[Thảo luận] Thế nào là vượt phải???

NFSVN

Xe buýt
Cụ áy náy cũng là đúng. Xe khác xin vượt thì em nhường. Mình có bắt họ phải đi đúng tốc độ như mình được đâu. Nhỡ đâu xe họ đang có trường hợp khẩn cấp. May cho Bác là xe vượt là Ỉn đấy, gặp phait Cont hoặc khác trên đường 5 xem.

PhanhGap

Xe điện
Cụ áy náy cũng là đúng. Xe khác xin vượt thì em nhường. Mình có bắt họ phải đi đúng tốc độ như mình được đâu. Nhỡ đâu xe họ đang có trường hợp khẩn cấp. May cho Bác là xe vượt là Ỉn đấy, gặp phait Cont hoặc khác trên đường 5 xem.
ỉn có xin vượt trái đâu, cứ thế là vượt phải luôn. Biết là vội, nhưng tốc độ tối đa cho phép là 50km/h rồi thì vượt để làm gì. *** vịn rồi thì nhanh hay chậm đây? chưa kể còn tai nạn bất ngờ nữa (khu đông dân cư). làm tắc đường thì còn bao nhiêu người khác vội thì sao. Mình áy náy đây là ở góc độ tình thương mến thương. Nếu đúng luật ra thì ngộ nhỡ mình tránh xe máy ngang đường hoặc 1 chú trèo rào phân cách đánh lãi sang phải thì gấu mẹ và gấu con của mìn thế nào nhảy. Có mấy chú hoành tráng vượt phải xong còn lườm. đến lúc bị *** vịn 1 loạt lại xin xin xỏ xỏ.:77:

hungnq66

Xe tải
Chỗ ngã tư từ Thái Hà rẽ trái đi Tây Sơn có hai làn xe cho rẽ trái, tôi rẽ từ làn thứ hai, qua ngã tư thì đi nhanh hơn xe rẽ từ làn 1 (vì làn 2 thường thoáng hơn), thế là bị xxx thổi phạt lỗi vượt phải. Túm lại theo tôi hiểu là cứ xe làn trong mà đi nhanh hơn xe làn ngoài thì bị coi là vượt phải. Các cụ góp ý nhé.

IZZ

Xe tăng
Chỗ ngã tư từ Thái Hà rẽ trái đi Tây Sơn có hai làn xe cho rẽ trái, tôi rẽ từ làn thứ hai, qua ngã tư thì đi nhanh hơn xe rẽ từ làn 1 (vì làn 2 thường thoáng hơn), thế là bị xxx thổi phạt lỗi vượt phải. Túm lại theo tôi hiểu là cứ xe làn trong mà đi nhanh hơn xe làn ngoài thì bị coi là vượt phải. Các cụ góp ý nhé.
Theo em thì cụ đi có sai đâu nhỉ?

PhanhGap

Xe điện
Cụ giữ biên lai thì bảo *** cho xin lại tiền nhé (nếu biên bản bắt lỗi vượt phải). Vì K phải *** GT nào cũng hiểu đủ và hiểu đúng luật đâu( ví dụ như biển báo tốc độ tối thiểu thì lại hiểu thành biển báo tốc độ tối đa). *** cũng là con-người như mìn thôi mà.

ZIC

Xe máy
Các cụ cho e hỏi tý, nếu đường có 2 làn ôtô chạy, VD: đường Bắc TL-NB, mình chạy làn trong, mà đi qua xe của làn ngoài (làn bên trái) thì có bị coi là vượt phải ko ah.
E cứ hơi lăn tăn vụ này, đã Bác nào bị phạt như vậy chưa, chia sẻ kinh nghiêm với
Hai cụ này và em đều có tình huống giống nhau.

Theo em nếu đường có 2 làn oto và hạn chế tốc độ làn trong thấp hơn làn ngoài thì đi làn trong vượt qua xe trước làn ngoài thì coi là vượt phải. Tuy nhiên như đường Thang Long - Nội Bài thì đi làn trong chạy qua xe trước đi làn ngoài thì có là vượt phải ko các cụ nhỉ?

Cụ nào am hiểu về luật giải thích giùm! (b)

khoai.feat

Xe tải
đáng ra CSGT cần phải làm việc xử lý cái hội tải/khách chạy rùa bò cứ trái mà bò.....nó cứ lơ đi vì pắt chẳng đc đáng kể - vậy nên kệ và chộp các bác đang vội vượt vào trong thôi.

chẳng biết bao h luật GT mình mới rõ ràng đc:102:

Sóc nhỏ

Xe tăng
Các cụ cho em ý kiến thế nào là vượt bên phải trong trường hợp đường 1 chiều có hai làn phân cách bằng vạch sơn đứt đoạn nhé:

1. Đi sau 1 xe làn bên trái, xinhan chuyển sang làn bên phải và vượt qua nhưng vẫn tiếp tục đi trong làn bên phải.

2. Đi sau 1 xe làn bên trái, xinhan chuyển sang làn bên phải và vượt qua rồi lại chuyển sang làn bên trái.

