[Funland] Theo dõi 3 bác chủ 911 Dakar, Land Cruiser 300 và Ranger Raptor phượt Trung Quốc, Mông Cổ

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em thì cực thích lái xe.

Em lái xe đường dài chưa bao giờ nghĩ là mình đi một mình cả.

Vì em + xe là 2 người rồi.

Cụ nào đam mê xe cộ + lái xe chắc hiểu.

Được lái con xe mình yêu thích trên mỗi cung đường được không khác gì cảm giác đi chơi với người yêu lúc mới hẹn hò.

Mỗi dịp đổi xe mới là kiểu gì em cũng nghĩ ra lý do để trốn vợ chạy đường dài vài ba ngày hoặc thậm chí cả tuần.

Đi 1 mình có cái hay là :
- Khởi hành lúc nào cũng đc mà ko phải hẹn, chờ ai ( sáng đi làm, tối đi chạy luôn) mà thấy có j ko ổn thì cũng hủy luôn được
- Có thể thay đổi lịch trình thoải mái, tạt té, nghỉ ngơi thoải mái ko cần tuân thủ lịch trình như chạy theo team
- Chạy 1 mình cũng thoải mái hơn

Nói chung đi 1 mình là sự tự do tối đa tuy nhiên gặp sự cố gì thì cũng 1 mình xử lý.

Hồi còn chạy xe máy em đa số là đi 1 mình nhưng cũng có vài chuyến "khi đi 1 mình khi về 1 đoàn" :))
Em thì chưa có được chuyến nào đi cả ngàn cây số 1 mình, dù rất muốn do còn cả đoàn f1 với gấu ở đằng sau😅. Nhưng đi 400-500 km thì đã đi rồi. Đi cùng nhiều người trên xe ồn ào làm mình mệt mỏi và bị phân tâm. Em muốn 1 mình hòa quyện cùng xe trên các con đường và thả cảm xúc lang thang, có khi trôi cả về cảm giác quá khứ đạp xe hàng 100km thời mấy chục năm trước 😅. Nhiều khi phải tắt nhạc 1 lúc vì mình dễ bị nó lôi cuốn thành ra đi quá tốc độ. Khi đó cần tắt nhạc đi để giảm hưng phấn và chùng lại tý.🤣

xexunghe

Xe tải
Nói thêm chút chuyện vì sao xe này về VN tháng 6/2023 mà tận tháng 8/2023 mới bàn giao.

Lý do là vì xe này là xe đầu tiên ở VN, nên việc đăng kiểm mất cả tháng trời. Bên hãng cần phải cung cấp tài liệu chứng minh mấy món phụ kiện là theo xe chứ không phải thêm vào. Nên hiện tại theo đăng kiểm thì các phụ kiện ngoài mâm lốp thì giá nóc, can nhựa túi đồ và tất cả những phụ kiện khác là đều có thể lưu hành bt.

Nên nếu bác nào lỡ thắc mắc là cái giá nóc này có bị phạt hay không thì có thể khẳng định là không.

Và điều này sẽ giúp cho chiếc xe thứ 2 và thứ 3 VN hoàn tất thủ tục đăng kiểm nhanh hơn. Ở trên có 1 bác nhắc về cái 911 Sport Classic của bác bác C$, xe này về cùng chuyến tàu với xe 911 Dakar nhưng đã lăn bánh và chạy trên đường trước khá lâu.

Ngày 1/6 bác chủ đăng ảnh xe đã về cảng.

Đến tận ngày 18/7 bác chủ đăng ảnh chụp ở Porsche SG, em dự là chỉ về trước đó nhiều lắm 1-2 ngày

Và phải đến ngày 26/8 thì hãng mới làm lễ bàn giao, cái này các bác gg thì sẽ thấy cả loạt báo đăng tin. Ngày 30/8 thì bá chủ đăng ảnh xe đã đăng ký ra biển số xong và chính thức công bố sẽ dùng để đi sa mạc Gobi (Mông Cổ)

Chỉnh sửa cuối:

xexunghe

Xe tải
Em thấy một số bác bảo sao không đi xe khác mà đi xe này, thì đơn giản chỉ là bác ấy thích.

Ngày 1/6 thì trang tin OtoFun News có đăng bài Porsche 911 Dakar đầu tiên Việt Nam là một chiếc xe đua offroad với những dấu ấn cá nhân hóa, các bác có thể vào xem.

Trong đó có đoạn "Nói về lý do quyết định mua mẫu xe đặc biệt này, anh cho biết mình hiện đang sử dụng một chiếc Porsche 911 GTS với thiên hướng xe đua thể thao, cùng một chiếc Mercedes-AMG G63 nổi tiếng về đi địa hình, vì thế 911 Dakar là sự kết hợp hoàn hảo."

xukthal

Xe lăn
Em cũng đa số đi 1m.😅 Nhất là đêm khuya đường miền núi vắng vẻ càng phê...có lần 1h đêm đi vào con đường liên huyện miền núi 1m 1 đường pha bi led sáng quắc 1 vùng soi rõ những căn hộ liền kề của cc bên kia TG nằm ở những NT 2 bên đường cảm giác rất phiêu lưu...thi thoảng lại ấn nút chốt cửa :)) lúc ý mà chết máy chắc còn phê nữa =))

xexunghe

Xe tải
Cập nhật mới nhất gửi các bác

Chỉnh sửa cuối:

rfs

Xe điện
Chuẩn rồi ạ, em nhớ em kết bạn với bác ý trên FB tầm năm 2011 -2012 gì đấy, bạn chung cũng toàn Nick OF kỳ cựu.

Em uống với Chã lâu lắm rồi, từ thời còn bia hơi Hồng Hường

xukthal

Xe lăn

xukthal

Xe lăn

vietbamboo

Xe điện
Không hiểu cụ hiểu từ " test xe " của em ở đây theo nghĩa nào? :)
Nếu như cách hiểu của cụ thì cụ chủ xe 911 không nên chạy xe thể thao, chật, thấp, tầm nhìn kém...mà nên chạy con xe êm ái rộng rãi tiện nghi, và thuê luôn lái xe cho mình chứ tội gì phải tự lái cho mệt. Mình ngồi băng ghế sau thảnh thơi nghỉ ngơi ngắm cảnh đẹp để sau chuyến phượt về còn review cho bà con biết cảnh TQ với MC nó đẹp như thế nào chứ nhỉ?
Đây là cách cụ nghĩ và cách cụ thích.
Nhiều người thích cầm lái, trong đó có cháu.

beSuSu

Xe điện
Em thì khoảng thời gian từ 13g- 13g 30 sau ăn trưa rất hay buồn ngủ. Nếu đi 1 mình thì em hay nghỉ ngơi uống nước. Còn buộc phải đi theo đoàn hay yc của tv gđ trên xe thì em hay uống nước vặt và lau mặt bằng khăn ướt trên xe. Qua giờ đó thì chạy vô tư. Nhưng đêm thì không chạy quad khuya được. Chợp mắt vài tiếng sáng mai đi sớm thì lại vô tư.
Sáng tầm 7-9am. Và tối 9-12pm là 2 quãng chạy rất tuyệt trên quốc lộ đoạn miền trung vắng vẻ.
Chiều thì chán, nắng và ko hưng phấn cụ ạ. 5-7pm thì chán. Ko cảm xúc.

Nhưng em chỉ thấy vui khi đi với vợ con đầy đủ. Hoặc ít với vợ.
Đi xa 1 mình, hay thậm chí với bạn cũng ko thích.

vietbamboo

Xe điện
Cách nghĩ của em là thế nào vậy? Cụ đọc kỹ chưa?
Xin lỗi cụ. Cháu đọc bị ngược chủ thể. Vậy là cụ diễn giải ý người khác. Ai chọn cách nào cũng được ah. Ko nhất thiết giống nhau. Cháu thấy nể cuộc hành trình của đoàn xe quá.

• Vodka
Reactions: rfs

le_petit

Xe tăng
Em thì chưa có được chuyến nào đi cả ngàn cây số 1 mình, dù rất muốn do còn cả đoàn f1 với gấu ở đằng sau😅. Nhưng đi 400-500 km thì đã đi rồi. Đi cùng nhiều người trên xe ồn ào làm mình mệt mỏi và bị phân tâm. Em muốn 1 mình hòa quyện cùng xe trên các con đường và thả cảm xúc lang thang, có khi trôi cả về cảm giác quá khứ đạp xe hàng 100km thời mấy chục năm trước 😅. Nhiều khi phải tắt nhạc 1 lúc vì mình dễ bị nó lôi cuốn thành ra đi quá tốc độ. Khi đó cần tắt nhạc đi để giảm hưng phấn và chùng lại tý.🤣
Đi cùng gia đình vui chứ cụ.
Lúc làm hướng dẫn viên cho con về các địa phương, địa hình đang qua, lúc làm mồi lửa cho cả xe chí chóe vui tai, lúc nghe mấy đứa nghêu ngao...lái vừa vui vừa ko mệt.

Leanh65

Xe container
Đi cùng gia đình vui chứ cụ.
Lúc làm hướng dẫn viên cho con về các địa phương, địa hình đang qua, lúc làm mồi lửa cho cả xe chí chóe vui tai, lúc nghe mấy đứa nghêu ngao...lái vừa vui vừa ko mệt.
Khổ, nhưng trong đám ý có "đứa" nó lại có thú vui tao nhã là điều khiển tài xế liên tục và alo "nó" hơi to🤣

le_petit

Xe tăng
Khổ, nhưng trong đám ý có "đứa" nó lại có thú vui tao nhã là điều khiển tài xế liên tục và alo "nó" hơi to🤣
Tôi thì cũng vẫn bị thế, nhưng đi đường dài từ 10km trở lên thì tôi cấm tiệt từ lâu rồi và tắt hoàn toàn từ lần đang trên cao tốc, tôi rẽ vào thị trấn gần nhất gọi taxi gửi về!