[Funland] Theo các cụ tiền mừng cưới 500k còn tồn tại bao lâu nữa?

f1_hn

Xe container
Tùy theo nơi tổ chức...

Chelski

Xe điện
Như title,theo các cụ thì tiền mừng cưới phổ thông sẽ tăng theo lộ trình ntn?1 củ thì chóng mặt,chả nhẽ đi 700k.
Vẫn 200k thôi, các cụ chỗ e ăn cưới sớm lắm, tầm 6 -7h sáng đã ăn rồi, nhất là mùa Hè, ăn xong sớm còn ra đồng làm cho mát ...

hell_angel0910

Xe buýt
Em 3x chưa cưới vk nhưng khi bàn sau này cưới chỉ 2-3 bàn, mời ng thân vs Ae bạn bè là bị phản đối ngay.

quandaica2001

Xe tải
Chả phải tính gì cho đau đầu với vỡ mặt, nếu mình có dư giả tiền thì vẫn đi bình thường như mọi người, nếu mình không có tiền thì không đi cũng chẳng sao. Bây giờ em mừng đám cưới đâu có hy vọng là họ đi đám cưới con mình sau này.
Đấy là cụ nghĩ đơn giản vậy thôi.Chứ đa số các cụ trên này không thấy vậy.

danleduc

Xe điện
Như title,theo các cụ thì tiền mừng cưới phổ thông sẽ tăng theo lộ trình ntn?1 củ thì chóng mặt,chả nhẽ đi 700k.
Tiền mừng cưới cũng tuỳ:
- Nếu họ hàng gần thì ko theo giá thị trường, dăm ba triệu đến vài chục triệu...
- Nếu bạn bè thân thì tuỳ mức độ thân có thể 1 tr, 2 tr...
- Nếu qh xã giao thường thì phải căn cứ tiệc tỏi chức ở đâu. Nếu gia chủ tổ chức ở nhà hàng, ks thì 500k-1000k, nếu gia chủ tổ chức ở nhà thì 300k-500k...

Với lại, như cụ nào nói, mây tầng nào, gió tầng đó...
Cá nhân em nghĩ, 1 công nhân làm lương tháng 8 tr thì cũng chả cần phải gồng mình để đi phong bì mừng cưới 1 tr làm gì...cũng ko giải quyết vấn đề gì ...oai 1 tý nhưng thâm hụt ví tiền thì lại khổ. :D

Hổ Con

Xe tăng
Em ghét nhất bị mời đám cưới con với đám cưới em, đoé biết mặt thế nào mà vẫn bị mời. Vậy là gửi quả phong bì chứ không bao giờ đi.
Vâng! E rút kn rồi, mình dân đen mời nhiều vất vả nhiều. Làm ít cho nó nhàn, bạn bè bt ko dc mời họ lại tôn trọng mình hơn. Cưới nhau xong nó ở với nhau, oánh cãi nhau ai biết. Ha ha. Chúng mày đi đâu tự chọn, tao cho 50% mà đi trăng mật.

john.wick

Xe tải
Tiền mừng cưới cũng tuỳ:
- Nếu họ hàng gần thì ko theo giá thị trường, dăm ba triệu đến vài chục triệu...
- Nếu bạn bè thân thì tuỳ mức độ thân có thể 1 tr, 2 tr...
- Nếu qh xã giao thường thì phải căn cứ tiệc tỏi chức ở đâu. Nếu gia chủ tổ chức ở nhà hàng, ks thì 500k-1000k, nếu gia chủ tổ chức ở nhà thì 300k-500k...

Với lại, như cụ nào nói, mây tầng nào, gió tầng đó...
Cá nhân em nghĩ, 1 công nhân làm lương tháng 8 tr thì cũng chả cần phải gồng mình để đi phong bì mừng cưới 1 tr làm gì...cũng ko giải quyết vấn đề gì ...oai 1 tý nhưng thâm hụt ví tiền thì lại khổ. :D
công nhân lương tháng 8 tr thì họ cũng tổ chức ở nhà căng bạt chứ không ra ks nên tầm 300k 500k là dư, đâu có lý do gì mà gồng 1 tr
thế nên xã giao thì nó tùy vào tổ chức ở đâu, ks 5 sao đương nhiên đi nhiều hơn
còn người thân họ hàng gần thì lại phạm trù khác nữa

john.wick

Xe tải
Bên Campuchia làm ngược lại ta, họ mừng đám cưới sau khi đã ăn xong cỗ. Cỗ to thì mừng nhiều, cỗ nhỏ thì mừng ít.
Như thế cũng hay 😀
thế chung quy lại vẫn là tùy xem tổ chức tốn bao nhiêu
bên ta thì xem nơi tổ chức là biết thôi

mabu44

Xe điện
Giá trị thực thì sẽ đc tồn tại mà không ai thắc mắc đc. Tùy vùng, và tùy mối quan hệ thôi. Ví như làm cỗ ở nhà thì người hàng xóm, bạn bè đều có thể tính ra được mỗi mâm cỗ khoảng bao tiền, rồi ước lượng đi cho hợp lý. Hay ăn ở khách sạn thì thùy độ sang chảnh cũng có thể ước tính mâm 4t hay mâm 6t mà đi, về cơ bản m mừng đủ tiền mình ăn là đc. Còn kinh tế khó khăn thì thôi, gửi chứ ko đi, hoặc đến tối hôm trước uống nước rồi về. Cỗ quê vẫn mừng 300k là bình thường, vì làm mâm 6 ở quê chỉ 1,5t là cỗ chén ngon rồi. Bia rượu thì nhà chủ phải mời thêm thôi. Còn nếu tình cảm riêng thì ngẫu hứng, chẳng có con số nào là chung cả. Giờ 500k thì sau tăng lên 800k vẫn hợp lý, đâu nhất thiết phải là 1T

