[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

cusao

Xe lăn
Chấp nhận thực tế diễn biến toàn cầu thôi, chẳng cần bi thương quá cũng chẳng thay đổi được. Cứ nhìn cảnh mấy cháu trong khu cách ly trên TV thì cái vụ thi vào 10 vẫn còn hạnh phúc chán. Than vãn bi lụy thêm chẳng mang lại điều gì tích cực

Rivers

Xe container
Cấp 3 mới lo, ĐH kiểu gì cũng có trường zớt với đk cháu nó đậu tốt nghiệp :))
Cụ đúng là ko biết lại còn an ủi. Thi cấp 3 giờ muốn vào trường tốt rất khó. Tuổi dở dở này khó uốn nắn nên nhà nào cũng muốn con vào môi trường tử tế cho nó đua bạn đua bè học hành chứ đua đòi là hỏng.
Còn đại học giờ tuyển sinh ào ào, không khó như ngày xưa. Các thầy đại học lo không có sinh viên ý cụ ạ.
Giờ thì cấp 3 vào Trg công khó hơn thì đại học cụ ơi 😂
Vậy ạ, lâu em cũng ko để ý tuyển sinh nên chắc giờ khác xưa, bọn em trước đây thi cấp 3 nó đơn giản, mặc định gần như là đỗ nếu qua đc tốt nghiệp cấp 2, chủ yếu tranh nhau suất vào trường chuyên hoặc lớp chọn thôi, kém thì vào dân lập hoặc trường dự bị cũng đc.

trungduong2211

Xe điện
Quá mệt với đội chó con năm nay, học gì mà lắm thế ko biết nữa.
F1 nhà em nó tâm lý kém, lo phết.
Em cho F1 nhà em nghỉ ngơi thả lỏng rồi. Dặn thi thoảng xem - nghe lại bài, cứ đọc nghe vô thức thôi, còn thì cho đầu óc thư giãn chờ vào trận chiến.

Xeomchocon

Xe tăng
Tổng chỉ tiêu ko đổi chứ cụ. Còn diện F2 nữa, tính điểm thi
Năm nay dịch bệnh nên các cháu F0, F, f2 khổ rồi...nên tăng chỉ tiêu. Ngân sách chi cho tăng thêm, học thông kê hiện nay khoang dăm chục trên 60 000 chỉ tiêu cũng rất nhỏ

theanh212

Xe điện
Thi 2 buổi sáng thôi cụ😊. Các thủ tục làm on từ 11/6😊
Ý em là hình như VTV 24h nói sai thôi. Em tưởng mỗi em nghe nhầm, trên này cũng có cụ nghe đc như vậy. Con em năm nay cũng thi vào 10 mà.

trungduong2211

Xe điện
Lịch học rất hãm lờ
Con em cày đến 1-2h sáng, đến 7h30 lại học online
Em bảo con gấu là lịch online thì kệ con chóa nó thích học thì học, nhưng con gấu cứ 7h là dựng con chóa dậy, sau khi con gấu đi làm thì con chóa lại lăn ra ngủ
Bệnh hình thức từ gia đình đến nhà trường, lắm lúc em chỉ muốn cho mồi lửa rồi dắt con chóa đi, nhưng 2 bố con chẳng biết đi đâu :)
Ối sao học muộn thế ạ. Nhà em cứ 10h tối là f1 tắt đèn đi ngủ. Sáng dậy sớm học, tinh thần sảng khoái minh mẫn học dễ vào hơn.

trungduong2211

Xe điện
Ông tướng nhà em học đến 8h là nó vứt sách vở, chơi game, em kệ. Học tài, thi phận.
f1 nhà e cũng 10h tối là tắt đèn đi ngủ. Đang tuổi ăn tuổi ngủ. Học on ở nhà chỉ nhắc buổi trưa con ngủ cũng như bán trú ở trường thôi, để đồng hồ báo thức ngủ 1 tiếng thì dậy học, mà hôm nào cũng phải gọi điện đánh thức, chuông đổ còn không dậy nổi, phải alo cho cô chị xuống khều dậy.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Biết là vậy nhưng các cháu F0 thì quá khổ rồi còn F1 cũng cách ly tập trung, thời tiết này thở còn mệt nữa là học sao nổi trong chỗ cách ly đó nên nghĩ thoáng ra chút Toét ah,
ý e là xét tất chứ k nên ng xét ng đặc cách mợ ạ, học đã có kết quả của bao năm rồi ạ

