[Funland] The Unforgiven

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy version này hay hơn version chính thức mặc dù là live ngoài trời. Lúc đó giọng James Hetfield đang ở đỉnh cao. Và đoạn tỉa guitar nghe phê ngất luôn
Đêm hôm nghe tiếng guitar phê thật.
Cảm ơn cụ!

scorp8x

Xe container
Nó cũng như dân VN vẫn mê nghe bolero thôi cụ nhưng nó đâu có p/triển mạnh nữa đâu. Nghe nhiều là chủ yếu nghe những bản hit cũ. Chứ mấy năm nay em ko thấy hit nào đình đám của Rock trên Youtube, các bxh lớn hay là các lễ trao giải âm nhạc cả. Các ca sĩ, nhóm nhạc mới ra đời l.quan đến Rock cũng chưa thấy ai nổi tiếng gây đc tiếng vang cả.
Công nhận là sau thời rực rỡ Metal, Pink, Scorp, Gun ...thì hình như ko còn band nào đạt tầm cỡ vậy. 10 năm nay band nào nổi nhất các lão nhể

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Nay có thớt hỏi về cảm nhận các tuyệt tác hội họa, e chợt nhớ đến The Unforgiven của Metallica. Đây có thể nói là một tuyệt phẩm thập niên 80, một tác phẩm xuất sắc được vẽ lên bằng âm nhạc.
Covid dài ngày, mời các cụ thưởng thức để thấy màu của tâm hồn.
Ngày xưa ở quê ko biết guitar là cái chi. Hôm đi thi đại học ngồi trên chuyến tàu đi từ HN vào Huế thi tiếp khối B. Đến ga Quảng Trị có một em lên ngồi cạnh cũng vô Huế thi. Đi đc nửa đường em cho nghe ké thì đúng bài ni. Mình hỏi bài chi thì em nói tên Unforgiven nhạc Rock. Mình nghe say sưa cho đến lúc vô Ga Huế vẫn ko hỏi em tên chi, phương thức liên lạc như răng (năm 2002 bọn em chưa có di động). Cho đến khi xuống sân ga rồi mới thấy hối hận nháo nhào chạy lên toa để hỏi lần nữa thì em đã xuống mất rồi. Hic, đến bây h vẫn ko thể quên được em phong cách tiểu thư, tóc dài, không đeo kính, xinh, cao tầm mét 6, đeo tai nghe đĩa CD.

Đỗ đại học ở ngoài Bắc, lớ ngớ kiểu gì thằng bạn cùng nhà lại đam mê Rock ballad. Hắn đam mê tới mức mà 3 tháng trời ăn mì tôm để dành tiền mua con guitar điện hàng bãi Nhật. Và từ đó mình chết mê chết mệt với Rock Ballad.

Có những lúc thất tình, cạo trọc đầu và nghe Ùnorgiven.
What I've felt
What I've known
...
Bây h vợ con, business nó vận vào người nên những thứ đó ko còn nữa.

Thi thoảng tự hỏi quán Polygon ở Núi Trúc đã chuyển đi đâu chưa hay vẫn còn...

Có cụ nào hay lui tới Polygon thời 2012-2013 ko? Nhớ quá!

tieunhupha

Xe điện
Rock lúc nào cũng cần phải đủ cả 1 band nhạc cụ thế kia bảo sao càng ngày càng chết dần chết mòn nhỉ.
Mỗi dòng nhạc đều có chu kỳ và cần những sáng tạo để hợp thời hơn cụ ạ. Rock đã trải qua đợt suy thoái khoảng gần giữa thập niên 90 khi các boyband, girlband trẻ trung , xinh xắn và có thể biết hát hoặc chỉ đứng cho đủ người thống trị. Nhưng sau đó Nu metal hay altenative đã bắt đầu đòi lại sự quan tâm từ lớp trẻ ngay từ những năm 2000 đấy thôi cụ.
Rock chẳng bao giờ chết được cụ ạ, vì đó là tinh thần điên cuồng, là sự phối hợp nhịp nhàng trong tập thể để dù có lead là guitar hay vocal thì những "ông" khác cũng sẽ có những khoảng solo dù là drummer hay bassist.
Em giờ ngoài những album rất cũ thì vẫn nghe những album trong vài năm gân đây của Pinkfloyd và ko thể hiểu vì sao những ông già đã O70 vẫn chơi tuyệt hay như vậy cụ ạ.