john.wick

Xe tải
Công nhận xung quanh cái đám cưới người ta tổ chức đủ các loại kinh doanh để làm tiền như tổ chức sự kiện, làm cỗ, chụp ảnh cưới, quay phim, trang điểm cô dâu... Cả một đống thứ nó đội giá đám cưới lên. Riêng khoản ăn thì đời em đã ăn tầm không dưới 500 thì cũng 1000 đám cưới mà chưa lần nào thấy cỗ ngon. Nhất là gần đây thì thấy nó cứ na ná như nhau về cách tổ chức về cỗ.... Ăn thật sự là thấy nó không vào. Chưa kể cưới xin người ta mượn cớ uống vô tội vạ hò hét... Như đợt Covid em đi một đám cưới chỉ tổ chức gọn nhẹ nhưng bạn cô dâu chú rể vẫn bỏ cả khẩu trang hò hét 1,2,3 cứ như phun nước bọt vào cả bàn ghê thật...
ăn ở đám cưới là ăn cho có, toàn làm sẵn từ hôm trước hôm sau hâm lại, gà thì còn đỡ chứ nếu có hải sản không tươi thì tệ. tuy nhiên nếu ở ks 4 sao 5 sao thì nó cùng đầu bếp khách sạn nên cũng ổn phết tất nhiên mắc hơn nhiều.

Đi Lang Thang

Xe buýt
nước nổi thuyền nổi thôi cụ, xoắn gề ;))
nếu cụ có thói quen đi tắt đón đầu nhưng vẫn phải căn ke về chi tiêu thì cụ cứ thêm vào 5 chục thành 550 cho khỏi áy náy
à mà xăng có thể giảm thêm 3k... cụ để 450k là đẹp bạc :))

haiyen1012

Xe điện
Em tuổi trung niên rồi, mình và bạn bè cùng trang lứa đều đã coi như trả xong món nợ mồm với nhau nhưng bây giờ em đi làm ở 1 công ty khá nhiều các cháu trẻ 9x đời cuối, 1 năm cứ 5-7 cái thiếp mời, thôi thì coi như 1 khoản đầu tư không hoàn lại. Mà tính em thì mời cưới dù có đi ăn hay không cũng cứ đóng phong bì như nhau theo mức phổ thông bây giờ là 500k, không đi được thì gửi.
Em nghĩ là mức 500k bây giờ vẫn còn duy trì được 1 thời gian nữa nếu giá cả không tiếp tục tăng nhưng gia đình gia chủ sẽ căng hơn 1 chút cho chi phí tổ chức.
Vé ăn cỗ phổ thông ở thành phố từ trước đến nay tăng từ 100k - 200k - 300k rồi nhảy lên 500k (bỏ qua số 4 chắc là xấu) nên em nghĩ có tăng sẽ tăng lên 600k - 800k rồi 1tr :)
Văn hóa trả nợ miệng khiến cho cả chủ và khách đều mất, chỉ có nhà hàng và dân nấu cỗ là kiếm ăn được thôi

Chỉnh sửa cuối:

T Rưng

Xe máy
Đám cưới có phải kinh doanh đâu mà sợ gia chủ lỗ nọ kia, tùy quan hệ mà đi

NNS

Xe ngựa
từ khi Covid xuất hiện, dân cũng đã thay đổi về quan điểm cưới hỏi ma chay, nói chung thân hãy đi còn không thì kệ bố nó, thằng éo mời cũng éo ngại nữa, mà thằng éo đi cũng hóa ra éo sao, ai trách? ma chay thì ừ còn bảo nghĩa tử nghĩa tận, quan hệ tới tiễn, ko phải mời hay báo, tự nhắn nhau đến tiễn biệt và chia buồn với gia đình. còn cưới hỏi thì tốt nhất nên thu hẹp tối đa diện khách mời, thân lắm mới đi ăn cưới, còn sơ giao in ít xa xa thì thôi, miễn đi cho đỡ phiền cả thằng mời lẫn thằng ăn, trừ 1 số quan chức, quan hệ trả nợ miệng, đút lót trá hình, chứ đa phần dân thường thì chỉ béo nhà hàng.

tung1311 .

Xe container
Các cụ nên mừng ít thôi với các đám cưới mời kiểu xã giao, có tí quen biết, dần dần mọi người sẽ bảo nhau không nên tổ chức to, mời lung tung :D

beSuSu

Xe điện
Bayh fb, mxh làm ngta bị cuốn theo cách sống hình thức quá :P … cứ phải đủ thủ tục nào là rạp đẹp, hoa tươi, bánh/rượu vang… nên cỗ cưới chắc k tốn bằng các option kiểu ‘tổ chức sự kiện’ cưới :).
Nói chung là rất tốn kém cho gia chủ, k có đk kte thì thực sự là gánh nặng.
lúc nào chả hình thức, chẳng qua cái đẹp, cái tươi mỗi thời thì tiêu chuẩn nó khác thôi.

coquay

Xe container
Từ xưa đến h e ghét đi ăn cưới hay ăn cỗ vì thế hầu như những người mời cưới e mà ít gặp ko thân là ko đi đến khi e cưới thì cũng thế mời đúng những ngưòi cần mời ko bày vẽ mệt mình mệt ngưòi mặc dù ông bà kêu là ko bỏ người này ngưòi kia đc