[Funland] Thi chứng nhận nghề PTTH: lạc hậu, hình thức và lãng phí

Xeomchocon

Xe tăng
Hôm nay đưa F1 đi thi chứng chỉ nghề phổ thông dành cho HS lớp 12, cá nhân em thấy nó chỉ là hình thức, lãng phí và chả có giá trị gì.
Trong hoàn cảnh mưa rét, dich bệnh mà HS vẫn phải thi tập trung, chia làm 2 ngày (lý thuyết và thực hành).
Nội dung thi: Tin học văn phòng.
Câu hỏi phần lý thuyết (chắc thực hành cũng kiểu vậy).
1, miêu tả cách di chuyển và click chuột.
2, Cách mở, di chuyển, đổi tên và xoá file.
3, mạng nội bộ là gì.
Người lớn hô hào 4.0, 5.0 nhưng làm kiểu 0.4 thế này vừa mất thời gian và tốn kém. Nếu muốn duy trì hình thức này sao không dạy/thi cái gì đó thiết thực hơn: nấu ăn, quét nhà, chẳng hạn….
Haizzzz
Có các nghề đó mà cụ....nhưng chắc trường khôngđăng ky...em thấy có mà....

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Gia đình k bắt nhà trường, nhưng dạy nghề như này thì dạy việc nhà còn hữu dụng hơn.
Ý thứ 2: trời mưa rét thế này, bố mẹ ngồi chơi sao lại k đưa đi được. Ngày thường con tôi vẫn tự đạp xe đi học. Ở nhà mấy thứ như: điện , nước, cưa, đục, hàn… rồi sửa chữa nhỏ, thay linh kiện đồ điện tử nó làm đc tuốt.
Theo ý cụ là phải để trẻ tự đạp xe dưới trời mua thế này mới ok đúng không.
Muốn dạy phù hợp với thực tế thì khó gì: bé gái dạy nấu ăn, làm bánh. Con trai thì dùng thành thạo kìm, khoan… hay kiến thức về an toàn … có cả tỷ thứ hữu dụng và thiết thực.
Học lớp 12 việc học hành thôi là đã vất rồi,nên bọn trẻ nó k thích mấy môn khoan cắt đuvj khoét đâu bác,học tin học là nhàn nhất trong mấy môn nghề rồi :D còn nếu đúng ra dạy nghề thì dạy lúc lớp 11 thôi

jazzzzz

Xe lăn
Thời của e gần 20 năm về trước thì bọn e thì đc tự chọn. Nhớ không nhầm thì chọn nghề điện ( như e thi) thi lắp một bằng điện cơ bản gồm cầu chỉ, ổ cắm, công tắc. Chọn nông nghiệp thì ghép chiết cây gì đó, có cả chọn nghề may vá gì đó nữa thì phải ( cái này e k chắc). Tác dụng thứ 2 e nhớ là đc cộng điểm thi tốt nghiệp, bây giờ thì k rõ như nào
Còn ngược lại mạn phép cho e hỏi cụ 2 điều :
1. Tại sao những việc cơ bản như nấu ăn, quét nhà cụ lại muốn đẩy cho nhà trường dạy mà k phải chính bố, mẹ phải là người có trách nhiệm dạy con cái.
2. F1 nhà cụ lớp 12 rồi mà vẫn phải đưa đi học, thi ạ?
Em giả nhời một cụ ở trên.
Gia đình k bắt nhà trường, nhưng dạy nghề như này thì dạy việc nhà còn hữu dụng hơn.
Ý thứ 2: trời mưa rét thế này, bố mẹ ngồi chơi sao lại k đưa đi được. Ngày thường con tôi vẫn tự đạp xe đi học. Ở nhà mấy thứ như: điện , nước, cưa, đục, hàn… rồi sửa chữa nhỏ, thay linh kiện đồ điện tử nó làm đc tuốt.
Theo ý cụ là phải để trẻ tự đạp xe dưới trời mua thế này mới ok đúng không.
Muốn dạy phù hợp với thực tế thì khó gì: bé gái dạy nấu ăn, làm bánh. Con trai thì dùng thành thạo kìm, khoan… hay kiến thức về an toàn … có cả tỷ thứ hữu dụng và thiết thực.

