[Thảo luận] Thế này thì hóa ra đường cao tốc cấm vượt trái ah

cwise

Xe container
Xem thấy cụ nói không rõ, cụ đi trên đường cao tốc nào? vì nếu cụ đi Pháp Vân cầu Giẽ thì không nói làm gì, còn nếu cụ đi cao tốc 1B hoặc Thăng Long...thì cụ chạy gần 100 củ chuối là sai rồi nên họ không cho cụ vượt cũng có cái lý của họ đấy.
Em chạy trên đường cao tốc mà đạt tối đa rồi thì gặp cụ nào xin vượt em mời cụ sang phải với 2 lý do:
- 1 Đằng nào cụ vượt được em là vượt quá tốc độ,là sai rồi, nếu thấy bên phải rộng và cảm thấy được thì sai luôn đi...
- 2 Xe em bé lắm, liệng ra liệng vào chòng chành nguy hiểm lắm, các bác thông cảm, nếu xin đường trong trường hợp này nhé.:P
em luôn theo phương án này ạ.

cwise

Xe container
Nó tùy vào trường hợp cụ thể. Nếu điều kiện chưa cho phép: xe trước vướng, đường hẹp.. thì xi nhan trái là đúng. Còn bình thường, phía trước thoáng đường rộng mà xi nhan trái đúng là gây ức chế thật
Quan trọng là đủ điều kiện vượt thì phải cho vượt

cwise

Xe container
Thì em đã nói ở trên là 2 trường hợp đó, 1 là đúng luật, 2 là đảm bảo an toàn, cần có kinh nghiệm để ứng xử cho phù hợp. Nếu cụ đi sau mà biết phía trước thông thoáng, an toàn đồng thời xe phía trước xi nhan trái thì cụ cứ việc "VƯỢT PHẢI" thôi, đúng luật mà. E thì ghét nhất loại đi chậm, chiếm đường nhưng không cho xe sau vượt và ko cho biết lý do, loại đó mới là loại ngu và đáng chửi, còn với xe biết mình xin đường và họ phát tín hiệu thì cần cảm ơn mới đúng.
Dúng thế ạ, em nhiều lần định vượt xe tải to, thấy họ cứ xi nhan trái, em biết ngay, một lúc sau, phía đối diện một loạt xe phóng lên,

cwise

Xe container
Đấy. Ngay trên O.F này mà mỗi Bố một phách, Bố thì bảo không cho vượt khi đã đạt tốc độ tối đa, Bố thì bảo ghét nháy đèn nhiều, Bố thì bảo xe bé quá không lượn ra lượn vào được ...:)). Các Bố họp lại, thống nhất 1 cách duy nhất thế này thôi ạ: Bất cứ xe nào xin vượt, nếu điều kiện an toàn hãy xi-nhan phải vào làn trong cho xe sau vượt, sau đó chú ý quan sát, báo hiệu và quay về làn cũ. Việc xe khác chạy quá tốc độ họ chịu trách nhiệm trước pháp luật nhé!
Cụ nào thống nhất vodka cho em ạ! :))
Nhà em thấy bác tổng hợp chuẩn nhất.

Hai Quang

Xe tải
Báo cáo là có cả nhiều cụ OF nhà mình cũng thế cụ ợ. Tuần trước đi trên đường cầu cạn Pháp Vân -> Cầu Thanh Trì, gặp 1 cụ OF nhà mình đi con I30 CW màu bạc, em xin vượt, nháy đèn (ban ngày) mà cụ không nhúc nhích, cũng chẳng buồn xi nhan trái. Còi vài lần không được đành vượt phải. Đúng là chán cái ý thức tham gia giao thông theo kiểu đường của mình thích đi chỗ nào thì đi, chẳng phải nhường cho ai cả.

Micar

Xe tải
Không biết cụ chủ có tức tiết quá mà giảm tốc độ cái xe chạy trước xuống còn 70km/h hoặc bỏ qua một vài tình tiết như nháy pha loạn xì ngầu lên hay không? Còn nếu nó đang chạy 80km/h trên làn 80-100 thì chả có gì sai ở đây. Có khi cái sai lại là do cụ chủ chưa thuộc luật vượt phải khi xe trước bật xi nhan trái.
Em hay chạy trên QL5, đi 80 rồi mà vẫn còn nhiều cụ bám dính sau ***, pha nháy tứ tung đòi vượt, không thể chấp nhận nổi. Gặp những trường hợp như thế em không bao giờ cho vượt trái. Cái lý ở đây là đã chạy với tốc độ tối đa, đường thì trộn lẫn xe máy, nếu chấp nhận giảm tốc, ép phải vào làn đường xe máy cho xe sau vượt có nghĩa là mình đã tự nhận phần nguy hiểm về. Trường hợp này em cứ đè xi nhan trái, cụ nào phê xin mời vượt phải. Miễn bình luận.
Trường hợp cụ chủ, người ta mời vượt, thì cụ cứ vượt phải theo đúng luật. Làm sao cụ biết vấn đề của người lái cái xe chạy trước là gì? Họ bật xi nhan trái có nghĩa là họ đã có tín hiệu về vấn đề của họ. Có thể là lái mới, có thể phía trước mất an toàn, có thể là, có thể là...vv. Sao cụ không nghĩ thế cho nó lành nhỉ? Ức chế làm gì?

