[Funland] Thí sinh thi TN đạt 0 điểm T.A do ngủ quên tại phòng thi / trách nhiệm của cán bộ coi thi ?

Bixa1.0

Xe máy
Trước khi ngủ đã có 15’ làm bài mà không làm đúng nổi 1 câu nào thì 0 điểm chả oan.

bungbvt

Xe tăng
Em chắc đời cụ chưa bao giờ coi thi, làm giám thị nên không biết các kiểu làm bài của thí sinh nó phong phú thế nào. Nói thẳng ra, việc ngủ trong giờ thi không hiếm vì giám thị đ.. biết được thí sinh nó là thằng ng... không làm được bài hay thằng giỏi nhưng tinh vi. Coi thi thì có cả vài chục bạn quay lên quay xuống quay cóp, chép bài ... Nhắc nhở người ta có loa ổng ổng, có nhắc nhở toàn phòng thi bằng lời nói, trong giờ thi cả lớp đang im lặng làm bài nếu đánh thức thằng kia cũng đồng nghĩa với việc sẽ làm phiền đến bạn bên phải, bên trái, đằng trước, đằng sau, những bạn khác hóng hớt, sao cụ không trách nốt hai bạn bên cạnh, bạn ngồi trước, ngồi sau nó vô cảm không gọi bạn dậy cho đủ bộ??
Cái chính là cậu bé kia cũng chả oán trách ai nhưng một lô một lốc các nhà đạo đức mạng nhảy vào quy chụp người này người nọ trong khi nếu chẳng may bạn đấy là thằng học dốt thì chắc hẳn coi như chuyện ngủ quên là dĩ nhiên. Làm gì cũng thấy nói cái tình trong khi ra đường va quyệt một tý thì toàn thấy mang lý với luật, chửi bới tay chân.. ra để bắt đền nhau.
Ngày em thi đại học, cả phòng thi hết môn đầu nghỉ 1/3. Môn thứ 2 xong 1/3 bỏ tiếp. Môn cuối lúc nộp bài 1/2 phòng ngủ. Người làm dc bài chả ai ngủ cả. Dân trí giờ thấp quá dễ bị dắt mũi như bò ấy.

thanh040506

Xe trâu
Ngày em thi đại học, cả phòng thi hết môn đầu nghỉ 1/3. Môn thứ 2 xong 1/3 bỏ tiếp. Môn cuối lúc nộp bài 1/2 phòng ngủ. Người làm dc bài chả ai ngủ cả. Dân trí giờ thấp quá dễ bị dắt mũi như bò ấy.
Đây là thi tốt nghiệp cơ mà cụ☺

poiuy

Xe ba gác
Phải có những vụ kiểu này thì người ta mới có lý do thay đổi quy trình được. Ko có quy trình nào hoàn hảo lường hết được mọi việc, bắt buộc phải có sai rồi sửa.

Mặt trăng

Xe hơi
Xưa em đi thi đh thì chuyện ngủ trong phòng thi là hoàn toàn bình thường. Giám thị coi thi không có nghĩa vụ nhắc nhở thí sinh phải làm bài, nhiệm vụ của họ là chống gian lận, đảm bảo công bằng trong làm bài, còn việc làm hay không là trách nhiệm thí sinh!

tungLam.nwl

Xe tăng
Dạ, em update thông tin để cụ nắm thêm:
1- Các phòng thi từ 10 năm nay, không bao giờ quá 24 bạn/phòng, thường thí sinh được ngồi bàn riêng;
....
Thôi sau comment này em xin không tranh luận nữa, em chỉ lưu ý là giữa lý thuyết, giấy tờ và đời thực nó khác nhau lắm nên mới nói ý là cụ đã bao giờ làm giám thị chưa?? không có ý thách đố cụ mà nếu người nào đã từng làm việc đó rồi thì sẽ hiểu hết những vấn đề em nêu (mặc dù em chả liên quan đến công tác giám thị hay môi trường giáo dục). Trước khi phát ngôn buộc tội người khác là không có tình, không có trách nhiệm dù có là cào bàn phím đi nữa cũng cần phải suy nghĩ nhìn nhận dưới góc độ của người trong cuộc là giám thị, thí sinh đã. Cụ đã thử đứng địa vị người ta có 1.000 người buộc tội.. không phân biệt đúng sai, không có cơ hội thanh minh thì sao??

