Thế nào là chuyển hướng xe

sv11221

Xe đạp
Tình hình là dạo này lực lượng cơ động rất hay đứng khu vực dưới chân cầu Long Biên rình bắt 2 bánh không xi nhan. Mạn phép đây cháu (em) muốn hỏi các chú, các bác và các anh trên diễn đàn cảnh sát cơ động bắt thế có đúng không.

Tình huống là như thế này ạ:

Đoạn trên cầu Long Biên đi xuống là 1 đường cua vòng cho xe 2 bánh, không có đường nhánh, không có vạch kẻ phân làn vì làn khá bé, càng xuống gần hết dốc thì đường có mở to ra. Cơ động thường xuyên đứng khu vực này để bắt các xe xuống dốc không bật đèn báo tín hiệu. Và giải thích lỗi như sau:
Khi đường không thẳng thì người điều khiển phải chuyển hướng bánh lái, mà đã chuyển hướng bánh lái thì phải có bật đèn tín hiệu cho người đi sau biết. Nếu không thực hiện tức là đã phạm lỗi cua vòng bất ngờ, làm ảnh hưởng tới các phương tiện giao thông phía sau.

Cá nhân em thiết nghĩ trường hợp này không phải bật xi nhan trừ khi định tấp vào lề phải của đường, và em tra trong luật giao thông đường bộ cũng không định nghĩa thế là nào chuyển hướng phương tiện, đồng thời cũng không thấy lỗi nào là cua vòng bất ngờ, bởi vì rõ ràng chỉ có 1 hướng điều khiển phương tiện duy nhất là ôm cua theo vòng cua của đường, nếu phạt như thế thì trên đường đèo dốc quốc lộ chả nhẽ cứ ôm cua theo đường là phải bật đèn tín hiệu ạ.

Như vậy ở đây cảnh sát cơ động bắt lỗi đúng hay là sai ạ

Ý kiến cá nhân của em là Sai

xe than

Xe tăng
Đường cong không phải xi nhan,chỉ đến giao lộ hoặc nhập& tách làn,hay tấp vào lề đường mới phải xi nhan cụ ợ.

doubledecker

Xe tải
Chân cầu Thăng Long cũng thế và em có chung câu hỏi với cụ chủ thớt. Cụ nào am hiểu vào giải thích cho bọn em với !

khanhchiii

Xe buýt
Cụ chủ nộp phạt rồi đúng không, bao nhiêu thế, khéo lại làm gà:D. Phải em là em cãi cho bằng thắng thì thôi, em chả có lỗi gì, đường thì không có điểm giao cắt mà em thì không rẽ đi đâu thử hỏi em bật xinhan để rẽ vào mả bố nhà nó à? Nó ăn quen rồi ấy mà, phải có cụ nào rắn với nó cho nó chừa cái tội ăn hiếp dân đi.

vampirevn

Xe hơi
Cái này trc học lái oto , ông thầy có giải thích .

Do vấn đề câu chữ ,trong quyền luật thì cứ chuyển hướng là phải xi nhan , xxx hay vịn vào câu này để bắt .

Nên em cứ đi vào đường kiểu đấy xi nhan cho chắc :D

Chỉnh sửa cuối:

brum*brum

Xe máy
vẫn phải xi nhan hết tất cả chứ nhỉ, ko thì cớ nào chã bị vịnh ạ

dapvocaydan

Xe điện
Đường không có điểm giao cắt mà bắt người ta xi nhan thì đâm vào lề à

doubledecker

Xe tải
Đúng òi, chỗ chân cầu thăng long đường cho 2b nó khúc khuỷu nhưng nó vẫn là 1 đường duy nhất để 2b lên T1 sao lại phải xi nhan?

Mr.Bo0ng

Xe buýt
TSB chúng nó.em đi 2B 1 lần ở ngã 4 Deawoo,bị 1 thằng ranh con mặt non choẹt ra vồ vì ko xin nhan,uk thì ko xin nhan nó còn vin vào cái cớ rẽ ko xin nhan làm người phia sau giật mình ( DKM chúng nó đằng sau mình làm éo có ai chứ ) phạt mất 500k,kêu là em ko đồng ý lỗi nên ko kí,nó kêu ko cần kí đưa xe về đội,rồi mình xin xỏ nó bảo đưa tiền cho thằng xe ôm bên cạnh nó đi nộp hộ cho.nộp vào *** chúng nó thì có,em lúc đó còn gà quá chuyện đã 3-4 năm mà giờ nghĩ lại vẫn ko kiềm chế đc,thằng ranh con ốc bươi vàng,ko bao giờ em quên đc.xin lỗi các bác cùng BQT em hoi bức xúc nên lời lẽ hơi bậy mong các bác bỏ quá cho

windys

Xe tăng
Phải xi nhan các bác ạ. Không phải là xxx bắt đều đâu, mà các bác không có thói quen đúng luật.

