[Funland] Thế là từ bây giờ không được rút BHXH nữa hả các cụ? :(

Vietex

Xe điện
Đó là vấn đề đấy cụ, nhưng biết sao.
E vừa chia sẻ câu chuyện mẹ em 65t đã nghỉ hưu hơn chục năm nay mỗi tháng có hơn 5tr, mẹ em thần tượng BHXH nắm, e đùa bảo tiền mẹ được lĩnh là tiền của bọn con đấy.
Cụ cứ nghĩ là nhận lại những gì đã đóng sau mấy chục năm cho nhẹ đầu.

Tướng cướp

Xe điện
Cụ sai cơ bản ở ngay cái thứ nhất rồi. Lương hưu tính theo hệ số bù trượt giá. Hưu không cố định mà tăng dần. Có người lúc về hưu chưa đc 2tr mà sau mấy lần tăng lương cơ bản thì hưu đc hơn 4tr.
Ặc, Lương hưu nào tính theo hệ số trượt giá?
Lương hưu được tính theo thâm niên công tác và mức bình quân tiền lương+ phụ cấp có đóng BHXH được tính theo quy định.
Còn cái cụ nói là tăng mức lương thối thiểu chung!
Và cụ có biết mỗi lần tăng mức lương tối thiểu chung thì tăng khoảng mấy % không? từ 2tr mà tăng lên thành 4 triệu thì mất khoảng 10 lần tăng (bình quân khoảng 2 năm tăng lương tối thiểu 1 lần) tức là mất 20 năm thì lương hưu mới tăng lên được gấp đôi. Nhưng cụ có biết, trong 20 năm đó:
-Giá vàng tăng lên bao nhiêu %?
-Hệ số trượt giá tăng lên bn lần?
-Mớ rau ở chợ của 20 năm trước là bn tiền?
-Và 20 năm trước cụ ăn bát phở bao nhiêu tiền không (bây giờ là 45 ngàn đấy).
Em còn nhờ 22 năm trước em mơi đi làm, vàng khoảng 450k 1 chỉ, tức là 4,5tr 1 cây, giờ giá đâu 70tr thì phải. lương của bố em hồi đấy khoảng 2tr, giờ đúng là 4 tr thật. nhưng 2tr hồi đấy mua được 1/3 mảnh đất rồi, giờ thì...

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thế nào là ngắn cụ , cụ làm từ năm 18t đến 62 liệu hưởng dc bn năm hưu, h liệu thọ dc 80 không , luật thì khi nghỉ phải thanh toán chứ ngoài 20năm ko lấy dc một cục thế lấy j ăn , trong khi người lao động đã yếu mà chưa đủ tuổi về hưu ( luật chỉ lợi cho mình mà ko nghĩ đến người lđ) VD : em có ông anh làm 32 năm mà năm nay mới có 52 ông thì bị tiểu dg nặng vẫn phải chờ năm 60 BHXH mới giải quyết thế người ta sống bằng j …..
Cái tăng tuổi một phần là do tuổi thọ tăng theo thời gian cụ ạ.
Nhưng có thể là hơi quá vì muốn giảm gánh nặng cho BHXH.
Nói chung ng dân ko tin tưởng vào cũng không khó hiểu.

dealer-ck

Xe tăng
Đầu tiên em phải khẳng định em là công chức nhà nước, và em thấy BHXH có nhiều cái rất vớ vẩn, nó chỉ giúp lợi ích của cơ quan BHXH, chứ không giúp gì cho người lao động (trong trường hợp cụ chủ đề cập) vì những lý do như sau:

1. Người lao động đã đóng được 20 năm BHXH trở lên, nếu nghỉ việc hoặc không muốn đóng BHXH nữa thì bị đóng băng thời gian đóng này chờ đủ tuổi hưởng lương hưu: trong trường hợp này, ví dụ người ta 20 tuổi đi làm, đến 40 tuổi được 20 năm đóng BHXH, dừng đóng chờ 60 tuổi hưởng lương hưu (chờ 20 năm nữa) và tiền hưu của 20 năm công tác khoảng 2tr/tháng, chờ 20 năm sau để hưởng 2tr/tháng chắc đủ tiền mua nước uống! mà nhiều cụ nghỉ hưu xong là tèo luôn hoặc giỏi lắm sống được thêm 5-10 năm là tèo. (Cái này đang định sửa lại đã đóng là giữ nguyên)
2. Tự nhiên nâng tuổi nghỉ hưu 62 đối với nam, 60 đối với nữ (cái này chỉ hợp cho tầng lớp lãnh đạo) chứ công chức quèn như em, em chỉ mong nghỉ sớm ngày nào hay ngày ấy. đặc biệt một số ngành nghề như nghề giáo viên Mầm non, cô giáo ngoài 50 tuổi thì trông trẻ gì nữa (thực tế là thằng f1 nhà em nó đi học mẫu giáo, nó đòi học lớp cô Nhung xinh đẹp, chứ nó nhất quyết không học lớp Bà Thoa)
3. Em thấy 6 năm vừa rồi thực hiện tinh giảm biên chế, tức là năm 2014, hồi ấy máy tính chưa hiện đại, internet chưa hiện đại, cái cơ quan BHXH cấp huyện có 10 người làm việc, biên chế công chức, viên chức của một huyện khoảng 3.500 người cũng 10 con người ấy làm xong việc. Giờ năm 2022, biên chế công chức, viên chức toàn huyện còn 3.200 người, cơ quan BHXH tăng thêm thành 15 người, máy móc hiện đại, internet băng thông 4g, 5g. quản lý số lao động thì giảm đi, đâu cần phải nhiều người như thế (tăng 5 người) đúng quy định chỉ có 9 người.
4. BHXH em thấy cán bộ toàn ở trong phòng làm việc, chả bao giờ đi đến xóm, xã, thế mà được trang bị hẳn con xe Mít bản thể thao đời 2021, trong khi Phó Chủ tịch UBND huyện vẫn đi con Mít đời tống.
5. Mấy năm trước bị lên án, đội ngũ viên chức ngành BHXH bị giảm một xuất lương, xuống ăn 1 xuất như công chức quèn bọn em (trước nhân hệ số 2) bọn em thấy thế mừng lắm, hô Quốc hội muôn năm! đã lấy lại công bằng cho công chức viên chức. Thế nhưng em có tâm sự với một chị trong ngành BHXH chị ấy buột miệng nói thu nhập của mình 24tr/1 tháng. Ặc chị ấy đi công tác trước mình 2 năm, cũng trình độ đại học (lương chuyên viên) công tác 22 năm sao thu nhập gấp đôi mình vậy?(lương em 12tr/1 tháng) thì ra họ đã biến cái hệ số 2 thành tiền thưởng, tiền ăn trưa, ngủ trưa.v.v.
Cái thứ 3, 4, 5 chính là lý do để họ nghĩ ra việc tăng tuổi nghỉ hưu, không cho giải quyết BHXH 1 lần nhằm tránh vỡ quỹ... em trình độ dân trí thấp lên suy luận như vậy có đúng không các cụ?
Cái mục số 1 của cụ là nguyên nhân lớn nhất đó. Nếu treo sổ để đó khoảng 20 năm, lương trung bình trong quá trình đóng, thì khi về hưu ko rõ lương tính thế lào :D

sontranvu

Xe điện
Khôn thế nhỉ.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Thế nào là ngắn cụ , cụ làm từ năm 18t đến 62 liệu hưởng dc bn năm hưu, h liệu thọ dc 80 không , luật thì khi nghỉ phải thanh toán chứ ngoài 20năm ko lấy dc một cục thế lấy j ăn , trong khi người lao động đã yếu mà chưa đủ tuổi về hưu ( luật chỉ lợi cho mình mà ko nghĩ đến người lđ) VD : em có ông anh làm 32 năm mà năm nay mới có 52 ông thì bị tiểu dg nặng vẫn phải chờ năm 60 BHXH mới giải quyết thế người ta sống bằng j …..
Thế các cụ rút đi thì các quan sống bằng gì :)).