namson229

Xe điện
Vẫn dc cộng vào điểm thi tốt nghiệp à các cụ, năm 1991 , e ko đi học nghề.... xác định kiẻu gì cũng tốt nghiệp, 20 điểm là đỗ, ko điểm liệt , thi 4 môn .... học nghề vô bổ quá, đại khái, qua loa, thực hành ít

Dungha

Xe điện
Ngày xưa em học nghề điện ở chỗ Phạm Ngọc Thạch. Ai đăng ký thì học, thi không thì thôi. Cô chủ nhiệm cằn nhằn tí là căng. Em học đều nên cô chủ nhiệm bảo không cần thi nhưng em vẫn đăng ký vì tiện đi chơi với hội bạn:)). Cạnh trường có cái lò làm kem ốc quế 3k/1 que năm 2002 ngon đáo để. Thằng bạn em còn troll ông thầy bằng cách lấy dây đồng buộc giữa 2 chân cắm quạt treo tường chỗ ông ý ngồi. Ông thầy cắm phát nổ cái bùm. Thực ra với kiến thức vật lý lớp 12 thì lý thuyết cái bảng điện chả có gì. Cái chính là thực hành thôi. Mà hồi đấy không có khoan điện mà phải dùng khoan mồi.

polizia

Xe container
Đọc lại thấy buồn cười quá.
Tin học cơ bản là cái môn dạy truyền tay nhau hoặc tự mò.
Bât viết lý thuyết chối méo tả đc.
Đợt em học học Thuỷ Lợi năm 1 có môn tin học cơ bản, lý thuyết vấn đáp cũng hỏi phần cứng là gì, phần mềm là gì.
Mình chỉ bảo cái gì sờ đc thì cứng còn ko sờ đc thì mềm, vẫn đc chấp nhận :))

ung_sung_tu_tai

Xe container
1. Học nghề, thì chứng chỉ nghề ở lớp 12 là học sinh nào thích hoặc muốn cộng điểm ở một số trường hợp nào đó thì đăng ký mà học mà thi lấy chứng chỉ. Con cái nó thấy thích nó đăng ký, còn bố mẹ thất hình thức, lãng phí, khổ sở vì đưa đón... thì đấy là chuyện nội bộ của gia đình.

2. Cũng là học nghề, có cả loạt nghề khác nhau, học sinh nào thích nghề nào thì đăng ký học nghề đó. và tất nhiên, đăng ký cái gì thì học cái đó, thi cái đó. Con cái thấy thích và đăng ký học tin học, mà bố mẹ bảo cái ấy vô bổ, nấu ăn quét nhà tốt hơn. Thì cũng là chuyện nội bộ của gia đình.

3. Chuyện đưa đón, ấy càng là chuyện nội bộ của gia đình

4. Chuyện ảnh hưởng của thời tiết: Các địa phương tủy vào thực tế để có quy định phù hợp. Ví dụ ở HN có quy định nhiệt độ dưới 10 độ C thì học sinh tiểu học được nghỉ học. Còn chuyện học sinh lớp 12 mà thấy mưa rét tý là vất vả, khổ sở... thì đó cũng là chuyện nội bộ của gia đình.

Nói chung, nhà trường và xã hội có lẽ không phải nguyên nhân của cái sở thích khác nhau trong nội bộ gia đình.