black_cat

Xe hơi
Chỗ này cũng là điểm mập mờ của luật các cụ nhỉ

THANHCOI

Xe hơi
Bọn nó giải thích như thế,vậy nếu đang điều khiển phương tiện trên đường nhiều ổ trâu,ổ bò mà muốn tránh thì phải bật xinhan liên tục ạ.

sv11221

Xe đạp
TSB chúng nó.em đi 2B 1 lần ở ngã 4 Deawoo,bị 1 thằng ranh con mặt non choẹt ra vồ vì ko xin nhan,uk thì ko xin nhan nó còn vin vào cái cớ rẽ ko xin nhan làm người phia sau giật mình ( DKM chúng nó đằng sau mình làm éo có ai chứ ) phạt mất 500k,kêu là em ko đồng ý lỗi nên ko kí,nó kêu ko cần kí đưa xe về đội,rồi mình xin xỏ nó bảo đưa tiền cho thằng xe ôm bên cạnh nó đi nộp hộ cho.nộp vào *** chúng nó thì có,em lúc đó còn gà quá chuyện đã 3-4 năm mà giờ nghĩ lại vẫn ko kiềm chế đc,thằng ranh con ốc bươi vàng,ko bao giờ em quên đc.xin lỗi các bác cùng BQT em hoi bức xúc nên lời lẽ hơi bậy mong các bác bỏ quá cho
Chỗ đó dù có ngươi hay không bạn cũng phải xi nhan luật nó đúng vậy rồi. Còn lỗi không xi nhan thì không phạt đến 500k đâu, thứ 2 nữa bạn không thiếu giấy tờ, ko lái xe trong tình trạng say rượu thì họ không có quyền kéo bạn về đồn thế thôi, XXX cứ vác cái về đồn ra dọa anh em, mọi người chịu khó lên đọc 9 lỗi mà 2B mắc phải thì phải đưa xe về đồn nhé.

airblade.2k11

Xe tải
Chỗ đó dù có ngươi hay không bạn cũng phải xi nhan luật nó đúng vậy rồi. Còn lỗi không xi nhan thì không phạt đến 500k đâu, thứ 2 nữa bạn không thiếu giấy tờ, ko lái xe trong tình trạng say rượu thì họ không có quyền kéo bạn về đồn thế thôi, XXX cứ vác cái về đồn ra dọa anh em, mọi người chịu khó lên đọc 9 lỗi mà 2B mắc phải thì phải đưa xe về đồn nhé.
Cụ phổ biến 9 lỗi đó cho anh em biết đc k ợh? Nhà cháu đi 2b mà cứ mù tịt :D

Mr.Bo0ng

Xe buýt
cụ chỉ cho e chỗ đọc 9 lỗi đấy với,em ham quá mà tìm không ra cám ơn cụ đã chỉ giáo em biết là lỗi ko xin nhan 150k nhugnw do lần đầu đi hà nội lên lơ ngơ quá gặp đứng thằng xxx cáo già nên dính trưởng và mất khá nhiều máu,đau quá,nghĩ đi nghĩ lại uất ức thần trưởng

sv11221

Xe đạp
Đối với mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe môtô, xe gắn máy, nếu người điều khiển có một trong vi phạm sau đây thì người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện của người vi phạm đến 10 (mười) ngày trước khi ra quyết định xử phạt:
- Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy;
- Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;
- Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;
- Điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy;
- Không có Giấy đăng ký xe theo quy định;
- Người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 6 (sáu) tháng;
- Sử dụng Giấy đăng ký xe đã bị tẩy xóa; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp;
- Không gắn biển số (nếu có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với số hoặc ký hiệu trong Giấy đăng ký; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.
- Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người kiểm soát giao thông hoặc người thi hành công vụ;

Vì thế nên các bác phải nhớ rõ rằng, ra đường phải đầy đủ giấy tờ từ bằng lái xe, giấy tờ xe, bảo hiểm nhé. Không lái xe khi đã uống bia hoặc rượu (cái này vì sự an toàn của các bác và người xung quanh). Còn kể cả bằng lái của các bác hết hạn dưới 6 tháng vẫn cãi được nhé.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Đây là chúng lợi dụng những điểm luật không chặt chẽ để làm xiền. Thôi thì lần sau ở những chỗ cong cong, và khả năng nhiều xxx thì cứ bật xi nhan cho nó lành, và cũng cho nhớ nữa, vì rất nhiều 2b đi những chỗ rất cần xi nhan thì lại không bật hoặc để quên xi nhan tự bao giờ nhưng ngược với hướng định rẽ.

tuan_hust

Xe hơi
thế em đi đường lên đèo lên núi cứ hết xi nhan bên này rồi lại xi nhan bên nọ hả các cụ :((:((:((
thế thì chết em, hỏng cái cần gạt xi nhan mất thôi :((:((:((
luật mới chả lá, chán thật #:-s#:-s

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả các trường hợp chuyển hướng đều phải bật SIG, với chỗ rẽ cầu LB xuống cũng phải làm vậy, làm thế để còn có tác dụng báo cho các xe đi sau giảm tốc độ, nhất là các lái xe chưa quen đường.