5 môn Toán - Lý - Hóa - Sinh - Tin nên cũng khá căng.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Nền giáo dục tiên tiến nhất thế giới có khác, mỗi năm đổi mới 1 lần, vài năm cải cách 1 lần... Bằng chứng của sự mù quáng, bạ thế nào làm thế đó, thích thế nào làm thế đó... Chán chả buồn nói.
Đám 2007 sang năm lại 1 kiểu nữa, vì đám naỳ từ C2 rồi C3 đều là năm đầu của chương trình cải cách mới.
Mệt! Cố mà cày cho nó đi du học thôi cccm ạ.

newmanhn

Xe điện
Website
Cụ thử nghiên cứu trường FPT xem thế nào. E thấy điểm xét tuyển có vẻ thấp hơn bên trường USTH đấy ah (khả năng điểm TB các môn tầm 8 điểm là OK). Trường USTH lấy điểm TB 5 môn Toán - Lý - Hóa - Sinh - Tin nên cũng khá căng.
Trường FPT thì OK, F1 cũng được 8.3 TB 5 môn. Tuy nhiên, nó chỉ ngại học nội trú trên Hòa lạc.
USTH phải học tiếng Pháp cũng ít dùng. F1 nhà em đã bắt học thêm tiếng Nhật mấy năm rồi, giờ bắt nó học tiếng Pháp nữa cũng khổ :( . Chắc phải chọn FPT, giờ cũng chưa thấy trường nào hơn.

sinichit52

Xe container
Trường FPT thì OK, F1 cũng được 8.3 TB 5 môn. Tuy nhiên, nó chỉ ngại học nội trú trên Hòa lạc.
USTH phải học tiếng Pháp cũng ít dùng. F1 nhà em đã bắt học thêm tiếng Nhật mấy năm rồi, giờ bắt nó học tiếng Pháp nữa cũng khổ :( . Chắc phải chọn FPT, giờ cũng chưa thấy trường nào hơn.
Nếu chọn FPT thì cụ nghiên cứu lại USTH đi ạ. Em thấy truoengf đó ăn đứt FPT. Mà không hiểu trường đó ngành CNTT đã có sông bằng chưa.

newmanhn

Xe điện
Website
Nếu chọn FPT thì cụ nghiên cứu lại USTH đi ạ. Em thấy truoengf đó ăn đứt FPT. Mà không hiểu trường đó ngành CNTT đã có sông bằng chưa.
USTH có song bằng ngành CNTT rồi cụ. Năm 1, 2 học bằng tiếng Anh, năm 3 bắt buộc sang Pháp và học bằng tiếng Pháp.
Cụ có biết bạn nào đã học ở bên USTH không? Em không biết bên đấy học hành như thế nào?

Smile1102

Xe container
USTH có song bằng ngành CNTT rồi cụ. Năm 1, 2 học bằng tiếng Anh, năm 3 bắt buộc sang Pháp và học bằng tiếng Pháp.
Cụ có biết bạn nào đã học ở bên USTH không? Em không biết bên đấy học hành như thế nào?
Em có bạn làm quản lý bên đó, nói chung nhận xét là rất ổn, có thể cân nhắc cho học.
Cũng có anh bạn có con học CNTT trường đó cũng happy.

newmanhn

Xe điện
Website
Em có bạn làm quản lý bên đó, nói chung nhận xét là rất ổn, có thể cân nhắc cho học.
Cũng có anh bạn có con học CNTT trường đó cũng happy.
Cảm ơn cụ.
Ngành CNTT thì học ở đâu cũng được, muốn trải nghiệm thì học song bằng, cái này tùy vào F1. Cơ mà sang tây học thật, thi thật, lại bằng tiếng Pháp cũng khoai, nên em cũng rất cân nhắc lựa chọn song bằng :( .
Để em nói F1 nghiên cứu nộp hồ sơ, đỗ trượt thế nào tính sau vậy.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Cháu em học bên đó, học công nghệ vật liệu thấy rất ổn ạ. Nếu 2 nhóc nhà em không đi Đức thì cũng chui đấy luôn ạ.
Trường này vào dễ ra khó, deadline liên tục. Học kiểu tự nghiên cứu nhiều ,phương pháp và học liệu học rất tốt

newmanhn

Xe điện
Website
Cháu em học bên đó, học công nghệ vật liệu thấy rất ổn ạ. Nếu 2 nhóc nhà em không đi Đức thì cũng chui đấy luôn ạ.
Trường này vào dễ ra khó, deadline liên tục. Học rất ổn đấy ạ.
Nhóc F1 đầu nhà em đang chết dở bên Đức, nên nhóc sau có vẻ sợ đi nước ngoài rồi :)) .
Nhóc sau này học không được tốt lắm nên em cũng muốn tìm trường nào vừa sức, học chắc chắn ra được trường :).

sinichit52

Xe container
Nhóc F1 đầu nhà em đang chết dở bên Đức, nên nhóc sau có vẻ sợ đi nước ngoài rồi :)) .
Nhóc sau này học không được tốt lắm nên em cũng muốn tìm trường nào vừa sức, học chắc chắn ra được trường :).
Nếu vậy thì em khuyên là không nên theo USTH.Vì nếu không theo được em sợ lỡ dở hết ạ

latdat

Xe buýt
newmanhn nếu muốn học song bằng tại USTH thì phải xét tuyển bằng thi năng lực cụ ah. Em cũng khoái vụ song bằng, nhưng F1 nhà e mấy môn tự nhiên như Lý, Hóa ko tốt lắm. Mặt khác, e cũng băn khoăn vụ tiếng Pháp 9nhuw e gai e học SPNN tiếng Pháp năm 1998 ra trường, rồi học cao học tiếng Pháp, cuối cùng vẫn phải học lại tiếng Anh để đi giảng)
Bên FPT có học ngoại ngữ 2 là tiếng Nhật, có vẻ ổn hơn với F1 nhà cụ. F1 nhà e thì mới chỉ có nhõn tiếng Anh.
Em băn khoăn về chất lượng đào tạo, khả năng có được việc làm sau khi ra trường giữa hai trường thế nào. Em cũng thấy nhiều người nói trường FPT vào dễ, ra khó.