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, em update thông tin để cụ nắm thêm:
1- Các phòng thi từ 10 năm nay, không bao giờ quá 24 bạn/phòng, thường thí sinh được ngồi bàn riêng;
2- Cái quy chế bao giờ cũng kèm hướng dẫn và tài liệu tập huấn hàng năm, sau khi thí sinh ổn định làm bài, thường 1 giám thị sẽ ngồi trên, 1 giám thị sẽ ngồi dưỡi cùng lớp, bao quát, tránh đứng gần thí sinh tạo áp lực, làm thí sinh mất tự nhiên khi làm bài. Mỗi giám thị giám sát bao quát trên 10 bạn gần mình mà thôi. Còn thí sinh có các việc phát sinh, như xin thêm giấy thi, giấy nháp, hỏi giám thị thủ tục, hoặc có biểu hiện nghi vấn dùng tài liệu hoặc thiết bị công nghệ cao...vv thì giám thị vẫn phải LẠI GẦN thí sinh, không thể đứng từ xa phi giấy cho thí sinh được. Giám thị nào cũng hiểu điều này, không ai hiểu rmáy móc như câu chữ là KHÔNG ĐƯỢC ĐỨNG GẦN THÍ SINH như tay PGĐ Sở lý giải đâu ạ. Mặc dù về câu chữ, quy chế thi chỗ này nó cũng hơi ngớ ngẩn;
3- Về xử lý các vấn đề bất thường khi thi, có 3-4 vòng bọc lót, tinh thần là hết sức vì các cháu và không vi phạm quy chế, đồng thời bảo vệ giám thị. Vòng đầu là 2 giám thị trong phòng thi, vòng 2 là giám thị hành lang (quản 3-5 phòng), vòng 3 là cán bộ lãnh đạo điểm thi đi tuần thường xuyên, vòng 4 là cán bộ kiểm tra thi của Trường Đại học cử về phối hợp, có bất cứ bất thường gì, đều được hướng dẫn là 2 giám thị hội ý và báo cáo Điểm trường qua giám thị hành lang trước khi xử lý hoặc lập biên bản. Điểm trưởng lúng túng thì Hội ý với các thành phần, nếu vẫn lúng túng thì gọi đường dây nóng cho Lãnh đạo HĐ Thi cấp Sở, cấp này lúng túng thì gọi đường dây nóng lên đường dây Ban Chỉ đạo thi tại Bộ GD. Cho nên nói giám thị sợ sai, sợ vi phạm quy chế, sợ bị kỷ luật là bao biện thôi;
4- Các vấn đề phối hợp tác nghiệp giữa 2 giám thị được tập huấn kỹ lưỡng, từ lúc gọi thí sinh vào phòng thi -> ký giấy thi, giấy nháp -> phát giấy thi, giấy nháp -> lấy đề -> bóc đề -> phát đề -> coi thi -> nhắc còn 15 phút nữa hết giờ -> thu bài-> kiểm đủ bài-> cho thí sinh về->nộp bài về HĐ thi.

* VD thế này, về nghiệp vụ bóc đề, phát đề sẽ được tập huấn thế này: "khi bóc túi đề thi, gọi 1 thí sinh gần nhất lên chứng kiến niêm phong, ký biên bản chứng kiến bóc đề, sau đó cầm 2 mép trên túi bài thi dốc ngược xuống (để cho đề trôi xuống phía dưới, không cắt vào đề), sau đó cắt mép trên cùng túi đề, cắt 2/3 thôi, xem hé xem đúng môn thi chưa, nếu phát hiện sai môn thi (môn sau) báo ngay cho Điểm trưởng - nếu không sẽ lộ đề của môn đấy, nếu đúng mới cắt tiếp và rút đề ra, đếm xem đủ 24 đề chưa, sau đó mới phát đề theo thứ tự được hướng dẫn (thường theo hình chữ Z từ trên xuống, đảm bảo không có 2 thí sinh nào cạnh nhau có trùng mã đề), nhắc toàn bộ thí sinh kiểm tra đề, xem in rõ ràng không, có bị mất trang nào không...vv".

