Thêm nước làm mát

blue esc

Xe tải
Xe em đang dùng nước đỏ (hãng đổ vào). Dạo này em thấy màu nó hơi nhạt nhạt(em cũng thêm nước cất mấy lần rùi, mỗi lần thấy hụt thì thêm thui) nên định thêm ít nước làm mát cho đều nhưng hỏi toàn thấy nước xanh, ko có nước đỏ. Em thêm nước xanh vào có ảnh hưởng gì không các cụ ơi?

wasabi

Xe tăng
xe cụ mấy tuổi, chạy bao nhiêu cây rồi mà nghe có vẻ hay bị hao nước thế. Bao lâu thì cụ phải bổ xung và bổ xung liều lượng ntn? Lúc bổ xung bình phụ còn hay hết. Còn nc mát thì xanh là xanh, đỏ là đỏ ko thể trộn lẫn đc. Trên này có cụ Duylinhaudio có nc đỏ đấy, Hn tìm thiếu gì. Nếu lâu rồi thì mua cả can to về xúc xả thay luôn.

blue esc

Xe tải
Xe em cũ rồi, cũng ko hao nhiều đâu ạ. Em đi độ tháng thì phải thêm độ nửa chai lavie, bình phụ nhìn chung vẫn còn nhưng về mức min là em bổ sung để bằng max thì nghỉ. Cảm ơn cụ đã chỉ giáo, mai đi làm chắc em qua cụ Duy linh phát.

giangcoi28

Xe tải
Hóa ra là vậy phải tìm đúng màu để đổ hả bác, e toàn chế thêm Lavi@-)

saunhen

Xe tải
lavie xin quá kụ ợ, nước do nhà máy nước cung cấp là được roài

anhtho

Xe ngựa
Cụ nhìn cái siêu đun nước lâu ngày nó bị đóng cặn cũng gớm. Nếu két nước xe mà cụ đổ nước máy thì bên trong nó cũng thế đấy!

blue esc

Xe tải
Trong tiêu chuẩn của nhà SX thì nước bổ sung là nước cất và nước làm mát tỷ lệ 50:50. Nước cất thì em lười mua nên toàn hứng nước điều hòa đổ vào, còn nước làm mát thì chưa biết ở chỗ nào nên phải đi mua. Thấy nhạt quá thì đổ cho có mầu thui chứ thường, em cũng chỉ đổ nước ko.

wasabi

Xe tăng
Xe em cũ rồi, cũng ko hao nhiều đâu ạ. Em đi độ tháng thì phải thêm độ nửa chai lavie, bình phụ nhìn chung vẫn còn nhưng về mức min là em bổ sung để bằng max thì nghỉ. Cảm ơn cụ đã chỉ giáo, mai đi làm chắc em qua cụ Duy linh phát.
hị hị cái đỏ đỏ là ko bình thường rồi, bình thường thì xe chạy cả năm mới phải bổ xung tí tẹo thế thôi, xe cụ bổ xung hàng tháng vậy là có hở chỗ nào đó rồi, bé thôi, hơi nước bốc hơi qua chỗ đó khiến hao nước. em ko rõ xe cụ cũ đến mức nào, nhưng cụ nên kiểm tra lại hệ thống làm mát đi. Kiểm tra ko thấy vẫn đề gì thì nếu có điều kiện cụ thay cái nắp két nước mát, hàng gin xịn nhé, ko chơi mấy ông lởm chợ giời. Nắp két nc trông đơn giản vậy thôi, nhưng quan trọng lắm đấy.
Cụ kiểm tra thường xuyên và bổ xung như vậy là chuẩn đấy. Bổ xung nc mát thì dùng nước cất hoặc Aquafina cũng đc, nhưng ko thể bổ xung nhiều, dung dịch làm mát bị loãng.

bacnv

Xe buýt
Xe em đang dùng nước đỏ (hãng đổ vào). Dạo này em thấy màu nó hơi nhạt nhạt(em cũng thêm nước cất mấy lần rùi, mỗi lần thấy hụt thì thêm thui) nên định thêm ít nước làm mát cho đều nhưng hỏi toàn thấy nước xanh, ko có nước đỏ. Em thêm nước xanh vào có ảnh hưởng gì không các cụ ơi?
Cái này em cứ chay ra gara cho nó lành, mất ít xiền nhưng yên tâm:))

mati

Xe buýt
Cái này em cứ chay ra gara cho nó lành, mất ít xiền nhưng yên tâm:))
Gara cũng tùy nơi thôi cụ.Có chỗ nó tương nước máy cho nhanh.
@ cụ chủ thớt.Nếu xe cụ đã cũ,lâu chưa thay nước làm mát em tư vấn nên xúc két nước,thay mới bằng nước Mobil.Loại này Ready mix,không phải pha phách gì,mỗi tội hơi đắt (120k/lít) nhưng ngon.Em chạy hơn 2 năm rồi,nước vẫn xanh ngắt,không có 1 tí cặn nào.Chưa bao giờ nhiệt độ máy lên quá vùng chuẩn,kể cả leo Tam Đảo hay Hải Vân