Đã không thể tha thứ thì trình bày làm gì nhở. Bơ đi và nói nhẹ nhàng thôi:
Kệ mịe nó - Let it be
P/s: Em lấy bản này vì có guitar thay vì Beatles :">
"Chả có vấn đề đếu gì" là "Không thể tha thứ".

Quán ở căn tập thể xập xệ đó vẫn còn cụ nhé, ơ mà quán tên Holyland chứ cụ 8-|
Em giờ công việc lu bù nên thích kiểu nghe bản jazz uống ly rượu hoặc cocktail để nghỉ nghơi cùng các hot girl
Từ lúc chuyển nhà lên chung cư là mất cái thú nghe guitar điện này, ngày xưa ở nhà đất vô tư mà Nóc nhà em cứ bắt chuyển chung cư :((
Ngày xưa ở quê ko biết guitar là cái chi. Hôm đi thi đại học ngồi trên chuyến tàu đi từ HN vào Huế thi tiếp khối B. Đến ga Quảng Trị có một em lên ngồi cạnh cũng vô Huế thi. Đi đc nửa đường em cho nghe ké thì đúng bài ni. Mình hỏi bài chi thì em nói tên Unforgiven nhạc Rock. Mình nghe say sưa cho đến lúc vô Ga Huế vẫn ko hỏi em tên chi, phương thức liên lạc như răng (năm 2002 bọn em chưa có di động). Cho đến khi xuống sân ga rồi mới thấy hối hận nháo nhào chạy lên toa để hỏi lần nữa thì em đã xuống mất rồi. Hic, đến bây h vẫn ko thể quên được em phong cách tiểu thư, tóc dài, không đeo kính, xinh, cao tầm mét 6, đeo tai nghe đĩa CD.

Đỗ đại học ở ngoài Bắc, lớ ngớ kiểu gì thằng bạn cùng nhà lại đam mê Rock ballad. Hắn đam mê tới mức mà 3 tháng trời ăn mì tôm để dành tiền mua con guitar điện hàng bãi Nhật. Và từ đó mình chết mê chết mệt với Rock Ballad.

What I've felt
What I've known
...

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Cụ cười trừ làm j, cụ cứ tìm hiểu phong trào Rock h/tại yếu thế hơn các dòng nhạc # thế nào là rõ ngay thôi.
Rock là dòng nhạc phải dựa nhiều vào nhạc cụ mới ra đc đúng chất Rock chứ ko chơi vocal chay đc mọi lúc mọi nơi. Nên khó p/triển, khó thịnh hành theo thời gian là xu hướng tất yếu.
Ăn mày quá khứ làm j, Rock chưa chết thôi chứ sức p/triển giờ phải nên công nhận là kém đi.
Cụ k nên còm như thế trong thớt này. Em thật.

Ko đủ tuổi đâu

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]

What I've felt
What I've known
...

Cụ có kỷ niệm đẹp quá, e gái kia nghe The Unforgiven thì cũng rất đặc biệt.
Với e thì không bao giờ quên khi xưa yêu vợ e gắn liền với bản Ballad: While your lips are still red. Mà đến giờ mỗi khi nghe lại e vẫn thổn thức.

Lam__Phương

Xe điện
Có cụ nào giống e kém TA nhưng mò mẫm tìm bản dịch k:D hơn 20 năm nay vẫn thỉnh thoảng vẫn nghe và lại tìm bản dịch:D
Metallica thì e thích Nothing else Matters nhất.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Em khi nào đi một mình vẫn bật Metalica,

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Không biết có cụ nào thích AC/DC như em nữa không? Rock là phải thế này mới đã. Sân khấu và khán giả. Thật tuyệt vời

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Có cụ nào giống e kém TA nhưng mò mẫm tìm bản dịch k:D hơn 20 năm nay vẫn thỉnh thoảng vẫn nghe và lại tìm bản dịch:D
Metallica thì e thích Nothing else Matters nhất.
Love of my life, you've hurt me
You've broken my heart, and now you leave me
Love of my life, can't you see?
Bring it back, bring it back
Don't take it away from me
Because you don't know
What it means to me
...

