Thế này có phải là ăn cắp xăng không?

Loong Phoong

Xe điện
Thía lào là "ăn cắp"??? thía lào là "ăn trộm"???

Trời ơi, sao giống "đỗ xe" và "để xe" thế, Luật sư nào vào giải thích giùm đê.
Lại phải viết câu hỏi lên cho anh Xoay trả lời thôi bác ơi , hihi

xeruabo2

Xe điện
Hôm qua em đổ xăng ở 1 cây trên đường 5 đoạn gần đường dẫn cầu Vĩnh Tuy. Bố khỉ cái đồng hồ tiền của nó chỉ có 6 chữ số. Em đổ đầy bình xong nhìn đồng hồ thấy báo tiền là 130 000. Lúc đầu không để ý cứ nghĩ là 1 triệu 3, đưa lão bơm xăng 1,5 củ, lão trả lại mình 200. Vừa cất tiền xong tự dưng đầu óc thế nào lại nói bâng quơ 1 câu "năm tư lít". Thế là lão bơm xăng tự dưng giải thích lằng nhằng là đồng hồ chỉ có 6 số nên qua 1 triệu thì nó chỉ còn hiện phần lẻ trăm ngàn, tức là của em chỉ hết 1 triệu 130 ngàn, rồi lão trả lại tiếp em 170k, làm em cứ ngớ ra. Hóa ra lão cũng định ỉm 170k của em nhưng nghe em đọc 54 lít sợ em nhân nhẩm với giá ra số tiền khác nên vội chữa cháy và trả em 170k.

Như vậy là khi bơm xăng cũng cần cảnh giác cả 2 cái đồng hồ số lít và số tiền kẻo nó tính bừa tiền mình.
Cụ cứ đùa ? Làm gì có cái cột bơm nào lại thông minh đến thế : Tự động cắt phần hiển thị tiền triệu ... cho gọn ??? Số lượng * đơn giá = tổng tiền do máy tự tính , không bao giờ sai cả . Việc làm tròn số chỉ đặt được ở chế độ X 10 . Ví dụ : Một triệu ba trăm được hiển thị là 130.000 (x 10 ). Cái x 10 được viết hay dán bằng chữ đề can ngay cạnh hộp hiển thị số điện tử , cụ à .

Tribute

Xe container
Cụ cứ đùa ? Làm gì có cái cột bơm nào lại thông minh đến thế : Tự động cắt phần hiển thị tiền triệu ... cho gọn ??? Số lượng * đơn giá = tổng tiền do máy tự tính , không bao giờ sai cả . Việc làm tròn số chỉ đặt được ở chế độ X 10 . Ví dụ : Một triệu ba trăm được hiển thị là 130.000 (x 10 ). Cái x 10 được viết hay dán bằng chữ đề can ngay cạnh hộp hiển thị số điện tử , cụ à .
Thế mới có chuyện chứ. Cây xăng đó duy nhất ở đoạn gần đường dẫn lên cầu Vĩnh Tuy trên đường 5 chiều HP - HN. Lúc đầu em cũng hiểu như cụ, chả thế nên em mới nhầm là 1 triệu 300k. Nhưng nhìn số lít thì chỉ hơn 54 lít nên tiền không thể là 1 triệu 300k được ( 54 * 20800= 1.123.200, xe em tiêu chuẩn đầy thùng là 63,5 lít, lúc đổ đèn báo xăng mới vàng được vài km, như vậy đổ 54 lít đầy ặc là hợp lý).

xeruabo2

Xe điện
Không bao giờ thoát được với bọn bất lương đó đâu cụ ạ,em hóng hớt thấy bẩu là khi bơm bọn nó bao giờ cũng bấm vài lần cho xăng chảy ngược vào nhưng em ứ tin.Nhưng qua thực tế lần nào bơm xăng em cũng nhắc(cứ để vòi đấy cho đầy bình rồi thôi),nhưng em đố cụ nào nói mà nó nghe đấy nó như điếc í vẫn cứ bấm,bấm,ko tin các cụ cứ thử mà xem"nếu ko ăn cắp thì tại sao nhắc rồi mà nó vẫn cố tình".
Cụ phán như kiểu " bác sỹ nhìn đâu cũng thấy vi trùng vậy" . Đang rỗi rãi để e giải thích dùm cụ cái cơ chế cột bơm xăng là cụ sẽ hiểu . Bộ đong của cây xăng được thiết kế theo nguyên tắc " làm đầy " . Cụ hình dung thía này cho dễ hiểu : Cột bơm như là 01 ấm trà lúc nào cũng đầy nhé . Ở đầu cái vòi rót có 01 cái van 01 chiều khiến cho "nước chè " chỉ chảy ra được mà không chảy ngược lại và ở nắp ấm cũng có 01 cái van 01 chiều khiến cho " trà " chỉ rót được vào nhưng không chảy ra được . Khi cụ rót ra 01 chén trà thì lúc này trong bình trà sẽ vơi đi đúng bằng 01 chén , phải không ợ . Ngay lập tức bộ phận bơm sẽ bơm vào qua nắp ấm đó đúng bằng 01 chén trà để cho ấm trà lại đầy như cũ và lúc này bộ phận cảm biến đong , đếm mới " đọc" cái lượng trà vừa được bù vào qua nắp ấm đó là bao nhiêu và gửi thông tin đó lên màn hình hiển thị số tiền , số lít vừa rót ra trước đó . Như vậy , dù cụ rót nhanh hay chậm thì 01 chén trà vẫn được tính là 01 chén không có sai số , phải không ợ . Xăng phải chảy ra khỏi vòi sẽ được tính tiền mà không phụ thuộc vào quá trình bơm nhanh hay chậm , giật cục , ... . Qua đây , e xin mách cụ một số mẹo chống ăn cắp xăng :
- Nên chọn các cây xăng của Nhà nước để mua . Dấu hiệu : nhân viên mặc đồng phục nghành , đeo thẻ hiệu , tên Cửa hàng không có chữ đại lý hay DNTN , ...
- Trước khi bơm phải quan sát xem nhân viên có cho số về mo không thì mới mở nắp bình ( màn hình sẽ hiển thị 01 dãy số 888888 ).
- Kết thúc bơm quan sát đồng hồ hiển thị là ok !