anhtho

Xe ngựa
nhà ông ấy, đường ông ấy, cụ làm gì được ông ấy nào?
Sao cụ lại nói vậy, thế là cụ cũng làm thế sao? vưng, em đang ở VN mà !
Đó là nhà ông ấy, nhưng là đường chung, đường liên khu quanh các lô nhà. Mở cửa chưa vào nhà mà vào sân, rồi mới vào nhà. Nếu người có văn hóa, họ sẽ xếp dọc xe cho những người khác đi chứ ai lại làm thế.

yenbn23

Xe hơi
Được nếu Cụ ko vượt quá tốc độ cho phép.

Nhưng em cảnh báo Cụ là ngoài đường cao tốc các xe Contenner đi cực chuẩn, thường xin vượt là nó cho vượt ngay nếu đường thoáng. Trường hợp xe Con xi nhan trái thường là phía trước đường chưa thoáng, kính nghiệm xương máu là ko bao giờ vượt phải xe contenner.[/QUOTE
Đường thì thoáng không có xe vì là gần 6h sáng, nhà cháu cũng đã xi nhan trái một đoạn dài, tốc độ thì đúng và congtener cũng đánh lái sát dải phân cách rồi. Cảm ơn cụ lần sau rút kinh nghiệm nhà cháu sẽ cố là không vượt congtener

crazycoder

Xe tải
Em nghĩ nếu cụ ấy ko xi nhan trái mà báo hiệu bằng nháy cả 2 xin nhan (báo khẩn cấp) thì các cụ có còn chửi không? Và trong trường hợp đó, các cụ sẽ chuyển làn, vượt phải đàng hoàng chứ...
(nhỡ đâu có vấn đề gì trên xe khiến ko thể chuyển làn nhường được thì sao? Hoặc giả công tơ mét của cụ ấy là 100 rồi trong khi thực tế chỉ 70 km/h như của cụ.

Em hỏi để có phản ứng tình huống chứ em mới thi B2 tuần vừa rồi, chờ trả bằng ạ.

simplazavn

Xe buýt
Hôm qua em từ Hà Nội về, tầm 21h đang phi 100 cây chuôi trên cao tốc thì bất thình lình gặp 1 cụ biển 29 (ko nhớ rõ biển nữa). Em xi nhan trái, nhái đèn phải đến chục cái cụ ấy chả nhúc nhích gì cứ 70 cây chuối đi. Cay quá em mới tít tít, thì cụ ấy nhan trái

Mà đâu phải mình em bực cơ chứ, đằng sau ko biết bao nhiêu cụ bấm còi. Thế là đành phải vượt phải thôi!

Cụ nào hay đi như thế thì rút kinh nhiệm nhé!
Rút knh ngiệm lần sau xin vượt ko đc là chơi bên phải luôn ah cụ? :)
Đi cao tốc mà gặp mấy củ chuối này ức.

zinzin09

Xe hơi
em cũng vừa gặp trường hợp như cụ ỏ Pháp Vân, mình xin vượt nó mãi mà nó ko cho vượt, nó cứ tèn tèn 7->80 cây chuối.ức vãi. mà vượt phải thì sợ xxx tóm. ức lắm nhưng đành ngậm bồ hòn làm ngọt bởi vì em đi nhõn 1 mình,(chúng nó có 3 người), em mà đi cùng mấy thằng bạn thì khiểu gì cũng phang nhaub-(.

biahoihanoi

Xe lăn
Em mà gặp cảnh này là trong xe xuất hiện chó mèo ngay.

