[Funland] Thị trường chứng khoán: đầu tư hay đánh bạc?

Hakipack

[Tịch thu bằng lái]
Thị trường cần phải minh bạch hơn thì nhà đầu tư mới chơi được

Dailongland

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.DaiLongLand.com
Em thấy đời người như một ván bạc nếu đi nhầm nước là dise ngày, ngay cả khi bác lấy vợ nếu đánh nhầm cửa là coi như xong :D

anhduc851

Xe hơi
UI zoi ơi đều như nhau hết thôi cụ àhh

ha pham

Xe đạp
Đầu tư không phải là rủi ro, thiếu kiến thức mới là rủi ro, nhưng ở TCCK Việt Nam có kiến thức cũng dậm ****, đúng là bó tay!!!

FC MU

Xe tải
Thị trường chứng khoán là kênh dẫn vốn cho nền kinh tế, nơi mua bán loại chứng khoán, nơi cung cấp môi trường đầu tư cho cộng đồng. Đầu tư cổ phiếu, nhà đầu tư góp phần gia tăng vòng quay đồng vốn, góp phần phát triển nền kinh tế và qua đó nhận lại lợi ích từ sự đóng góp của mình. Đánh bạc chẳng tạo thêm giá trị gia tăng nào và cũng không góp phần cho sự phát triển kinh tế. Tiền chỉ từ người này và sang người khác.
Đánh bạc thì có kẻ thắng người thua. Đầu tư chứng khoán khi nền kinh tế, công ty phát hành cổ phiếu phát triển mạnh, thì mọi nhà đầu tư đều có lời .
Đó là những điểm khác nhau giữa đầu tư chứng khoán và đánh bạc.

Tuy nhiên đầu tư chứng khoán và đánh bạc có những điểm giống nhau đó là có thể làm tăng giảm túi tiền của bạn.

TTCK có 2 đối tượng chính là nhà đầu tư và nhà đầu cơ. Nhà đầu tư có mục tiêu là dài hạn nên không bị dao động, không bị những bởi điều chỉnh ngắn hạn. Ngược lại, nhà đầu cơ vào cuộc với mục tiêu ngắn hạn, họ vào ra theo sóng của thị trường, nhiều khi không căn cứ vào kết quả kinh doanh hay những phân tích tài chính cơ bản. Khi cổ phiếu tăng trưởng nóng, sóng mạnh, nhà đầu cơ đổ tiền vào TTCK với tâm lý một vốn nhiều lời. Còn hy vọng giá tăng, thì họ còn đổ tiền vào. Khi thị trường nguội, họ sẽ lỗ lớn.

Mắt khác, khi có những cổ phiếu phát triển quá nóng, có những nhà đầu vào đúng sóng, ra kịp thời thu lợi nhuận gấp nhiều lần so với số lợi nhuận của công ty đó làm ra. Như vậy đã phải có nhà đầu cơ mất tiền tương đương. Thực tế này, khiến nhà đầu cơ giống như tham gia đánh bạc.

Mặc dù thị trường cần cả nhà đầu tư lẫn nhà đầu.Theo các cụ: nên là nhà tư hay nhà đầu cơ? Nhà đầu cơ có phải là con bạc không?
em thấy dùng từ đánh bạc là thích hợp hơn với từ đầu tư.

wavetau

Xe buýt
Kiến thức và nghiên cứu cũng đi thôi. Mấy anh CEO các hãng lớn còn thua chính sách Vn. Thôi coi như hên xui như đánh bạc thôi.

tundaubu

Xe đạp
đánh dài hạn k đủ kiên nhẫn, lướt sóng thì die => đánh bạc bác ah

xeom8x

Xe tải
Trừ trường hợp thôn tính, còn lại đánh bạc chuẩn hơn, mà quan tâm đầu tư hay đánh bạc làm gì, quan tâm là thu được gì thôi =P~

Streamline

Xe điện
Cụ cứ nhìn vào tài khoản của cụ năm vừa qua dương hay âm là rõ.
Dương là đầu tư mà âm là đánh bạc
:D

nongdanso

Xe hơi
như nhau cả thui cụ ah có lẽ chỉ là khác về hình thức :)

kieuviethuy

Xe hơi
Em đang tính thả ít vào CK đọc bài này thấy camarun quá. Hồi trước e cũng có người quen chơi CK bên japan thì cũng tàm tạm vậy mà về VN chơi thì te tua. Cũng tại công việc của e còn nhiều thời gian quá nên đang tìm thêm kênh kiếm tiền mua bìm cho con :(
Các bác nhiều kinh nghiệm chia sẻ cho em với ~X( chứ giờ cứ chờ vào đồng lương hàng tháng cũng chết.

Road3

Xe đạp
Em đang tính thả ít vào CK đọc bài này thấy camarun quá. Hồi trước e cũng có người quen chơi CK bên japan thì cũng tàm tạm vậy mà về VN chơi thì te tua. Cũng tại công việc của e còn nhiều thời gian quá nên đang tìm thêm kênh kiếm tiền mua bìm cho con :(
Các bác nhiều kinh nghiệm chia sẻ cho em với ~X( chứ giờ cứ chờ vào đồng lương hàng tháng cũng chết.
áp dụng cách chơi của các thị trường ổn định vào thị trường CK VN là nằm im cụ ạ .CK VN free style mà cụ ..

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Cụ cứ nhìn vào tài khoản của cụ năm vừa qua dương hay âm là rõ.
Dương là đầu tư mà âm là đánh bạc
:D
IEm thấy cả hai đều là đánh bạc mới đúng trong điều kiện CK VN

Dark

Xe buýt
Ở nc ngoài thì có thể coi là đầu tư, còn VN thì giống đánh bạc, các bác ở nc ngoài về vn te tua là đúng rồi, có tt nào khắc nghiệt như vn đâu :))

goodluck

Xe tải
Em thấy giống đánh lô đề chỉ trông vào may rủi

kieuviethuy

Xe hơi
Thế thôi em lại rút vậy. Cũng tại số em cờ bạc đen lắm kiểu như con quạ đen rớt xuống hố vôi làm đen cả hố í nên em chả muốn đánh bạc tí nào :-ss

hatrang1234

Xe buýt
Thế thôi em lại rút vậy. Cũng tại số em cờ bạc đen lắm kiểu như con quạ đen rớt xuống hố vôi làm đen cả hố í nên em chả muốn đánh bạc tí nào :-ss
Thật sự hiện tại, kênh chứng khoán vẫn là kênh tốt. Cụ cú chọn em nào cơ bản tốt, phát triển ổn định, đầu tư vào lãi suất vẫn hơn gửi tiết kiệm.

kieuviethuy

Xe hơi
Thật sự hiện tại, kênh chứng khoán vẫn là kênh tốt. Cụ cú chọn em nào cơ bản tốt, phát triển ổn định, đầu tư vào lãi suất vẫn hơn gửi tiết kiệm.
Em cảm ơn bác đã cho e lời khuyên. Em cũng hơi hơi khoái vụ này nên đang cân nhắc. Dù sao em vẫn hơi tin vào TTCK Việt nam mới chết :">

Road3

Xe đạp
Em cảm ơn bác đã cho e lời khuyên. Em cũng hơi hơi khoái vụ này nên đang cân nhắc. Dù sao em vẫn hơi tin vào TTCK Việt nam mới chết :">
cụ vào thì nhớ tránh mấy công ty của mấy anh xxx ra nhá .. không là chết đó cụ :D