Vietex

Xe điện
Ặc, Lương hưu nào tính theo hệ số trượt giá?
Lương hưu được tính theo thâm niên công tác và mức bình quân tiền lương+ phụ cấp có đóng BHXH được tính theo quy định.
Còn cái cụ nói là tăng mức lương thối thiểu chung!
Và cụ có biết mỗi lần tăng mức lương tối thiểu chung thì tăng khoảng mấy % không? từ 2tr mà tăng lên thành 4 triệu thì mất khoảng 10 lần tăng (bình quân khoảng 2 năm tăng lương tối thiểu 1 lần) tức là mất 20 năm thì lương hưu mới tăng lên được gấp đôi. Nhưng cụ có biết, trong 20 năm đó:
-Giá vàng tăng lên bao nhiêu %?
-Hệ số trượt giá tăng lên bn lần?
-Mớ rau ở chợ của 20 năm trước là bn tiền?
-Và 20 năm trước cụ ăn bát phở bao nhiêu tiền không (bây giờ là 45 ngàn đấy).
Em còn nhờ 22 năm trước em mơi đi làm, vàng khoảng 450k 1 chỉ, tức là 4,5tr 1 cây, giờ giá đâu 70tr thì phải. lương của bố em hồi đấy khoảng 2tr, giờ đúng là 4 tr thật. nhưng 2tr hồi đấy mua được 1/3 mảnh đất rồi, giờ thì...
Cụ nói thế là biết 1 mà không biết 2 rồi. Bảng ở còm trên là hệ số trượt giá đó. Luật khẳng định lương hưu có nhân với hệ số trượt giá. Cháu gửi lại cho cụ thẩm.

tranmanhha

Xe điện
Chổ các cụ không biết thế nào, chổ em (nhà máy trong KCN trong Nam) công nhân rút bảo hiểm khá nhiều, mục đích hầu hết rút ra mua điện thoại, mua xe máy, 1 số thì trả nợ lô đề, đá gà, 1 số về quê chơi lúc nào tiêu hết tiền lại xin đi làm lại... Ngược lại với số đó, ngay trong nhà máy có nhiều người lại xin nâng mức đóng bảo hiểm để sau này về già được hưởng lương hưu cao hơn, số này hầu hết NLĐ gốc miền Trung, miền Bắc.
Trung tâm giới thiệu việc làm của tỉnh thì đầy ắp NLĐ đến làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp nhưng khi được giới thiệu việc làm mới thì ai cũng từ chối. Thực ra họ không hề thất nghiệp mà cố tình nghỉ việc chổ cũ để hưởng trợ cấp, song song đó đi làm thời vụ hưởng lương theo ngày hoặc theo tuần, làm hôm nay không cần biết ngày mai (làm thời vụ không đóng BH nên chính quyền không phát hiện ra nên vẫn chi trả bảo hiểm thất nghiệp đều đều), bởi vậy mới có tình trạng các nhà máy thì khát lao động nhưng các Cty cung ứng lao động thời vụ thì nhan nhản khắp nơi. Theo tôi chính quyền cần siết các Cty cung ứng LĐ, bắt buộc phải thực hiện đúng và đủ các chính sách cho người LĐ thì mới hạn chế được tình trạng bát nháo hiện nay.
Làm gì có chuyện không đóng bảo hiểm vẫn có BH thất nghiệp được. Chắc cụ nhầm ở chỗ nào đó rồi.

hm.tuan

Xe điện
BHXH có gì mà hốc hả cụ? Ko biết cụ nắm nghiệp vụ kế toán ko? Chứ tiêu tiền nhà nước ko dễ đâu nhé. Đa phần tiền này mua trái phiếu chính phủ rất chắc ăn. BHXH cũng là một dạng bảo hiểm ko phân đều, ưu tiên người yếu thế hơn đó bạn.
Đem đi đầu tư bậy, chén hh đầu tư, mất bao nhiêu tiền rồi còn gì!

Sheeple

Xe tải
Cái mục số 1 của cụ là nguyên nhân lớn nhất đó. Nếu treo sổ để đó khoảng 20 năm, lương trung bình trong quá trình đóng, thì khi về hưu ko rõ lương tính thế lào :D
lương trung bình trong quá trình đóng
Cái này là khốn nạn nhất. em đóng từ thời vàng 4-500k/chỉ. lương dc 300k giờ nó chia trung bình. thế khác mẹ gì cướp.

Toietmoi

Xe điện
Làm gì có chuyện không đóng bảo hiểm vẫn có BH thất nghiệp được. Chắc cụ nhầm ở chỗ nào đó rồi.
Trước đó có đóng bảo hiểm rồi nghỉ việc để hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trong thời gian đó đi làm LĐ thời vụ và dĩ nhiên không đóng cụ ạ. Lúc nào hết thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp thì lại nộp đơn vào Cty đóng bảo hiểm tiếp. Bởi vậy nên tình trạng xáo trộn lao động tại các Nm trong Nam đang là vấn nạn.

