[Thảo luận] Thế này có gọi là ăn vạ ko các bác?

Kazuha

Xe đạp
Em dự là mợ lại mở nhạc to nên ko nghe thấy rồi, lần sau rút kinh nghiệm mợ ạ. Vừa tốt cho mình vừa tốt cho người khác.
hic đúng rồi bác ạ, lúc đó em mở nhạc to, mãi về sau ông chú bảo mới lái thì nên bật nhạc nhỏ, hạ nửa kính xuống thì đi sẽ tập trung hơn em mới biết

morning_sport

Xe tải
Các mợ đi xe có hai tật khó sửa là hay bị giật mình và thiếu quan sát, đều rất nguy hiểm

nam-misu

Xe điện
Học phí thía vưỡn còn rẻ chán cụ ợ, chúc lái xe an toàn!%%-

gia doi

Xe điện
Thực ra 500k cững là đúng rùi nếu 2,5tr mới là nhiều mợ bị học phí thế là ít rùi

anhdm.kh

Xe buýt
Website
www.nasco.vn
Học phí để lái ngon thôi bác ợ

Kazuha

Xe đạp
tiện đây các bác có thể chỉ cho em ít kn về căn khoảng cách xe đc ko ạ, lúc đường đông và lúc lùi chuồng đi em căn khoảng cách rất kém, or lúc lùi xe vào bãi đỗ, lúc trên xe tưởng ke chuẩn rồi, ai dè lúc xuống nhìn thì thấy bên phải vẫn còn cách bức tường tận 50,60 cm...

tieunhilang

Xe điện
Như vậy cũng là hợp lý. May cho cụ là quanh đấy còn mấy chú công an chưa lộ diện ra.
Lần trước, thằng bạn em cũng va chạm xe, chỉ xước sơ sơ như cụ thôi, gặp phải thằng Chí Phèo thế là mấy chú XXX từ đâu lao ra làm công tác hòa giải.

Đầu tiên, XXX đề nghị thằng bị xước xe cho xem giấy tờ rồi mới giải quyết, thằng này đưa cho XXX kiểm tra.
Sau đó, nó đề nghị thằng bạn em đưa giấy tờ cho xem, thằng bạn cãi lại không được đành ngậm ngùi đưa giấy tờ cho XXX
XXX nhìn vết xước rồi, nói với thằng kia: " Vết này nhẹ, anh về rửa xe đi là k ai nhìn thấy đâu". Rồi trả giấy tờ cho thằng đó. Nó thấy thế cũng phải đi. Thằng bạn em thở phảo nhẹ nhõm, nó nói sao thấy nghề XXX đáng yêu thế.

Nhưng, sau khi xe kia đi, XXX quay lại hỏi: " Xe của anh mượn à?" thì đúng thằng bạn em mượn xe
"Anh gọi chủ xe đến nếu đúng chủ xe thì tôi trả giấy tờ"
Thằng bạn em đuối lý quá, làm sao mà gọi chủ xe đến được (nhất là vừa húc vào xe người khác)
Thằng bạn lại phân trần,...
XXX: "Xe này gây tai nạn, chủ xe phải chịu trách nhiệm liên đời, tôi cần kiểm tra chủ xe.... lỡ đây là xe ăn cắp thì sao?"
Tiến thoái lưỡng nan, cuối cùng cũng phải bo cho XXX 500 để lấy lại giấy tờ.

Lẽ ra vết xước có 200 cuối cũng lại thành 500. Đó là bài học của bạn em, nếu sai thì đền cụ ló cho xong

hattrick

Xe buýt
tiện đây các bác có thể chỉ cho em ít kn về căn khoảng cách xe đc ko ạ, lúc đường đông và lúc lùi chuồng đi em căn khoảng cách rất kém, or lúc lùi xe vào bãi đỗ, lúc trên xe tưởng ke chuẩn rồi, ai dè lúc xuống nhìn thì thấy bên phải vẫn còn cách bức tường tận 50,60 cm...

mợ qua nhà em cho tập thoải mái , khi đi nhớ mang can xăng 8-}, cần thiết em cho thầy giáo ngồi cạnh luôn.

anhtho

Xe ngựa
500k có đắt thì cũng đắt hơn tí, không phải lăn tăn nhiều.
Nhưng thằng taxi này mà gặp em chắc ăn đòn nếu to mồm.
Chưa chắc đâu cụ, núi cao còn có núi cao hơn. Chắc cụ chưa phải đỉnh Everest.

longtroc1974

Xe buýt
em rất ức chế với thái độ của bác taxi này, nhưng do mới lái, chưa gặp trường hợp này bao giờ, và lúc đó tối muộn, bạn em phải về, bác taxi thì cứ đứng rút đt ra nói kiểu đao to búa lớn, ông chú em gọi 113 thì cũng chả thấy đến, họ bảo tự giải quyết, nên cuối cùng mới phải đưa 500k cho bác kia nhưng cảm thấy rất ấm ức, bt toàn lái xe trong bãi or trong mấy khu Định Công Linh Đàm, lần đầu lái ra đường thì gặp ngay bác Chí Phèo thế này, chán hẳn... :-<
mợ ăn bưởi mà không phần em

Furious

Xe điện
Cách căn xe này chưa phải chuẩn nhất nhưng cũng có thể giúp ích cho mợ đây. Nó chỉ có tính chất tham khảo vì không phải xe nào cũng giống xe nào và còn phụ thuộc vào độ nhạy bén của mợ.

