[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

sinichit52

Xe container
F1 nhà em chắc trượt nên em chả quan tâm, trên này toàn thấy các chuyên nọ chuyên kia thấy mà buồn
Kệ các cụ ấy cụ à, đâu phải cháu nào cũng học giỏi cả đâu. Bạn F1 em đây ngày trước học thuộc loại Top của lớp, nhưng chiến thuật chọn trường sai nên đã trượt hết tất cả các nguyện vọng. Bố mẹ suy sụp, khóc suốt mấy ngày đấy. Hồi đó F1 em còn bảo bạn ấy hoang mang mất 1 học kỳ và thay đổi mục tiêu vào ĐH. Hiện tại cụ đã ước lượng được con mình như nào thì sẽ có bước chuẩn bị sớm cho cháu cũng tốt hơn nhiều mà.

TrungUce

Xe tải
Trường chuyên của Hà Nội là Ams chứ nhỉ, kiểu như Lê Hồng Phong - Nam Định, Nguyễn Trãi - Hải Dương,... Các trường top chắc có Chu Văn An, Việt Đức, Kim Liên,... Em thấy có cụ lại coi Chu Văn An là chuyên.

donduong

Xe tải
Trường chuyên của Hà Nội là Ams chứ nhỉ, kiểu như Lê Hồng Phong - Nam Định, Nguyễn Trãi - Hải Dương,... Các trường top chắc có Chu Văn An, Việt Đức, Kim Liên,... Em thấy có cụ lại coi Chu Văn An là chuyên.
CVA là trường chuyên, và có hệ kg chuyên, song bằng.

trungduong2211

Xe điện
F1 nhà em chắc trượt nên em chả quan tâm, trên này toàn thấy các chuyên nọ chuyên kia thấy mà buồn
Cụ cứ bình thường không kỳ vọng cao cho con nó được thoải mái. Như F1 nhà em theo dõi sức học thì NV công lập có thể trong tầm tay. Nhưng học là một chuyện, thi là chyện khác. Trước kỳ thi đã trao đổi thống nhất với con, nộp hồ sơ dự phòng 1 trường dân lập, và đăng ký nv3 1 trường ngoại thành để con không bị áp lực quá, tạo tâm lý thoải mái hết sức có thể cho con. Rằng nếu đỗ nv như mong muốn thì con đường sau này rộng mở, dễ thở hơn, không thì vẫn có chỗ học, sau này cần phải nỗ lực hơn. Vậy nên f1 nhà em tối cứ 10h tối là tắt đèn đi ngủ, k bị quá sức với kỳ thi vượt cấp như vốn nó phải thế.

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
“Dành cho những bố mẹ đang đợi điểm thi của con. Nên có 2-3 phương án để khỏi thất vọng. Quan trọng nhất mình phải tự biết năng lực con mình ở đâu. Hãy cho chúng sống cuộc đời của chúng, đừng bắt chúng sống để làm vật trang trí của bố mẹ. “
Xin chào mọi người... Cho em xin phép được trải lòng một chút ạ.
Câu chuyện lần này sẽ hơi dài và chủ yếu sẽ viết bằng những cảm xúc đan xen rất lẫn lộn nên khi đọc sẽ gây ra một cảm giác khó chịu... Mong mọi người bỏ qua cho ạ.
Em xin cảm ơn...

" H, mày thi trượt trường chuyên rồi con ạ... "
Từ giây phút đó, tôi đã biết cảm giác hẫng một nhịp tim là như thế nào...
Mẹ tôi, một người ở thế hệ 7X, chắc chắn người đã chẳng còn có thể theo kịp được những xu hướng mà thế hệ trẻ ngày nay đang tiếp nhận. Chính tôi cũng vậy, tôi cứ ngỡ rằng mình đã già trước tuổi...
Tuổi 15 - vừa trải qua 1 tuần thi chuyên. Có áp lực, có khó khăn, có mệt mỏi...
Và tôi biết, điểm thi đã trượt ra khỏi nguyện vọng của tôi hơn rất nhiều...

5h chiều hôm nay, mẹ gọi tới tấp vào máy tôi, hàng chục cuộc gọi nhớ cứ thế làm tôi giật mình...
" Dạ, alo... "
Và rồi... Tôi nghe thấy giọng nói ấy, đầy bực dọc, khó chịu và cả thất vọng...
" M nhìn xem, con của cô A kia kìa, nó đỗ chuyên Hóa rồi đấy, sao điểm m lại thấp thể hở con ? "
Vào giây phút đấy, tôi đã khóc...
Phải, điểm số của tôi thấp hơn cả tính toán của cả hai mẹ con. Tôi biết... Và tôi ráng cho nó là điều bình thường nhất có thể.
" Không sao, bình tĩnh... "
Khoảnh khắc nghe thấy tiếng cửa mở " Rầm " là tôi đã biết sự thất vọng của mẹ đến mức độ như thế nào. Hàng loạt câu chửi rủa, chê bai, dè bỉu tôi, là để xả giận hay chút hết những nỗi đau từ con người đã đến tuổi 50 ấy dành cho tôi...
Tôi im lặng, chịu hết tất cả... Bởi vì tôi biết mà, lỗi cũng là do tôi, tôi khiến người nuôi nấng hy vọng rất nhiều, rồi cuối cùng... Cũng chính tôi, tự tay bóp nát nó...