tranmanhha

Xe điện
Trước đó có đóng bảo hiểm rồi nghỉ việc để hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trong thời gian đó đi làm LĐ thời vụ và dĩ nhiên không đóng cụ ạ. Lúc nào hết thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp thì lại nộp đơn vào Cty đóng bảo hiểm tiếp. Bởi vậy nên tình trạng xáo trộn lao động tại các Nm trong Nam đang là vấn nạn.
À. Cái này thì chuẩn rồi cụ.
Em nghĩ đó là quyền lợi mà. Vì mình có đóng bảo hiểm thất nghiệp.

ngoc_phuong

Xe lăn
Gần 209.000 lao động chọn rút bảo hiểm xã hội một lần trong ba tháng đầu năm, theo thống kê của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.
Trong đó, riêng TP HCM có hơn 37.000 người nộp hồ sơ nhận trợ cấp một lần, tăng khoảng 19% so với cùng kỳ. Lao động chọn rút bảo hiểm một lần nhiều nhất ở TP Thủ Đức, quận 12, Bình Tân, Hóc Môn, Bình Chánh... khiến cơ quan bảo hiểm quá tải.
Tính hết tháng 3/2022, lao động rút bảo hiểm xã hội một lần trên cả nước tăng 1% so với cùng kỳ năm ngoái. Những lao động này về già sẽ không có lương hưu hoặc hưởng mức thấp, không đảm bảo cuộc sống, không được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí. "Đây là thực trạng đáng lo ngại, tác động trực tiếp tới quyền lợi lao động và ảnh hưởng an sinh khi dân số Việt Nam đang bắt đầu già hoá", Bảo hiểm xã hội Việt Nam nhận định.

hm.tuan

Xe điện
Thực ra NLĐ rút BH 1 cục hầu hết là công nhân, họ không suy nghĩ sâu xa về chính sách an sinh hay minh bạch đồng tiền này nọ đâu cụ. Họ thấy có cơ hội lấy ra 1 cục thì họ lấy thôi, do đó nhà nước phải điều chỉnh chính sách sao cho phù hợp, đừng để gánh nặng sau này.
Em ko phải là CN nhưng sẽ rút cụ ạ. Tính ra em đóng gần 1 tỷ, nhung muốn có lương hưu thì em phải đóng tiếp gần 300tr nữa, mà phải hơn chục niên nữa mói đc nhận, mà cũng chỉ 45% mức lương đóng.
Thôi, em lấy tiền về tự đầu tư ạ!

BMW R60

Xe tăng
Như kiểu chơi trò chơi trúng thưởng ấy nhỉ! Kiểu dụ trẻ con ăn cứt gà xáp. Đầu tiên bảo mày cứ đóng BHXH đi, khi nào đủ số năm đóng như này, đủ số tuổi này thì tao cho mày về hưu, hoặc có thể rút trước 1 cục nếu mày không thích lĩnh lương hưu hàng tháng.... Ok! hay đấy! chơi luôn. Đùng cái thay đổi cmn luật: Tăng mẹ tuổi và số năm đóng để được về hưu lên. Và nếu đã đóng đủ 20 năm thì không cho mày rút 1 cục nữa.... Tao thích thì thay đổi luật thôi, mày làm gì được tao :)):)):)):))
- Quay trở lại việc của ông anh cụ! Cũng căng phết. Giờ nó quy định " có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn nhưng không quá năm tuổi so với tuổi nghỉ hưu theo quy định" và " Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên" .
Cái suy giảm sức khỏe 61% thì có thể làm được. Chứ tuổi thì khó rồi. Vì tuổi về hưu bây giờ là 60 thì anh cụ phải 55 tuổi mới được. Cố chờ 3 năm nữa rồi làm cụ nhé :D:D

Vietex

Xe điện
Cụ phân tích như vậy chưa rõ ràng, đầy đủ, làm nhiều người nghĩ tiêu cực.
1. Có nước 60, có nước 62, có nước 65 nghỉ hưu. Tuổi thọ ng Việt cũng xấp xỉ hàng xóm thôi. Như thế VN là chấp nhận được.
2. Nếu làm từ 18 tới 62 là 45 năm. Lấy 45-35 bằng 10 năm. Như vậy lúc nghỉ là hưởng mức hưu cao nhất cộng thêm 1 cục bằng 10 tháng lương trước lúc nghỉ hưu. Giả sử lương 20tr thì cũng được 200tr liên hoan, du lịch bét nhè. Tóm lại là đóng nhiều thì hưởng nhiều.
3. Chờ đủ tuổi để nhận lương hưu để công bằng với người 62 tuổi mới nghỉ. Ai đóng 20 năm rồi 40 nhận sổ hưu mà sống 80 thì đóng 20 năm mà nhận 40 năm thì tiền đâu ra. Rồi đóng có 25% nhưng nhận lại 45% thì âm tiền là chắc.
4. Đang làm mà bị bệnh thì nghỉ làm được bảo hiểm xã hội thanh toán phần ngày nghỉ ốm, bảo hiểm y tế thanh toán tiền khám chưa bệnh.