- Canh xe 2 bánh phía trước: Đậu xe ở nhà, lấy xe máy ra đặt trước mũi xe độ 1 m. Ngồi vào ghế lái, xem mình nhìn được đến phần nào của đuôi xe. Nếu là xe 7 chỗ thì thường sẽ thấy xe 2 bánh bị che tới mép trên biển số. Suy ra khi đi ra đường, nếu đằng trước là xe 2 bánh thì mình canh lúc nào thấy mũi xe mình che tới mép trên bảng số xe người ta là phải ngưng.

- Canh xe 2 bánh bên phải: Tương tự, đặt chiếc xe 2 bánh sang góc phải phía trước để nhìn quen xem ở mỗi góc thì khoảng cách an toàn là khi nào. Ví dụ, thường là mình nhìn thấy thắt lưng người lái 2 bánh nếu xe đó ngang mũi xe mình, nếu người ta ở phía trước nữa thì mình nhìn thấy đầu gối.

- Canh xe hơi phía trước: Tìm một chiếc xe hơi đang đậu ngoài đường và đến đậu sau họ. Ban đầu chưa quen thì đậu cách chút xíu. Nhìn xem mình nhìn thấy tới đâu phần sau xe họ, xuống kiểm tra, rồi nhích xe tới lui chút xíu và xuống xem lại. Thường thì nếu thấy mép dưới bảng số xe 7 chỗ hoặc mép trên bảng số xe 4 chỗ là mình cách họ độ 1 m, thấy bánh sau của họ là cách khoảng 2 m.

Thấy bánh xe họ tiếp đất là khoảng 3 m. Chạy ngoài đường lúc đông, kẹt xe thì giữ khoảng cách 1 m (thấy sát mép dưới bảng số xe 7 chỗ hoặc mép trên bảng số xe 4 chỗ) để 2 bánh không chen vào được. Nếu đang đậu sau xe người ta mà cần quay đầu xe ra thì nên lui tới lúc nhìn thấy bánh sau xe trước.

- Canh xe bên phải: Dừng xe, dùng dây hay kẻ vạch đường 2 bánh xe kéo dài tới trước. Đánh dấu giao điểm đường bánh xe bên phải với đường mép đầu xe mình. Khi ra đường nhìn vào điểm đó sẽ canh được hành trình của góc phải xe mình và nhắm có vướng các xe bên phải phía trước không.

Một cách khác canh xe bên phải là nhìn xem xe họ cách vạch phân cách bao xa, liếc kính chiếu hậu hoặc dò theo đường bánh xe tưởng tượng nói trên để xem mép xe mình cách vạch phân cách bao xa, suy ra hành trình xe mình và họ có giao nhau không. (theo VNE)

thangdat

Xe tải

niceshot

Xe container
Hôm qua đen thế, xe đang đỗ chờ đèn đỏ, bị tông vào *ít, xong rồi xe gây tai nạn lại bỏ chạy thẳng, đuổi mãi mới bắt được. Đã thế chúng nó còn mắng mình xơi xơi, rồi lại gọi chú bác hổ báo ra đe dọa, đòi đền có 100k. Mấy vết xước này đi sơn lại cũng mất tầm hơn 2 củ, lại còn mất công mất việc vì phải đưa xe vào xưởng nữa chứ. Hãng thì sẽ phạt vì tội làm hư hỏng xe. Nói mãi nó mới chịu đền mình có 500K, thôi đành vậy. Thế là lại mất tiền bù vào để chữa xe, ko còn tiền đóng học phí cho f1 nữa, mà mình đã xin khất nhà trường đến 2 tuần rồi! Đời đểu thật!

P/S: Em trích tâm sự bác lái taxi lên đây để mợ chủ thớt suy ngẫm nhé!

New_Carens

Xe điện
Mợ chụp mấy cái ảnh theo trường phái gì mà lạ thế???

vihali

Xe container
Hôm qua đen thế, xe đang đỗ chờ đèn đỏ, bị tông vào *ít, xong rồi xe gây tai nạn lại bỏ chạy thẳng, đuổi mãi mới bắt được. Đã thế chúng nó còn mắng mình xơi xơi, rồi lại gọi chú bác hổ báo ra đe dọa, đòi đền có 100k. Mấy vết xước này đi sơn lại cũng mất tầm hơn 2 củ, lại còn mất công mất việc vì phải đưa xe vào xưởng nữa chứ. Hãng thì sẽ phạt vì tội làm hư hỏng xe. Nói mãi nó mới chịu đền mình có 500K, thôi đành vậy. Thế là lại mất tiền bù vào để chữa xe, ko còn tiền đóng học phí cho f1 nữa, mà mình đã xin khất nhà trường đến 2 tuần rồi! Đời đểu thật!

P/S: Em trích tâm sự bác lái taxi lên đây để mợ chủ thớt suy ngẫm nhé!
Em nhận xét nhá: cụ chủ thớt hơn cụ taxi ở chỗ có nick trên OF.

haivanphe

Xe container
Theo ảnh thì chi phí sơn rẻ cũng phải 1 củ. Cụ chủ thớt may mắn rồi.