Nhưng tại sao, khi nghe đến những lời mắng thậm tệ hơn " Sao m ngu thế vậy hả ? " " Sao m lại giấu dốt thế hả con kia ? " " Tốn cơm, tốn tiền "...
Bỗng chốc, lòng tôi thắt lại một cách đau đớn, từng lời nói như không chỉ dành cho riêng tôi, mà còn dành cho những người thầy, người cô mà tôi hết mực yêu quý...
Và khi mọi thứ lên đến đỉnh điểm, người đã mắng tôi thêm nhiều lần nữa " M cũng chỉ đến thế thôi ", " M xem kìa, con B nó cũng như m, một thầy một trò cùng học với nhau, sao nó đỗ còn m thì trượt hả ? "
Uất ức trong tôi bỗng dồn tôi lên đến đỉnh điểm, tôi cố im lặng, cố kìm lại những suy nghĩ hỗn xược ấy lại. Nhưng không...
" Đừng nói nữa !!! "
Tôi đã nói với mẹ tôi câu nói ấy...
Trong phút chốc ấy thôi, tôi đã bộc lộ cái tính nóng nảy của mình và rồi... Tôi chửi người, chửi một người là mẹ tôi, người mẹ cũng đã từng chịu nhiều tổn thương không hơn không kém...
Mẹ tôi cũng vì thế mà chết lặng đi...

" Mẹ, mẹ có biết cái giây phút khi con nghe điểm con đã chết như thế nào rồi không ? Mẹ hiểu con một chút đi được không ? Rằng con cũng biết mình sai mà, rằng con cũng biết điểm con kém mà, rằng con biết khi nghe tin mình trượt con cũng đã buồn như thế nào rồi mà. Mẹ ! Một lần xin mẹ hãy nghe con, xin mẹ hãy lắng nghe con thêm một giây, một phút, một khắc đi... Làm ơn... "

Trong phút chốc, những suy nghĩ ấy đã được tôi thốt ra bằng cái giọng thét gào và quát nạt người khác...
Nhắm mắt lại mà gào, nước mặt cứ thế chảy giàn giụa trên mặt, trên mũi, tèm lem...
Và cho đến khi tôi mở mắt ra, tôi bỗng bàng hoàng khi thấy mẹ tôi cũng ngồi thụp xuống tự bao giờ...
Mẹ cũng đang khóc...
Nhìn hình dáng mẹ ngồi thụp xuống mà nhìn tôi mà lặng thinh nghe những lời tôi nói... Giây phút ấy, tôi mới biết... Tôi sai rồi...
Trong tâm trí lúc đấy, tôi còn nghĩ tôi sẽ giết chết mẹ của mình... Hoảng loạn đủ thứ, chỉ biết khi nhìn thấy người mẹ của mình ngồi xuống mà ôm mặt khóc... Tôi mới vung tay lên, mà tát thật đau vào mặt mình...
Rốt cuộc, trong cuộc cãi vã này, ai mới là người sai cơ chứ...

Tôi không muốn nước mắt của mẹ rơi thêm một lần nào nữa... Và lần này, thực sự tôi đã sai rồi...
Điểm số có quan trọng hay không, đối với tôi, nó là không, nhưng đối với mẹ tôi, đó là có...

Ngày hôm nay, tôi lại có thêm một câu chuyện, gửi gắm vào trang nhật ký của mình...

Một bức tâm thư dài, lại chỉ dựa trên những cảm xúc hỗn tạp
-ST-

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Con bé con nhà em đỗ cả HES và Archimedes. Khả năng Yên Hoà cháu cũng đỗ, mà em cho học HES.
Trc đó 2 bố con đã cùng tìm hiểu để xem trường nài phù hợp với con.
học hành cứ căn cứ thực tế các cụ ạ

Sungtazin

Xe tăng
Vâng, em vừa xem lại danh sách các trường THPT chuyên cả nước thì có Chu Văn An. Thế mà trước nay cứ hiểu sai :(
CVA chưa bao giờ là trường chuyên của HN cụ ạ. Khi có chính sách trường chuyên thì HN thành lập Ams. Hiện nay thành phố có 3 trường chuyên là: Amsterdam, Nguyễn Huệ, Sơn Tây. CVA chỉ là trường THPT có lớp chuyên.