* Xử lý bất thường trong phòng thi, trường hợp có thí sinh ngủ sẽ đc tập huấn thế này: "Thí sinh ngủ mà ngáy to, ảnh hưởng bạn bên cạnh thì nhắc nhở. Thí sinh ngủ êm, không ngáy, thì còn 15 phút nữa hêts giờ, đánh thức và nhắc thí sinh hoàn thiện thủ tục chuẩn bị nộp bài".

Ngủ phòng thi thế này đã ăn thua gì đâu cụ, còn có cả tập huấn xử lý trường hợp nữ sinh vén đùi xem tài liệu giấu ỡ chỗ tế nhị nữa cơ, hoặc nữ sinh ghi công thức hóa lên tay, lên đùi để xem...
Ồ, nhiều thứ hay ho quá nhỉ.
Tôi là tôi thích cái vụ bắt nữ sinh rồi đấy.
Cháu nó không ghi gì lên đùi thì ta ghi lên, rồi ta đè nghiến ra bắt.

xukthal.

Xe lăn
Giám thị nhìn em nhoẻn miệng cười 😁
Em nhìn giám thị nước mắt rơi
😭

thanh040506

Xe trâu
Ồ, nhiều thứ hay ho quá nhỉ.
Tôi là tôi thích cái vụ bắt nữ sinh rồi đấy.
Cháu nó không ghi gì lên đùi thì ta ghi lên, rồi ta đè nghiến ra bắt.
Bác mà ghi lên thì bác bị bắt trước luôn rồi ạ.

TSTA

Xe container

poiuy

Xe ba gác
Quy đinh thường cứng nhắc, không phải lúc nào cũng có thể uyển chuyển được. Ai mà bị cái cứng nhắc ấy nó làm mình thiệt thì phải chịu thôi. Đơn cử như xin visa vào Mỹ, luôn luôn có 1 tỷ lệ bị từ chối mà chẳng đưa ra bất kỳ lý do gì và người bị từ chối cũng không biết tại sao mình bị từ chối trong khi người khác y hệt mình mà lại được chấp nhận, thậm chí họ còn tệ hơn mình nữa cơ. Vậy nên một khi đã không sai quy định thì đừng có gán cái tình vào. Cái tình chỉ nên đưa vào để bào chữa cho việc sai quy định thôi.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa ý kiến là trong năm học tới quy định thí sinh không được ngủ trong giờ thi rồi, thì mấy cháu học dốt đang phản đối ầm ầm, bảo: đã không làm được bài mà không cho chúng cháu ngủ thì phải cho chúng cháu về chứ, mà về đã có hẳn quy định rồi =))

uây tầu

Xe tải
Nhiều cụ cứ lấy lý do là nhỡ thí sinh đột quỵ nọ kia để trách giám thị. Vậy trong trường hợp ngược lại, giả sử thí sinh đó không làm đc bài rồi giả vờ ngủ để đỡ xấu hổ sau này, giám thị lại đánh thức nó dậy nó vẫn không làm được rồi xấu hổ tự vẫn thì sao nhỉ, lúc đó các cụ lại trách giám thị sao không để cháu nó ngủ.

cardreamer

Xe điện
Mỗi khi có sự gì, chúng ta nhất thiết phải tìm được ai đó phải chịu trách nhiệm hả các cụ? chứ không phải về cơ bản chính chúng ta phải chịu trách nhiệm trước hết về mình hả?
Cháu thì sinh kia còn biết cái lẽ phải như vậy, nó biết nhận lỗi về nó, nó quyết tâm ôn thi phục thù 1 năm, thật cũng đáng mặt làm giai lắm cháu. Rất mừng là cháu không tìm mọi cách đổ lỗi cho ai khác như tại giám thị, nhà trường, Bộ Dục hay to hơn nữa như bọn dân mạng. Cái bọn khi bàn về lý thì nó nói cái tình và ngược lại, nhẽ chỉ nên biết vậy thôi quan tâm tranh luận làm gì

thanh040506

Xe trâu
Nhiều cụ cứ lấy lý do là nhỡ thí sinh đột quỵ nọ kia để trách giám thị. Vậy trong trường hợp ngược lại, giả sử thí sinh đó không làm đc bài rồi giả vờ ngủ để đỡ xấu hổ sau này, giám thị lại đánh thức nó dậy nó vẫn không làm được rồi xấu hổ tự vẫn thì sao nhỉ, lúc đó các cụ lại trách giám thị sao không để cháu nó ngủ.
Cụ luyên thuyên lạc đề.