[Funland] Thêm nhiều trẻ chích ngừa Vaccin ComBE Five nhập viện điều trị

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Tiến bộ thì nó sẽ vẫn sx . Ko sx nữa thì phải ra loại khác hoặc ko phù hợp nữa
Cụ lại lệch chủ đề rồi , e và cụ đang so sánh mũi 5.1 so với 5 mũi đơn . các nước y học họ phát triển thì có nước nào tiêm 5 mũi đơn đâu cụ .
Còn vaccin 5.1 nó có mấy loại .
https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Vắc-xin_5_trong_1
Còn vì sao nó ko sản xuất thì cụ sang đó mà hỏi

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Mạng người mà cụ nói đen thì đành chịu? Có TH tử vong và chưa đưa ra được nguyên nhân cụ thể. Rồi thêm hàng loạt trường hợp sốc phải nhập viện cấp cứu. Mà k ngừng còn bảo nghĩ cho số đông.
Để ngừng điều tra và tìm vaccin mới thay thế thì tầm ít nhất 6 tháng tới 1 năm , thậm chí còn lâu hơn thế .
Trong thời gian đó nếu ko may có dịch bệnh viêm màng não , ho gà , viêm phổi , bạch hầu thì số lượng bé tử vong chắc chắn lớn hơn con số 2 nhiều lần .
BT Tiến làm về dịch tễ thì quá hiểu điều đó .

Nam Tào

Xe điện
Vâng, thế cụ cứ tiêm thuốc nào sốt đùng đùng thậm chí là tím tái đi cho nó tốt.
Cùng 1 đứa trẻ tiêm thuốc miễn phí thì sốt, tiêm dịch vụ thuóc xịn thì k sốt, thế thì theo cụ ra phường tiêm thuốc rẻ tiền cho tốt nhỉ
Cụ có vấn đề về đọc hiểu à ?

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy nên tiêm bại liệt, viêm não Nhật Bổn, lao, bạch hầu. Hết ạ. Còn các loại khác con các cụ đều có điều kiện tiêm rồi, thuốc lại tốt nữa, thế thì lấy đâu ra dịch.

U10

Xe buýt
Vaccin sau tiêm ít nhất 1 tháng mới đạt đc lượng kháng thể như mong muốn , khả năng phòng bệnh ko bao h đạt 100% , chỉ tầm hơn 90% , có những vaccin phải nhắc lại như viêm gan B . Cụ cứ nhìn dịch sởi ở VN năm 2014_hay dịch sởi châu Âu năm ngoái thì biết ko tiêm vaccin sẽ hậu họa thế nào . Con cụ mới 2 tuổi , chưa nói đc gì nhiều đâu .
Rất nhiều người hiểu lầm về tác dụng của vắc xin và những triệu chứng sau tiêm.
Hiện tại ở Úc cũng đang có trào lưu tẩy chay vắc xin vì nhiều người bảo tiêm xong con tôi bị sốt, bị ốm, rồi có trường hợp dị ứng này nọ rồi bảo tại vắc xin.
Chính phủ bên đó đang phải vận động, khuyến khích các gia đình cho con đi tiêm vắc xin.

Tiêm xong bị sốt là chuyện bình thường vì lúc đó cơ thể đang sản sinh ra kháng nguyên, và vì thế mà sau này cơ thể tự bảo vệ được trước bệnh đó. Người lớn hay trẻ con đều thế cả.
Em năm ngoái, trước khi đi Phi phải làm 5 loại vắc xin, 1 uống 4 tiêm. Bác sĩ bảo chia làm 2 lần vì làm hết 1 lần sợ hơi đau. Em bảo thôi, em ngại đi (cách nhà khoảng 60km) cho em hết một lần luôn đê. Tiêm xong ngồi chơi chém gió tầm gần tiếng rồi về. Sau đó về nhà được nằm 2 ngày mệt và hơi sốt thôi.
Cá nhân em thì vẫn luôn ủng hộ việc tiêm vắc xin để phòng bệnh.

Có điều trường hợp trẻ con tiêm xong tử vong như thế thì đúng là rất buồn, dù nguyên nhân là gì.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Có điều trường hợp trẻ con tiêm xong tử vong như thế thì đúng là rất buồn, dù nguyên nhân là gì.
Trường hợp này theo suy nghĩ của em có cả nguyên nhân chủ quan và khách quan . Và em tin hướng đi của bộ y tế là đúng . Chỉ sợ lũ kền kền nó phá đám thôi .

Fd79

Xe tải
Theo em được biết là những thuốc đã chứng minh được hiệu quả tác dụng trên lâm sàng và được cấp phép lưu hành ở nước ngoài thì sẽ được miễn thử nghiệm lâm sàng... Còn tác dụng của nó ở Việt Nam thì sẽ được báo cáo và xem xét để ngừng sử dụng, cũng sẽ ngừng sử dụng khi nước cấp phép báo cáo tác dụng không mong muốn của thuốc và ngừng lưu hành. Còn với những trẻ ở VN thì do cơ địa không hoàn toàn giống với trẻ ở ẤN Độ nên tỷ lệ trẻ em bị sốc phản vệ hoặc dị ứng cao hơn. Nhưng mà 2 trường hợp tử vong là không chấp nhận được, cần phải xem kỹ, có thể nguyên nhân còn do cán bộ y tế tiêm chưa đúng cách, tiêm sai thuốc, sai liều...
Ngày trc vacxin hàn quốc được dùng cho trẻ châu phi, giống nó khỏe nó chịu đc, t.em việt yếu nên hay phản ứng giờ lại nhập hàng ấn độ chắc còn kém nữa. Dưng mờ các kụ đừng bảo nhau bỏ tiêm chủng nhé, tiêm chủng có ý nghĩa ngăn không cho xuất hiện dịch với đại dịch trong cộng đồng( lịch sử châu âu bị, dich hạch tả)
P/s các kụ có đk cứ chơi hàng EU yên tâm hơn nhé!

le_no_vo

Xe hơi
Có em đây, vẫn đang chờ não mô cầu mà họ bảo đầu 2019 mới có. :(
Cơ mà chuyện này chẳng trách chị tế được, trách bọn truyền thông làm láo thôi.
Cháu cực kỳ chậm hiểu, cụ giải thích tại sao bọn làm báo lại dính dáng đên việc của chị Tế được? Hay ý cụ nói chị ý bịt hết được mồm chúng nó?

thuyht119

Xe tải
Tiêm càng sớm càng tốt chứ, cứ loại đắt mà phang. Phòng những bệnh này có 6in1 Hexaxim tiêm mấy lần hết cũng tầm 4-5tr. Nhà ai có con gái sau đến tầm trên 18 tiêm cả ngừa HPV gây ung thư cổ tử cung nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Tiêm càng sớm càng tốt chứ, cứ loại đắt mà phang. Phòng những bệnh này có 6in1 Hexaxim tiêm mấy lần hết cũng tầm 4-5tr. Nhà ai có con gái sau đến tầm trên 18 tiêm cả ngừa HPV gây ung thư cổ tử cung nữa.
Hpv vaccin này đang còn nhiều bàn cãi cụ ạ