• Vodka
Reactions: BKG

TrungUce

Xe tải

Sungtazin

Xe tăng
Em xem nhiều nguồn thì CVA đúng là trường chuyên cụ ạ. Gửi cụ link tham khảo

danhsachtruong_utxt_2018.pdf (uit.edu.vn)
Đường link này chỉ là thống kê không chính thức, cụ phải vào website của Sở giáo dục mới chính xác tên gọi của các trường: trường chuyên, trường có lớp chuyên, trường công tự chủ tài chính ... Một số tỉnh còn không gọi là trường chuyên mà gọi là trường năng khiếu

TrungUce

Xe tải
Đường link này chỉ là thống kê không chính thức, cụ phải vào website của Sở giáo dục mới chính xác tên gọi của các trường: trường chuyên, trường có lớp chuyên, trường công tự chủ tài chính ... Một số tỉnh còn không gọi là trường chuyên mà gọi là trường năng khiếu
Em chưa thấy chỗ nào nói CVA không phải trường chuyên cụ ạ. Còn như em đọc được thì họ có các lớp chuyên các môn: Toán, Lý, Hóa, Tin, Văn, tiếng Anh, tiếng Pháp, tiếng Nhật, Địa, Sử và Sinh.

CVA là trường trọng điểm quốc gia
Cụ lấy tên trên FB phỏng?

leo86vn

Xe tăng
Cháu e thi ở quê thôi, mà học k đc tốt, mấy tháng nay nhắc nhở suốt mà hôm thi xong thấy bảo làm k ổn. Cả nhà e lo lắng suốt từ hôm thi đến nay :(

BKG

Xe tăng
Cái sự học ở VN mình nó khốn khổ thật, phải cho các ông bố và nhất là các bà mẹ xem bộ phim gì đang chiếu trên truyền hình. Một GĐ tan nát phần lớn vì áp lực và sĩ diện khủng khiếp của bà mẹ háo danh, háo thắng... Làm con của nhiều ông bố bà mẹ VN thật thiệt thòi quá cho các cháu khi cả tuổi thơ ép nhồi nhét đủ mớ lý thuyết, học tối mắt tối mũi để bằng con nhà người ta, để cho bố mẹ có cái còn khoe FB, bạn bè,... Để cho chúng nó ngoài kia lác mắt,... Thật khổ quá 😩

buicongchuc

Xe ba gác
Em cũng đang hóng kết quả thi của f1 xem thế nào để còn tính tiếp.

trungduong2211

Xe điện
Em chưa thấy chỗ nào nói CVA không phải trường chuyên cụ ạ. Còn như em đọc được thì họ có các lớp chuyên các môn: Toán, Lý, Hóa, Tin, Văn, tiếng Anh, tiếng Pháp, tiếng Nhật, Địa, Sử và Sinh.
Cụ lấy tên trên FB phỏng?
CVA chưa bao giờ là trường chuyên của HN cụ ạ. Khi có chính sách trường chuyên thì HN thành lập Ams. Hiện nay thành phố có 3 trường chuyên là: Amsterdam, Nguyễn Huệ, Sơn Tây. CVA chỉ là trường THPT có lớp chuyên.
Em xem nhiều nguồn thì CVA đúng là trường chuyên cụ ạ. Gửi cụ link tham khảo
danhsachtruong_utxt_2018.pdf (uit.edu.vn)
Ams và Nguyễn Huệ là trường chuyên. Chu Văn An và Sơn Tây là THPT có lớp chuyên

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Trường dân lập tốt bây giờ cũng nhiều nên nhà em cứ phải thêm vài lựa chọn cho nó yên tâm cả con lẫn cha mẹ.
F1.1 nhà em ngày xưa thì em mua hồ sơ với thi gần như tất cả trường dân lập (Lương thế Vinh cả 2 cơ sở, Nguyễn Tất Thành, Nguyễn Siêu, Marie Curie, Đào Duy Từ, Lương Văn Can).
F1.2 năm nay covid định thi Hes với NTT nhưng cuối cùng thôi vì nghe đồn trường con em nó cho lên thẳng. Cuối cùng may mắn đủ điều kiện lên thẳng thật, nên F1.2 của em đã làm xong thủ tục nhập học lớp 10 hôm 23/6.

dragon001

Xe tăng
Kệ các cụ ấy cụ à, đâu phải cháu nào cũng học giỏi cả đâu. Bạn F1 em đây ngày trước học thuộc loại Top của lớp, nhưng chiến thuật chọn trường sai nên đã trượt hết tất cả các nguyện vọng. Bố mẹ suy sụp, khóc suốt mấy ngày đấy. Hồi đó F1 em còn bảo bạn ấy hoang mang mất 1 học kỳ và thay đổi mục tiêu vào ĐH. Hiện tại cụ đã ước lượng được con mình như nào thì sẽ có bước chuẩn bị sớm cho cháu cũng tốt hơn nhiều mà.
Nhà em được cái lạc quan cụ ạ, em bảo F1 là con mà hơn cha là nhà mất gốc nên cứ yên tâm học dốt