Hôm nay đưa F1 đi thi chứng chỉ nghề phổ thông dành cho HS lớp 12, cá nhân em thấy nó chỉ là hình thức, lãng phí và chả có giá trị gì.
Trong hoàn cảnh mưa rét, dich bệnh mà HS vẫn phải thi tập trung, chia làm 2 ngày (lý thuyết và thực hành).
Nội dung thi: Tin học văn phòng.
Câu hỏi phần lý thuyết (chắc thực hành cũng kiểu vậy).
1, miêu tả cách di chuyển và click chuột.
2, Cách mở, di chuyển, đổi tên và xoá file.
3, mạng nội bộ là gì.
Người lớn hô hào 4.0, 5.0 nhưng làm kiểu 0.4 thế này vừa mất thời gian và tốn kém. Nếu muốn duy trì hình thức này sao không dạy/thi cái gì đó thiết thực hơn: nấu ăn, quét nhà, chẳng hạn….
Haizzzz
Thi nghề hình như cho các cháu học công lập đúng không ạ, con em học trường tư không thấy thông báo thi. Bạn bè e nhiều người kêu lạnh, rét khổ ghê. Mà thi chứng chỉ này có tác dụng gì ạ?
Con em học trường tư, đã có chứng chỉ ICT của Microsoft nhưng vẫn phải thì cái này.
Ngày xưa em học cc nghề cấp 3 là tháo lắp động cơ xe máy cơ
Đây là kì thi Nghề Phổ Thông Quốc Gia cho học sinh khối 12. Nếu thi đạt loại Giỏi: 2đ, Khá: 1.5đ, TB: 1đ. Điểm sẽ được cộng để xét tốt nghiệp phổ thông. Nếu cháu nào quên hoặc bỏ thi thì sẽ không được cộng điểm xét tốt nghiệp. Thực ra kỳ thi nghề PT là điểm cứu cánh cho các cháu có học lực kém các cụ ạh.
Em chẳng thấy con e học nghề gì, hỏi thì kêu cả lớp con ko ai thi )), con em cũng học trường thuộc quận CG.
Thi nghề này đăng kí tự nguyện. Nếu cháu bảo cả lớp ko đăng kí thi nghề thì không sao đâu Cụ nhé!
Thời nào rồi mà thi mấy cái này, rửa bát quét nhà còn tốt hơn, sao không nâng cấp lên cao hơn như An toàn trên gian mạng chẳng hạn.
Còn việc bố mẹ đưa đi trong ngày chủ nhật, mưa rét thì có sao, chả nhẽ phải để tự tụi nó đi mới ok àh.
Vâng, chả lẽ em lại mượn/ăn cắp lời cụ Má Phị hay Quakhoang để post còm.
Em chỉ quan tâm đến 2 việc:
- Sao gia đình bắt nhà trường dạy hết mọi thứ?
- Sao 18 tuổi vẫn phải chở đi thi nghề, chuyện thi này là đi quận/huyện khác, tỉnh/thành khác hay sao, kể cả rét như mấy ngày qua?
Vậy hai thứ đó có khác với cái 4-5 chấm và 0 chấm mà cụ so sánh không. Em chỉ là loại dưới đáy xh nên không hiểu hết hàm ý so sánh của cụ về giáo dục/dạy nghề phổ thông và hành vi thực tiễn của cụ về dạy và rèn luyện con cái.
Xin lỗi cụ nếu em bất kính.
Nay ku nhớn nhà em hôm nay cũng thi lý thuyết nghề lớp 12. Về hỏi em các loại quạt trong nhà máy thì em bảo nhiều loại lắm (1 pha, 3 pha, BLDC, quạt sên, quạt hướng trục...)
Xưa em thi nghề môn điện ở phố Bùi Ngọc Dương gì đó Xuk.thal
Trừ phi cụ sợ con cụ học kém không đủ điểm tốt nghiệp chứ không thì cho thi nghề làm gì cho phí thời gian? Em thật!
Ngày xưa bọn em nếu ai nhanh tay đăng ký thì được học tin học và điện, em chậm chân thì họ cho học nghề cây cảnh. Cũng cắt, ghép, tạo dáng cây... Sau đến khi thi lý thuyết, em mang phao ra chép bị thầy Hiệu trưởng tóm sống :)) may không bị đánh trượt. Thực hành thì ra mấy chỗ bán cây cảnh mua đại 1 cây ng ta đã tạo dáng sẵn xong mang đến nộp :))
Món nghề này nếu ông nào thi đỗ thì sẽ được 1-2 điểm và được cộng vào điểm thi tốt nghiệp THPT (nếu thiếu).
Nó là option, thích thì chọn ko phải bắt buộc.
Cụ ko thích, con cụ ko thích thì có toàn quyền ko thi ko học.

Cụ ko dạy nổi con cụ cái quyền tự quyết cho cả cái vấn đề đơn giản này lại đi bắt vạ nhà trường là cái ra răng.

Chỉnh sửa cuối: