[Funland] Thi vào 10 thì có gì áp lực lắm đâu mà báo chí cứ thổi phồng lên nhỉ?

Tôm đồng

Xe tải
Cụ chủ chắc chưa có con hoặc con còn quá nhỏ. Với rất nhiều gia đình, việc học trưởng công không phải vì áp lực tài chính. Mà quan trọng là các phụ huynh đều rất mong muốn con mình sẽ đỗ vào được các trưởng chuyên, lớp chọn, trường công lập tốt, có tiếng về môi trường dạy và học nơi các bạn đểu cố gắng học hành. Cuộc sống là áp lực, phải cố gắng vươn lên. Lúc đi học thì phải cố gắng học cho tốt. Đi làm phải cố gắng làm cho tốt. Chứ không thể nói là sao lại áp lực thế. Tất nhiên, các phụ huynh cũng phải cân đối với lực học và mong muốn của con mình.

quangsot

Xe lăn
Theo em cụ nói có ý đúng là 1 số phụ huynh tạo áp lực ganh đua cho con cái 1 cách không cần thiết. Ví dụ như theo em thì các trường công lập đều sàn sàn như nhau: Nguyễn Trãi, với Phan Đình Phùng, hay Trần Phú, Yên Hòa, ... thì cũng thế cả, trong khi điểm đầu vào thì lại chênh lệch. Thế nên có học sinh đáng nhẽ có thể đỗ công lập nhưng lại phải học dân lập vì trót với quá cao. Cứ mỗi phụ huynh lại muốn con mình ... cố 1 tí, thành ra tạo thành những cuộc ganh đua không cần thiết, tạo áp lực và tạo nên những sự thất vọng thi trượt.
Em hỏi thật là Cụ đã có con thi vào cấp 3 chưa? Khu Cầu Giấy nhà em có cái trường Yên Hoà mà Cụ vừa nêu trên chỉ có mỗi 2 trường công lập là Yên Hoà-Cầu Giấy mà Cụ biết dân số khu vực Cầu Giấy nó đông khủng khiếp như thế nào. Cái trường Cầu Giấy mới thành lập được hơn chục năm nay, lúc đầu điểm đầu vào nó kém Yên Hoà 3-4 điểm Nhưng giờ nó gần bằng nhau rồi đấy ạ. Để được một suất vào 1 trong hai trường nói trên thì các con ngoài việc cầy thật lực để cạnh tranh thì không có phương pháp nào khác.

haivanphe

Xe container
Nhà mà kinh tế trung bình thì con học trường tư là một gánh nặng quá lớn vì học trường tư vẫn cứ phải ăn, mặc, phải đi học thêm. Mà các nhà dạng này lại chiếm đa số trong xã hội. Chính vì vậy nên trường công vẫn là một lựa chọn ưu tiên hàng đầu.

deadlove

Xe điện
Cụ nghĩ là học trường như Việt Đức, Trần Phú thì một tháng hết ít tiền chắc ?

Vấn đề không phải bố mẹ ganh đua, áp lực gì đâu, mà chuyện quan trọng nhất là TIỀN .

Các trường công lập chất lượng sàn sàn nhau nhưng lại phân bố không đều, chỗ đông dân thì ít trường, trường gần nhà thì chất lượng lại không như ý, muốn con có chỗ đi học ổn thì phải thi đấu thôi. Chả ai ở Long Biên lại muốn sang Cầu Giấy học cả, nhất là với lứa tuổi 15-16 dở dở ương ương. Không vào được công lập thì phải học dân lập học phí cao, bố mẹ đi làm 10tr mà học phí hết 5tr rồi ăn bằng gì đây ?

Chuyện ganh đua, nếu có, chỉ là 1 số ít các cháu học lực giỏi thi vào mấy trường chuyên thôi.

cũng đau đầu lắm cụ chủ top ah

Babuvi.com

Xe máy
Website
babuvi.com
mỗi người nhìn nhận áp lực nó khác nhau ạ. Giờ áp lực không phải là được đi học hay không mà là có vào được trường tốt hay không. Mà thực tình đa số áp lực của các em lại đến từ sự kỳ vọng của bố mẹ và gia đình là chính.

chuotdong

Xe điện
Cụ nghĩ là học trường như Việt Đức, Trần Phú thì một tháng hết ít tiền chắc ?
Em thấy phải so sánh trên cùng một mặt bằng trường có chất lượng như nhau, cụ so với trường tư nào có chất lượng như Việt Đức ... xem trường tư đó mắc hơn bao nhiêu tiền? thì sẽ đỡ phải tranh luận
Còn em thấy bây giờ các nhà có điều kiện và bận khoái cho con vào trường tư hơn vì muốn giảm áp lực cho con và bước sau là cho đi học nước ngoài

gauto181

Xe tải
Ở Hà Nội em lo nhất vấn đề giáo dục, tiếng là thủ đô nhưng trừ 1 số trường chất lượng khá cỡ CVA, Thăng Long, Kim Liên... trên phố ra chứ còn lại thì em nghĩ chắc không bằng ở quê, chỉ lo con không vào dc mấy trường kia thì vất đi, tính ra cũng áp lực. Có khi con cái cho về quê học từ c1 đến c3 chắc còn ổn hơn, fun tý

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em thấy thi vào 10 giờ còn dễ hơn những năm 90 - 95 nhiều, năm em thi là 95, em thấy các bạn cấp 2 ở lớp em thì chỉ 1/3 lớp là học tiếp lớp 10 công lập, khoảng 1/4 học dân lập, còn lại là ở nhà luôn, học nghề hoặc phụ giúp bố mẹ đi làm luôn, làm gì có trường mà học.