tehuyen1996

Xe tăng
Lấy của người giàu chia cho người nghèo thôi cụ ạ. Lần sau cụ nhớ bắt nhân viên đua máy về 0 rồi hãy đổ xăng. Phép tính cộng dồn số của xe trước thôi mà cụ. Bài toán đơn giản mà.

xeruabo2

Xe điện
Thế mới có chuyện chứ. Cây xăng đó duy nhất ở đoạn gần đường dẫn lên cầu Vĩnh Tuy trên đường 5 chiều HP - HN. Lúc đầu em cũng hiểu như cụ, chả thế nên em mới nhầm là 1 triệu 300k. Nhưng nhìn số lít thì chỉ hơn 54 lít nên tiền không thể là 1 triệu 300k được ( 54 * 20800= 1.123.200, xe em tiêu chuẩn đầy thùng là 63,5 lít, lúc đổ đèn báo xăng mới vàng được vài km, như vậy đổ 54 lít đầy ặc là hợp lý).
Nếu như vậy thì cây xăng này có vấn đề rồi chứ không phải như nó giải thích đâu . Cụ có để ý dòng đơn giá có đúng 2080 không ợ ? Hoặc là cụ nhìn nhầm đồng hồ của cột bên cạnh ? Một số cột bơm kép nó có 02 vòi bơm ở 02 bên và 02 đồng hồ khác nhau , e gặp nhiều người mua bên này nhưng nhìn tiền đồng hồ bên kia đấy ợ .

Chỉnh sửa cuối:

bellring

Xe buýt
Cụ chủ xem lại thông số xe xem sao. Bình xăng Cap là 65l nhé. Đèn bắt đầu vàng báo khi xe còn tầm 7-8l gì đó. Xe cụ để đèn vàng khá lâu thì không biết còn được bao nhiêu. Em không tin cây xăng đó trung thực nhưng cũng không lấy của cụ nhiều như cụ nghĩ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

otoben

Xe tải
Cụ chủ nên kiểm tra kỹ vì cây xăng này em đổ suốt, rất tin tưởng. Em có đổ một số nơi gần đó thì thấy xăng hụt so với đổ ở Thành Công.

08512

Xe điện
Các cụ nên tránh xa các cây xăng của Công ty xăng dầu chất đốt Hà nội, e đổ mấy lần đều gian lận hết Khâm thiên, Nam đồng, Láng Hạ, ...

Sent from my iPhone 4S

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Hôm nay em mang con Captiva LTZ 2.4 đi đổ xăng tại cây xăng Thành Công. Lần này em để đèn báo vàng khá lâu mới đi đổ. Tuy nhiên, em đã rất ngỡ ngàng khi đổ đến 65 lít mới đầy. Đây là điều rất vô lý vì bình xăng của Cap có 60 lít. Em đã thắc mắc nên lấy hóa đơn và bắt chú bán viết xác nhận là đã đổ xăng cho em đúng như vậy. Em định thứ 2 tới đến cửa hàng để làm cho ra lẽ. Có bác nào đã gặp trường hợp như em chưa? Theo các bác em nên làm gì? Bình thường em cũng hay đổ cây xăng này và không nghĩ nó lại móc túi mình trắng trợn như vậy.
Cũng không chắc phải như vậy, vì em cũng đã đổ ở đấy chân thấp chân cao nên đổ thêm được mấy lít thôi!(nếu xe có đồng hồ đo số Km còn lại sẽ dễ̃ so sánh hơn) Bác thử xem lại kẻo oan người ta!