sunflower09

Xe hơi
Copy tặng các cụ, các mợ có F1 thi năm nay ạ

HÀ NỘI TUYỂN THẲNG F0, F1 VÀO LỚP 10 THÌ CÓ CÔNG BẰNG?!
♥️
HN 0 có F0, Có 11 F1 thôi ạ!
Nguồn: #Tác_giả_Vũ_Khắc_Ngọc
Thấy khắp nơi lại đang rộn ràng chủ đề này nên mình xin phép chia sẻ quan điểm cá nhân tý.
Theo thống kê thì năm nay, toàn Hà Nội có 93.362 học sinh đăng ký tham dự Kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 và tính tới ngày 31/5, có 0 học sinh lớp 9 ở diện F0, 11 học sinh thuộc diện F1. Theo quyết định của Sở thì 11 học sinh F1 này sẽ được tuyển thẳng vào lớp 10 theo nguyện vọng đã đăng ký. Tính ra số này chỉ chiếm 0,01178% tổng số thí sinh (1 phần mười nghìn) cho nên về cơ bản sẽ không ảnh hưởng gì đáng kể tới cơ hội trúng tuyển hay quyền lợi của các bạn thí sinh khác.
Chuyện thiên tai, dịch bệnh là chuyện không may, không ai mong muốn. Cứ thử hình dung con nhà mình hàng ngày được ngồi nhà bật điều hòa học online, wifi phè phè, so với các bạn ở khu cách ly tập trung, không điều hòa, trời thì 40*C, wifi chập chờn, chưa kể sự ức chế, lo lắng về tâm lý khi phải cách ly tập trung (có thể xa gia đình), không biết mình liệu có dương tính không, không biết mình có làm lây cho ai không, không biết mọi người có vì mình mà ảnh hưởng công việc không, không biết mình sẽ thi cử thế nào, ..... sẽ thấy rằng việc tuyển thẳng này là hợp lý, công bằng, nhân văn và đảm bảo quyền lợi của các con.
Thêm vào đó, các bạn F1 này được xét tuyển thẳng là dựa trên Nguyện vọng đã đăng ký từ cách đây cả tháng. Nguyện vọng đó chắc chắn đã căn cứ trên lực học thực tế của các con và có sự tư vấn của thầy cô, gia đình nên khó có chuyện "học dốt nhưng vì F1 được tuyển thẳng nên đăng ký vào trường Top để hưởng lợi".
Chuyện "chạy để được thành F1, được tuyển thẳng" nghe càng vô lý. Bởi để "được" vào danh sách F1 cần có những văn bản, thông báo rõ ràng, minh bạch, được giám sát bằng hệ thống camera chạy cơm của hàng xóm láng giềng, bạn bè và phụ huynh trong cả trường lớp, chứ đâu phải muốn là được. Mà "được làm F1" trong hoàn cảnh hiện nay "phiền" đến thế nào thì mọi người cũng biết rồi, 21 ngày không làm ăn, học hành gì đâu có dễ chịu đâu
😀

Cho nên, nếu mình có con học lớp 9 và sắp thi, mình sẽ không bận tâm đến chuyện tuyển thẳng F0, F1 mà tập trung vào việc động viên, nhắc nhở con nhà mình học bài, ôn bài cho thật tốt để tới ngày thi thăng hoa rực rỡ là được
😊

https://www.facebook.com/photo/?fbid=1963572697154450&set=gm.3491002951001354&__cft__[0]=AZW_outI0oucFQpC1K5baEfX-QULo722iRl2tCkJqHCKaq80GgkKMk4-1y5uv9UkIYpndtqh33BbAShi6h7MKDlIn4ohU6_VA7BFLP72zHnxbncoCey_kvhNgmD7MEIctuXv_l-yVkIrnZMhXA-QrY9qucTrqH-5eIX9wZRJinXksHjT3XK900ecRbFkc4lNLq4&__tn__=EH-R

ý e là xét tất chứ k nên ng xét ng đặc cách mợ ạ, học đã có kết quả của bao năm rồi ạ