Các trường và lớp khác em nghĩ cũng thế, vì làm gì có trường dân lập đâu, trượt thì thường ở nhà luôn, đi làm hoặc năm sau thi lại.

Giờ tỷ lệ công lập như vậy là quá nhiều, còn lại học dân lập, không có cháu nào phải nghỉ luôn thì có gì kinh khủng mà báo chí đăng như áp lực khủng khiếp vậy?

"Hơn 85.000 thí sinh Hà Nội đón kỳ thi có một số thay đổi so với những năm trước đó. Năm nay, toàn thành phố có 85.873 học sinh đăng ký dự thi (kể cả tuyển thẳng); với tổng chỉ tiêu là 63.090 cho các trường công lập."

https://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/tuyen-sinh/de-thi-tuyen-sinh-lop-10-mon-toan-cua-ha-noi-nam-2019-538098.html
Cụ có con sắp thi vào lớp 10 không?

chuotdong

Xe điện
Em hỏi thật là Cụ đã có con thi vào cấp 3 chưa? Khu Cầu Giấy nhà em có cái trường Yên Hoà mà Cụ vừa nêu trên chỉ có mỗi 2 trường công lập là Yên Hoà-Cầu Giấy mà Cụ biết dân số khu vực Cầu Giấy nó đông khủng khiếp như thế nào. Cái trường Cầu Giấy mới thành lập được hơn chục năm nay, lúc đầu điểm đầu vào nó kém Yên Hoà 3-4 điểm Nhưng giờ nó gần bằng nhau rồi đấy ạ. Để được một suất vào 1 trong hai trường nói trên thì các con ngoài việc cầy thật lực để cạnh tranh thì không có phương pháp nào khác.
Nguyện vọng 1 và 2 bây giờ chênh nhau 1,5 điểm nên các con dễ trượt cả hai nguyện vọng trên một địa bàn lắm - sẽ là một trải nghiệm khó quên cho các F1

quangsot

Xe lăn
Nguyện vọng 1 và 2 bây giờ chênh nhau 1,5 điểm nên các con dễ trượt cả hai nguyện vọng trên một địa bàn lắm - sẽ là một trải nghiệm khó quên cho các F1
Bây giờ nguyện vọng 1-2 được chọn theo cụm thi. Vd như cụm Cầu Giấy- Dống Đa- Thanh Xuân nên cũng đỡ hơn.

_Mới lái_

Xe tải
Năm nay thi 4 môn sẽ áp lực hơn nhiều những năm trước.

anhtuan071

Xe tải
Cụ này cùng lứa với em này.. Em thi vào cấp 3 năm 84 nhưng thực ra là hồi đó em được lên thẳng kg phải thi :)
Mình giống như cụ và thấy từ năm đó đến giờ nội thành Hà nội cũ chưa mở thêm được trường cấp 3 công lập nào .

Quản Tượng

Xe tăng
Cụ chủ thread nói éo đúng tí nào, ngày xưa thời em 8x đời đầu, thì c3 còn dễ, đh mới khó. giờ các cháu nó c3 áp lực hơn đh nhiều, không chỉ cho các cháu và bố mẹ, và gia đình nữa. Từ c3 lên đh giờ nó nhiều lựa chọn. chứ c2-c3 các cháu nó còn chưa phát triển hết, tạch công lập mà ko có tiền cho tư thục mấy trường ổn ổn tí là tèo ngày.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Em đang cafe trà đá chờ con thi chuyên nguyễn huệ đây hóng các cụ chém:))

C180K

Xe buýt
Chắc cụ ấy chưa có con hoặc con bé và nhà vô cùng có điều kiện ạ :)) :))
Em đang ngồi chờ con thi đây cụ, áp lực cả con cả bố mẹ đây. Học dân lập nó cũng lấy điểm cao và học phí nó nhẹ nhất cũng gấp đôi công lập. Áp lực thật đấy

quangsot

Xe lăn
Thi lớp 10 áp lực hơn thi đại học đấy cụ, nhà giàu thì học cái gì cũng được, còn gia đình bình thường thi lớp 10 không đỗ sau này khó thi được trường đại học tốt.
Các nhà có điều kiện cho con học trường dân lập tốt thì đa phàn có định hướng du học hoặc tham gia công việc của gia đình rồi.

aquatichung

Xe tải
??? Mở nhiều trường tư, giờ tổ chức thi để cho dân lập có học sinh ??? Em không hiểu cụ có hiểu vấn đề không? Ngày xưa thì không thi chắc, xưa thi mà trượt thì ở nhà luôn, giờ có trường tư mà học, ít nhất là không phải lêu lổng ở nhà cho đến đủ 18 tuổi.
Tôi rất hiểu vấn đề. Vậy thớt đầu tiên cụ bảo có áp lực gì đâu. Theo cụ ngày xưa không đỗ thì “lêu lổng”. Ngày nay không đỗ có dân lập. Thưa cụ là chỉ có vài trường dân lập thi khó hơn công lập vì nó chất lượng. Số còn lại khác gì đem con ra lề đường, giống như học bổ túc văn hoá như ngày xưa, nếu trượt cấp 3.

vu tuan ky nam

Xe tải
Chắc cụ ấy chưa có con hoặc con bé và nhà vô cùng có điều kiện ạ :)) :))
Cụ cho e hỏi học dân lập ở Hn học phí bao tiền một tháng ag?Con e học dân lập ở Hp đóng 2tr1 một tháng,học cả sáng và chiều,trường còn cấm đi học thêm ở ngoài