tuan.oto262

Xe đạp
cụ
chuyển vụ này qua vnexpress cái
đảm bảo có bài ngay và cây xăng lại ngủ thôi mà

azzA

Xe tải

Tribute

Xe container
Nếu như vậy thì cây xăng này có vấn đề rồi chứ không phải như nó giải thích đâu . Cụ có để ý dòng đơn giá có đúng 2080 không ợ ? Hoặc là cụ nhìn nhầm đồng hồ của cột bên cạnh ? Một số cột bơm kép nó có 02 vòi bơm ở 02 bên và 02 đồng hồ khác nhau , e gặp nhiều người mua bên này nhưng nhìn tiền đồng hồ bên kia đấy ợ .
Nhầm nhọt gì nữa đâu cụ, nó đã tự nguyện trả thêm em 170k sau khi em lẩm bẩm "năm tư lít...". Xăng A92 hiện tại 20.800 đúng không cụ? như vậy không thể là 1.300k cho 54 lít được. Đúng là cái đồng hồ tính tiền của nó chỉ có 6 số, qua 999.999 thì nó quay lại 000.001, không có đơn vị hàng triệu.

vietnd

Xe máy
Các kụ cứ bình tĩnh, hết sức thông cảm, doanh nghiệp xăng dầu hiện đang lỗ nặng lắm. Mình góp phần giảm lỗ cho doanh nghiệp tí thôi mà.

horsebattle

Xe buýt
Website
www.redevent.com.vn
cụ chủ thớt hay kiểm tra lại thật kĩ rồi làm j hãy làm. Theo e được biết thì cây xăng đấy của cty xăng dầu khu vực I mà đã là của cty xăng dầu rồi thì chẳng ai dại mà đi cắm chíp vào đấy để bớt xăng của cụ đâu, cái trò này chỉ có cây xăng tư nhận họ mới dám làm còn nhân viên cty xăng đầu họ sợ bị đuổi việc lắm.

Nhân đây e cũng có lời khuyên với các cụ khi đổ xăng dù bất cứ nơi đâu trên cả nước VN. Cứ cây xăng của công ty xăng dầu mà đổ, để nhận biết cây xăng của công ty xăng dầu khu vực I
http://i1220.photobucket.com/albums/dd452/horsebattle/11009416-xang-dau.jpg
Thứ 1: Nhận diện thương hiệu của họ là mầu xanh coban và mầu cam là chủ yếu. Ngoài ra trên biển bao giờ họ cũng ghi : Công ty xăng dầu khu vực I, xí nghiệp bán lẻ xăng dầu, cửa hàng xăng dầu số 16 ( ví dụ như cây xăng ở số 2 Giang Võ hay cây xăng ở Thành Công đấy là chuẩn ko phải chỉnh)
Thứ 2: Nhân viên mặc đồng phục có logo là chữ P
Thứ 3: Để í khi hóa đơn viết báo giờ học cũng chỉ in ra từ 1 tờ A5 chứ ít khi viết tay.
Còn khi đi tỉnh thì cứ ở tỉnh nào cây xăng nào trên biển họ cũng ghi Công ty xăng dầu Bắc Thái hay Vinh hay Nghệ Tĩnh ....... http://i1220.photobucket.com/albums/dd452/horsebattle/CTyXangDauHaNamNinhTuHaoTruyenThong55Nam_2.jpg
Kinh nghiệm khi đi đường dài của e là cứ đổ đầy bình và khi gần hết xăng kể cả còn 1/4 bình mà gặp cây xăng của công ty xăng dầu e cũng đổ đầy bình luôn.
Không hiểu sao máy e ko up ảnh lên được toàn báo lỗi cụ nào có thời gian thì up lại giúp e nhé.

quatmo212

Xe điện
Cái cây xăng góc giao Nguyên Hồng- vũ ngọc phan nổi tiếng rồi mà cụ, em thấy mấy anh taxi nói với em là không nên đổ xăng ở đấy lâu rồi!
nhầm rồi cụ , chỗ thành công cơ mà :D, em nghĩ ở chỗ này bán chuẩn đấy ạ

Son Vu

Xe tăng
Nhà em khu Lê Trọng Tấn, em thường chỉ đổ ở mấy cây xăng sau :

1- Nam Đồng
2- Cây xăng 3/2 (gần chắn tàu Kim Liên)
3- Đầu đường Láng (gần Ngã Tư Sở)
4- Cây xăng ngã tư Ng Phong Sắc - Nguyễn Khánh Toàn
5- Trong khu Định Công

Em canh đồng hồ, thấy sắp hét là đi đủ luôn, tránh trường hợp hết xăng phải đổ bừa, đổ bãi
Nhà cháu bổ sung thếm:
- Cây xăng trên đường Nguyễn Công Hoan (cuối bãi gửi xe tĩnh hướng Lakeside đi Nguyễn Chí Thanh)

bmw.chandat

Đi bộ
chắc mấy a ý xin thôi. ko có cắp đâu bác :D