phuongmit

Xe cút kít

♥️
Thấy khắp nơi lại đang rộn ràng chủ đề này nên mình xin phép chia sẻ quan điểm cá nhân tý.
Theo thống kê thì năm nay, toàn Hà Nội có 93.362 học sinh đăng ký tham dự Kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 và tính tới ngày 31/5, có 0 học sinh lớp 9 ở diện F0, 11 học sinh thuộc diện F1. Theo quyết định của Sở thì 11 học sinh F1 này sẽ được tuyển thẳng vào lớp 10 theo nguyện vọng đã đăng ký. Tính ra số này chỉ chiếm 0,01178% tổng số thí sinh (1 phần mười nghìn) cho nên về cơ bản sẽ không ảnh hưởng gì đáng kể tới cơ hội trúng tuyển hay quyền lợi của các bạn thí sinh khác.
Chuyện thiên tai, dịch bệnh là chuyện không may, không ai mong muốn. Cứ thử hình dung con nhà mình hàng ngày được ngồi nhà bật điều hòa học online, wifi phè phè, so với các bạn ở khu cách ly tập trung, không điều hòa, trời thì 40*C, wifi chập chờn, chưa kể sự ức chế, lo lắng về tâm lý khi phải cách ly tập trung (có thể xa gia đình), không biết mình liệu có dương tính không, không biết mình có làm lây cho ai không, không biết mọi người có vì mình mà ảnh hưởng công việc không, không biết mình sẽ thi cử thế nào, ..... sẽ thấy rằng việc tuyển thẳng này là hợp lý, công bằng, nhân văn và đảm bảo quyền lợi của các con.
Thêm vào đó, các bạn F1 này được xét tuyển thẳng là dựa trên Nguyện vọng đã đăng ký từ cách đây cả tháng. Nguyện vọng đó chắc chắn đã căn cứ trên lực học thực tế của các con và có sự tư vấn của thầy cô, gia đình nên khó có chuyện "học dốt nhưng vì F1 được tuyển thẳng nên đăng ký vào trường Top để hưởng lợi".
Chuyện "chạy để được thành F1, được tuyển thẳng" nghe càng vô lý. Bởi để "được" vào danh sách F1 cần có những văn bản, thông báo rõ ràng, minh bạch, được giám sát bằng hệ thống camera chạy cơm của hàng xóm láng giềng, bạn bè và phụ huynh trong cả trường lớp, chứ đâu phải muốn là được. Mà "được làm F1" trong hoàn cảnh hiện nay "phiền" đến thế nào thì mọi người cũng biết rồi, 21 ngày không làm ăn, học hành gì đâu có dễ chịu đâu
😀

Cho nên, nếu mình có con học lớp 9 và sắp thi, mình sẽ không bận tâm đến chuyện tuyển thẳng F0, F1 mà tập trung vào việc động viên, nhắc nhở con nhà mình học bài, ôn bài cho thật tốt để tới ngày thi thăng hoa rực rỡ là được
😊

https://www.facebook.com/photo/?fbid=1963572697154450&set=gm.3491002951001354&__cft__[0]=AZW_outI0oucFQpC1K5baEfX-QULo722iRl2tCkJqHCKaq80GgkKMk4-1y5uv9UkIYpndtqh33BbAShi6h7MKDlIn4ohU6_VA7BFLP72zHnxbncoCey_kvhNgmD7MEIctuXv_l-yVkIrnZMhXA-QrY9qucTrqH-5eIX9wZRJinXksHjT3XK900ecRbFkc4lNLq4&__tn__=EH-R
Tỉ lệ siêu thấp nhưng bà con vẫn tâm tư. Theo bà con thì chỉ cần có 01 học sinh F0 F1 là toàn bộ học sinh đều quay sang xét :))

cadillac

Xe hơi
Nhóc nhà mình cũng thi năm nay, học ol suốt ngày. nghĩ thương quá

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tỉ lệ siêu thấp nhưng bà con vẫn tâm tư. Theo bà con thì chỉ cần có 01 học sinh F0 F1 là toàn bộ học sinh đều quay sang xét :))
Sau khi có kết quả thi lớp 10 xong kiểu gì chẳng có thớt/thông tin kiểu như, nếu không ưu tiên tuyển thằng F0/F1 thì con/cháu nhà mình đã đỗ trường ABC/XYZ. Đái dầm mà cứ đổ tại chim.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

♥️
😀

😊

Em hoàn toàn đồng ý 👍👍👍

phuongmit

Xe cút kít
Sau khi có kết quả thi lớp 10 xong kiểu gì chẳng có thớt/thông tin kiểu như, nếu không ưu tiên tuyển thằng F0/F1 thì con/cháu nhà mình đã đỗ trường ABC/XYZ. Đái dầm mà cứ đổ tại chim.
Vầng PH siêu nhân toàn đi khóc thuê cho học sinh thôi cụ :)) k tìm hiểu kĩ, nhìn tỉ lệ thế mà vẫn cứ gào thét đòi công bằng. May mấy vị đó k làm quản lí nhà nước k thì chết cmn dân :))

sunflower09

Xe hơi
Văn bản có nói việc tuyển thẳng này không ảnh hưởng đến chỉ tiêu của các trường, như vậy không đổ được đâu cụ ạ

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Văn bản có nói việc tuyển thẳng này không ảnh hưởng đến chỉ tiêu của các trường, như vậy không đổ được đâu cụ ạ
Cảm ơn cụ. Biết vậy nhưng những vị PH đó thứ nhất là không bao giờ đọc kỹ văn bản, thứ hai nếu có đọc thì vẫn cứ "đổ tại" thôi ạ. Ví dụ cụ thể nhất là cái ông chủ thớt của cái thớt này đó.