apgroup

Xe tải
Em nghĩ ko nên đổ lavie và các loại nước khoáng -> chắc chắn là có Ca,Mg ...là những chất có thể tạo thành cặn như trong ấm nước ấy ạ.
Nếu ko bổ sung được nước cất thì đổ tạm aquafina vì nó là nước lọc thường, ko phải nước khoáng
Còn nước làm mát chính hãng (của Toy) em nhìn thấy, loại nhập khẩu, có tem thì nó là màu đo đỏ. Nước xanh chủ yếu là nước các doanh nghiệp trong nước đóng.

blue esc

Xe tải
Hôm qua em qua bác Duylinh mua luôn 1 can nước đỏ rùi, đổ vào bổ sung xe cho nó yên tâm, đúng hướng dẫn của nhà sản xuất. 1 can này với 1 can nước cất em để trên xe chắc đi được 1 năm là ít. Cho nó yên cái tâm.

chubin

Xe đạp
Hôm qua em qua bác Duylinh mua luôn 1 can nước đỏ rùi, đổ vào bổ sung xe cho nó yên tâm, đúng hướng dẫn của nhà sản xuất. 1 can này với 1 can nước cất em để trên xe chắc đi được 1 năm là ít. Cho nó yên cái tâm.
em hỏi các bác là dùng nước làm mát cho xe máy (xe ga) châm cho xe ô tô được ko ạ?
em thấy nước làm mát của honda vn (nhập thailan) bán là 27K 1 bình 700ml đổ luôn ko cần pha, màu xanh.

giangcoi28

Xe tải
Ủa phải chế thêm nước cất hả bác. em chưa hiểu lém#:-s

xanoxa

Xe tải
Bác nên dùng đúng loại nước làm mát có màu giống như trong xe để châm thêm vào cho chắc ăn. Vì nếu dùng không đúng nước làm mát có thể làm hỏng hệ thống làm mát của động cơ. Không nên dùng nước lã, nước sinh hoạt, nước đóng chai có chứa khoáng chất để châm thêm, vì nguy cơ bị đóng cặn, gây rỉ sét trong hệ thống rất cao, dẫn đến việc rò rỉ nước làm mát.
Bác nên vào hãng để họ châm thêm hoặc vào đó mua về tự châm cũng được. Bởi trong hãng có loại nước làm mát siêu bền có gốc etylen glycol không chứa silic, amin, nitrit và borat. Nếu bác tự pha thì phải có nước không ion hóa và pha với tỉ lệ 50/50 mới tốt.

chubin

Xe đạp
em hỏi các bác là dùng nước làm mát cho xe máy (xe ga) châm cho xe ô tô được ko ạ?
em thấy nước làm mát của honda vn (nhập thailan) bán là 27K 1 bình 700ml đổ luôn ko cần pha, màu xanh.
em đưa cái hình lên, các bác tham khảo; em nghĩ bổ xung chắc dùng loại này chuẩn, ko cần pha chế, rẻ; 22 000/ 0.8lit
SH/AB còn dùng nữa là oto con. hạn sử dụng 2 năm

blue esc

Xe tải
Ủa phải chế thêm nước cất hả bác. em chưa hiểu lém#:-s
Khuyến cáo của chính hãng là 50:50 bác àh. Chứ ko em vác cả can nước đỏ đổ vào luôn. Ngại gì đâu. Đổ nhiều nước đỏ quá thì xe đi ko đạt được nhiệt độ cần thiết để làm việc=> tốn xăng, cũng ko phải cái hay.

Chỉnh sửa cuối:
"" Chưa bao giờ nhiệt độ máy lên quá vùng chuẩn,kể cả leo Tam Đảo hay Hải Vân " - bác Mati

Hihi, BGHH chỉ biết thỉnh thoảng bổ sung nước làm mát vì khi mua xe họ dặn thế. Vậy nhìn vào đâu để biết nhiệt độ máy lên quá hay ko quá vùng chuẩn hả bác. Thanks bác.

Chỉnh sửa cuối:

nhatcoiasia

Xe hơi
các Bác cứ cho nc sạch và cho thêm ''ABRO Radiator Coolant'' (màu đỏ)là ok rồi.
chúc các Bác chạy xe an toàn:>

Havoline Caltex

Xe máy
Nước màu đỏ thì cụ dùng Caltex Xtended Life Coolant nhé, nước màu xanh thì chất lượng không bằng.