RR1

Xe buýt
Đây ạ, chả phải nói gì, nhà cháu cũng đang bức xúc vụ chiều nay. Cái đoạn đường tránh thành phố Vĩnh Yên, có 1 chú đi Cap đằng trước, tốc độ khoảng 35-40, mà đường cho phép chạy 80 (ngay đoạn đầu đường nhé, còn cách xa chỗ hạn chế tốc độ 40). Phía trước ko có xe cộ gì. Cháu xi nhan + nháy pha 2-3 cái, chú ấy ko cho vượt. Cháu bấm còi toe toe 2 phát, kèm xi nhan trái, chú ấy cũng xi nhan trái 2 phát rồi tắt. Cháu định vượt phải, nhưng ức cách đi của chú ấy, với lị chú ấy nháy có 2 cái, cháu chưa kịp vượt phải lên là chú ấy đã tắt roài. Cháu kiên trì tiếp tục bám đuôi, nhưng cứ nháy xi nhan trái + còi là chú ấy cũng nháy xi nhan trái. Cháu tắt xi nhan trái, bật phải thì chú kia cũng tắt xi nhan. Ặc.
Trong trường hợp này, cháu nên xử lý thế nào ợ?

namlieu102vnn

Xe điện
nó bật nhan lên cho mình vượt phải là còn nhắc nhở ,
đằng này gặp loại bơ bơ , còi nhan nháy pha kệ chúng bay , tau đếch nhường :(

Phong111

Xe hơi
Em nói thật, e đi đường ai xin vượt e cũng nhường hết, nhưng mấy ông nào nháy pha liên tục thì cứ từ từ, tha hồ mà nháy nhé, e là e éo cho vượt. Trong trường hợp của cụ chủ thớt, em thấy rất nhiều cụ đề cập đến vấn đề vượt phải chứng tỏ các bác ko nhớ luật, đoạn đường Pháp Vân-CG có >2 làn, cụ chủ thớt muốn vượt thì chuyển sang làn khác rồi đi cần gì phải bắt người ta nhường đường cho cụ, cụ không nắm rõ luật rồi cứ ức chế người ta làm gì cho mệt người (chuyển làn và vượt phải là vấn đề khác nhau nhé).

s0_kh4nh

Xe tăng
em cũng bị mấy lần ở pháp vân .... có lần thừa thời gian thì theo sau nó còi cho nó điếc tai
có lần ức chế quá vượt phải rồi lên đầu nó rồi đi chậm lại không cho nó vượt.....e là e gét cái bọn như thế này lắm ạ

nguyenducduy

Xe điện
Vấn đề là đoạn đường đó có giải phân làn đường bằng vạch liền không, nếu có họ không cho cụ đi cũng được,, nếu không thì đúng là một tay lái củ chuối

ThienRacer

Xe buýt
Em nói thật, e đi đường ai xin vượt e cũng nhường hết, nhưng mấy ông nào nháy pha liên tục thì cứ từ từ, tha hồ mà nháy nhé, e là e éo cho vượt. Trong trường hợp của cụ chủ thớt, em thấy rất nhiều cụ đề cập đến vấn đề vượt phải chứng tỏ các bác ko nhớ luật, đoạn đường Pháp Vân-CG có >2 làn, cụ chủ thớt muốn vượt thì chuyển sang làn khác rồi đi cần gì phải bắt người ta nhường đường cho cụ, cụ không nắm rõ luật rồi cứ ức chế người ta làm gì cho mệt người (chuyển làn và vượt phải là vấn đề khác nhau nhé).
Dạ thưa cụ, theo cháu đi và để ý nhiều lần thì đường đó còn ko có biển phân làn. Thế nhưng mà xxx tự đặt ra cái làn xe con là làn 1. Có lần cháu đi chậm, nên sang làn 2 cho các xe khác đi, bị xxx vịn lỗi đủ lí lẽ ra mà vẫn dùng đến Bác Hồ đấy cụ ah

dht

Xe điện
Xem thấy cụ nói không rõ, cụ đi trên đường cao tốc nào? vì nếu cụ đi Pháp Vân cầu Giẽ thì không nói làm gì, còn nếu cụ đi cao tốc 1B hoặc Thăng Long...thì cụ chạy gần 100 củ chuối là sai rồi nên họ không cho cụ vượt cũng có cái lý của họ đấy.
Em chạy trên đường cao tốc mà đạt tối đa rồi thì gặp cụ nào xin vượt em mời cụ sang phải với 2 lý do:
- 1 Đằng nào cụ vượt được em là vượt quá tốc độ,là sai rồi, nếu thấy bên phải rộng và cảm thấy được thì sai luôn đi...
- 2 Xe em bé lắm, liệng ra liệng vào chòng chành nguy hiểm lắm, các bác thông cảm, nếu xin đường trong trường hợp này nhé.:P
Cụ thế là sai luật rồi. Khi xe sau xin vượt mà đủ điều kiện thì cụ phải "giảm tốc độ, đánh xe sang phải" để nhường đường. Đừng lấy cái sai của người khác biện hộ cho cái sai của mình.

Cụ đi như vậy vừa kém ý thức vừa sai luật.