kdbh.mic

Xe hơi
Nhà em gần BHXH vẫn thấy đông vui lắm cụ ơi, còn đang nghiên cứu với điều chỉnh thì còn lâu mới thông qua.

ngoc_phuong

Xe lăn
Chổ các cụ không biết thế nào, chổ em (nhà máy trong KCN trong Nam) công nhân rút bảo hiểm khá nhiều, mục đích hầu hết rút ra mua điện thoại, mua xe máy, 1 số thì trả nợ lô đề, đá gà, 1 số về quê chơi lúc nào tiêu hết tiền lại xin đi làm lại... Ngược lại với số đó, ngay trong nhà máy có nhiều người lại xin nâng mức đóng bảo hiểm để sau này về già được hưởng lương hưu cao hơn, số này hầu hết NLĐ gốc miền Trung, miền Bắc.
Trung tâm giới thiệu việc làm của tỉnh thì đầy ắp NLĐ đến làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp nhưng khi được giới thiệu việc làm mới thì ai cũng từ chối. Thực ra họ không hề thất nghiệp mà cố tình nghỉ việc chổ cũ để hưởng trợ cấp, song song đó đi làm thời vụ hưởng lương theo ngày hoặc theo tuần, làm hôm nay không cần biết ngày mai (làm thời vụ không đóng BH nên chính quyền không phát hiện ra nên vẫn chi trả bảo hiểm thất nghiệp đều đều), bởi vậy mới có tình trạng các nhà máy thì khát lao động nhưng các Cty cung ứng lao động thời vụ thì nhan nhản khắp nơi. Theo tôi chính quyền cần siết các Cty cung ứng LĐ, bắt buộc phải thực hiện đúng và đủ các chính sách cho người LĐ thì mới hạn chế được tình trạng bát nháo hiện nay.
Tôi rất rảnh, cũng ở trong Nam, cụ thể tôi ở Biên Hòa.
Cụ có thể giúp tôi mở mang tầm mắt những điều cụ nói
Xin phép mời cụ lý caphe.

Toietmoi

Xe điện
Tôi rất rảnh, cũng ở trong Nam, cụ thể tôi ở Biên Hòa.
Cụ có thể giúp tôi mở mang tầm mắt những điều cụ nói
Xin phép mời cụ lý caphe.
Vâng, vậy là cụ cách nhà em chỉ 20 km thôi ạ. Nếu cụ rảnh mời cụ ly cafe ở TPM BD, nhà em thì rảnh vào ngày chủ nhật thôi vì nhà máy vẫn làm thứ 7.

Vietex

Xe điện
Như kiểu chơi trò chơi trúng thưởng ấy nhỉ! Kiểu dụ trẻ con ăn cứt gà xáp. Đầu tiên bảo mày cứ đóng BHXH đi, khi nào đủ số năm đóng như này, đủ số tuổi này thì tao cho mày về hưu, hoặc có thể rút trước 1 cục nếu mày không thích lĩnh lương hưu hàng tháng.... Ok! hay đấy! chơi luôn. Đùng cái thay đổi cmn luật: Tăng mẹ tuổi và số năm đóng để được về hưu lên. Và nếu đã đóng đủ 20 năm thì không cho mày rút 1 cục nữa.... Tao thích thì thay đổi luật thôi, mày làm gì được tao :)):)):)):))
- Quay trở lại việc của ông anh cụ! Cũng căng phết. Giờ nó quy định " có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn nhưng không quá năm tuổi so với tuổi nghỉ hưu theo quy định" và " Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên" .
Cái suy giảm sức khỏe 61% thì có thể làm được. Chứ tuổi thì khó rồi. Vì tuổi về hưu bây giờ là 60 thì anh cụ phải 55 tuổi mới được. Cố chờ 3 năm nữa rồi làm cụ nhé :D:D
Cụ ơi, nghỉ ốm không đi làm thì bảo hiểm xã hội thanh toán cho 75% ngày lương, nếu đi viện thì tiền viện vẫn được bhyt thanh toán.