Ngày xưa em và cô ấy vẫn đi nghe Rock Ballad mỗi tối thứ 6. Mặc kệ mùi thuốc lá nồng nặc, cô ấy vẫn ok và cảm thụ đc thứ khô khan ấy. Haizzz

Havo

Xe Cứu Trợ
Câu đó hiểu đơn giản là "chẳng có chuyện j là ko thể tha thứ".
Vậy tỷ dụ có đứa sát nhân nó giết sạch bố mẹ, con cái y, vợ y thì bị rape xong kill rồi rã xác. Thì xem tay viết ra bản nhạc có cái câu này có tha thứ đc thật cho thằng hung thủ hay ko là biết ngay thôi;))
Ba cái trò viết nhạc này ngoài những lúc cảm xúc thật thì đa phần cũng là cưỡng từ, cưỡng ý mà ghép vào cho nó ra giai điệu thôi. Và chuyện chém gió để ra những ngôn từ đao to búa lớn, tỏ ra nguy hiểm cũng ko hề thiếu.
Bài này James viết về trải nghiệm tuổi thơ buồn của ông ấy. Sinh ra trong gia đình theo Thiên chúa và bị áp đặt tư tưởng, khuôn mẫu hành động… Đến khi mẹ ông ta bị bệnh, thì bố ông ta và những người khác phó mặc cho Chúa, ko đưa đi cứu chữa, và bà ấy ko qua khỏi. James day dứt mãi vì điều đó, ko tha thứ cho những người kia, và ko tha thứ cho chính bản thân mình.

Libertas

Xe máy
Love of my life, you've hurt me
You've broken my heart, and now you leave me
Love of my life, can't you see?
Bring it back, bring it back
Don't take it away from me
Because you don't know
What it means to me
...

Ngày xưa em và cô ấy vẫn đi nghe Rock Ballad mỗi tối thứ 6. Mặc kệ mùi thuốc lá nồng nặc, cô ấy vẫn ok và cảm thụ đc thứ khô khan ấy. Haizzz
Ngày xưa của Cụ tối thứ 6 ở quán trên Hàng Trống đúng không Cụ. Nếu em nhớ không nhầm thì tầm năm 2000-2001

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Ngày xưa của Cụ tối thứ 6 ở quán trên Hàng Trống đúng không Cụ. Nếu em nhớ không nhầm thì tầm năm 2000-2001
Quán Polygon ở Núi Trúc cụ ạ.

Tặng cụ bài ni của ACDC. Phê cái không khí quá!

Libertas

Xe máy
Quán Polygon ở Núi Trúc cụ ạ.

Tặng cụ bài ni của ACDC. Phê cái không khí quá!
Quán polygon thì em không biết. Thời bọn em thì hay lên quán Sân Ga ở Lê Duẩn, quán gì em không nhớ tên ở Hàng Trống. Tầm năm 99-2000. Một thời lăn lộn ở Quang Trung, Hàng khay để sang băng.
Band em thích nhất là Metalica, Guns, Skidrow,
Quay đi quay lại đã 20 năm

JEK

[Tịch thu bằng lái]
Nó cũng như dân VN vẫn mê nghe bolero thôi cụ nhưng nó đâu có p/triển mạnh nữa đâu. Nghe nhiều là chủ yếu nghe những bản hit cũ. Chứ mấy năm nay em ko thấy hit nào đình đám của Rock trên Youtube, các bxh lớn hay là các lễ trao giải âm nhạc cả. Các ca sĩ, nhóm nhạc mới ra đời l.quan đến Rock cũng chưa thấy ai nổi tiếng gây đc tiếng vang cả.
Đúng là bây giờ rock đã thoái trào. Thời đình đám chỉ trong những năm 70-80. Nhưng nhạc mới bây giờ trên các bảng xếp hạng của thế giới, cũng không thể tiêu hóa nổi, nghe rất nông cạn. Rốt cuộc cần nghe nhạc hát lại phải quay về 70-80.