Em mới bị xxx vịn trong trường hợp 1 với lỗi vượt phải.
Nghĩa là bên phải cái cần vượt cụ ợ.

jonnyenglish

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em tìm được cái này cho cụ nghiên cứu

Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Cụ đi đúng luật này. Em vodka cho cụ(b)

Còn trong trường hợp đi trong nội thành, xe 2 làn đường, vạch đứt quãng thì các cụ đánh xi nhanh đổi làn trái sang phải rồi đi nhanh hơn xe ở làn trái thì đều k bị bắt. Trừ trường hợp cách cụ đổi làn ở vạch liền thì bị vịn là đúng rồi

minh nho

Xe tải
Theo em vượt phải là bác tách làn và tăng ga vượt ngay, trường hợp này nếu xxx bắt thì đúng. Nếu bác xi nhan xin chuyển làn đi sang làn bên phải đi tốc độ chậm không vượt xe nào cả hoặc đi song song với xe vừa đi đằng trước mình thì OK. Kinh nghiệm của em : Bác xi nhan sang làn bên phải quan sát đằng trước không có xxx thi tăng ga vọt, còn nều thấy thì phanh rồi đi từ từ một đoạn rồi mới tăng ga.

dht

Xe điện
Luật có quy định cấm vượt tại chỗ đường giao nhau. Tất nhiên việc CSGT phạt hay không là tùy thực tế: nếu họ cho rằng cụ cố chạy nhanh để vượt xe làn 1 thì họ phạt là đúng, nhưng nếu do làn 1 tắc mà cụ đi nhanh hơn thì không nên phạt (thế nhưng CSGT cứ phạt thì cụ phải chịu)

Djokovic

Xe điện
Luật có quy định cấm vượt tại chỗ đường giao nhau. Tất nhiên việc CSGT phạt hay không là tùy thực tế: nếu họ cho rằng cụ cố chạy nhanh để vượt xe làn 1 thì họ phạt là đúng, nhưng nếu do làn 1 tắc mà cụ đi nhanh hơn thì không nên phạt (thế nhưng CSGT cứ phạt thì cụ phải chịu)
Phải chịu là phải chịu thế nào?? :102::102:

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Theo ý em vượt phải nghĩa là vượt xong rồi bị xxx túm lại bảo: anh vượt phải

hungfv

Xe máy
Các cụ cho em ý kiến thế nào là vượt bên phải trong trường hợp đường 1 chiều có hai làn phân cách bằng vạch sơn đứt đoạn nhé:

1. Đi sau 1 xe làn bên trái, xinhan chuyển sang làn bên phải và vượt qua nhưng vẫn tiếp tục đi trong làn bên phải.

2. Đi sau 1 xe làn bên trái, xinhan chuyển sang làn bên phải và vượt qua rồi lại chuyển sang làn bên trái.

Em mới bị xxx vịn trong trường hợp 1 với lỗi vượt phải.[/quote]
XXX không thể bắt cụ lỗi vượt phải, nhưng xxx bắt lỗi cụ lỗi đi sai làn đường qui định (xe di chuyển tốc độ thấp hơn đi vào làn trong ).
Thế tức là xxx bắt vì tội xe đi nhanh hơn mà đi vào làn trong hả cụ. Cụ có trích dẫn ở đâu không chứ vào em em sẽ bắt xxx túm thằng xe tải vì tội đi chậm hơn mà lại chui ra làn ngoài :))

nck_kool

Xe buýt
Website
www.vntec.vn
Trên một mặt cắt ngang đường, nếu có 2 làn xe thì làn đối diện là làn vượt xe.

Trường hợp đường có nhiều làn xe, làn xe sát với tim đường hoặc giải phân cách là làn vượt xe. Hành động vượt xe hợp lệ là hành động xin và vượt trên làn vượt xe.

Trong trường hợp của bác, bác đang đi trên làn vượt xe nhưng lại đánh lái vào trong để vượt là sai. Đáng nhẽ ra xin xe đi trước vượt mà nó không cho vượt thì phải phạt nó mới đúng, nhưng mà không phạt nó thì không phải là lỗi của... em :21:

Trường hợp đang đi ở làn trong (sẵn) nhưng lại vượt qua xe ở làn ngoài thì chỉ có một trường hợp duy nhất sai là: vượt quá tốc độ quy định cho làn xe trong cùng (cái này ở Việt Nam mình chưa quy định rõ và chưa bắt lỗi, bên anh Ba và Nhật Bủn nó vẽ cả vận tốc tối đa ra từng làn xe). Cũng trong trường hợp này nếu đường có vạch sơn đứt bác có thể chuyển hướng đi ra làn ngoài (để đi nhanh) cũng được.

Tóm lại là khi chuyển làn vào trong thì phải giảm tốc độ thì sẽ không phạm luật.

Các cụ ạ (b)

bebi

Xe tải
Có cụ nào làm CSGT không trả lời giúp bà con cái nào????????????????????Ra đường đầy ông đi chậm hơn tốc độ cho phép nhưng cứ đi làn ngoài cùng, không thể xin vượt đúng luật được(vì ông ấy không cho), thế là phải xi nhan phải và ......vượt, tất nhiên là có thể lại trở lại làn trái ngay hoặc chạy một hồi mới trở lại làn trái. Nhất là vụ đi từ Hà Nội -sân bay Nội Bài và ngược lại... bức xúc lắm!!!!