[Funland] Thế là từ bây giờ không được rút BHXH nữa hả các cụ? :(

Tyrion99

Xe tải
Cụ ơi, giờ các cụ già cả không lương hưu thì cũng toàn con cái chăm sóc thôi chứ xã hội nào gánh hả cụ?
Đấy là ngày xưa ko có chế độ đó bạn, đừng quên mình mới dành đc độc lập 50 năm nay, 30 năm kể từ ngày cấm vận. Phải nói đến tương lai sau này phát triển thì sẽ khác

nguyenx

Xe điện
Liềm tin là của hiếm mà các ảnh cầm tiền xương máu của người ta tiêu như phá mả. Trăm dâu đổ đầu tằm, nên xem lại mình trước rồi hãy khoan sức dân đen.

poiuy

Xe ba gác
Cái này bản chất nó giống như 1 loại thuế chứ không hẳn là quỹ nên đóng vào khó rút.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Dv gì? Có cả dịch vụ rút bhxh cơ à? :-?
Bạn em trước lúc bỏ đi Tây nó đi rút, vào bị quay mòng mòng ko biết bắt đầu từ đâu, đơn thế nào. Ra lấy xe thằng coi xe nó hỏi, đưa giá, xong chỉ cần đưa vài số thông tin cho nó là một hai tuần sau có tiền rồi.
Dễ hơn mượn tiền thế nên nhiều khi công nhân túng thiếu đành làm liều , chưa Elest đội ngũ cò đi chào hang chẳng hạn.

ncs67

Xe tăng
Người ta rút BH đôi khi không phải vì khó khăn mà vì họ không thấy hy vọng gì ở lương hưu.Đến 62 tuổi với nam,60 tuổi với nữ,tương ứng là 35 và 30 năm đóng BH xh mới được hưởng lương hưu 75/100.Thường lương hưu của người lao động bt lại rất thấp, không bõ để chờ và cũng không đủ sức khỏe để theo.Còn nghỉ trước tuổi và thiếu năm đóng bhxh thì bị trừ dã man, lương hưu chỉ đủ mua muối mắm.Giải pháp hạn chế cho rút lại tiếp tục nối tiếp sai lầm của luật bh làm bần cùng người lao động.Nhìn thẳng vào sự thật và cái gốc của vấn đề để sửa lại luật,quay về luật cũ mới là cái nên làm

clonespam

Xe đạp
Quý đầu HCM tăng 19% số lần rút so với năm ngoái

mai đăng chơn, Hòa Hải, Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng
Em thấy nhiều người lao động họ tính rút một lần vay mượn thêm ít mua lô đất quê đợi 5-10 năm sau x2 x3 may thì x10 lên tỷ nọ tỷ kia, thì bán gửi ngân hàng sống thoải mái. Đầu tư vào ngành công nghiệp lõi của đất nước là đúng rồi còn gì, làm cả đời không bằng chốt lời lô đất.

sắt con

Xe điện
Hết hơi, toàn đóng tiền cho ng khác tiêu

one

Xe điện
Nhiều cụ cứ bảo là không nên rút BHXH kẻo về già không có tiền sống qua ngày, nhưng có những người quá cùng đường, nếu không rút bây giờ thì khéo họ chẳng còn sống được đến khi già.

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, tôi thực sụ không hiểu.
Các bác có người lo lắng cho tương lai của mình....giữ tiền hộ mình....lo cho đồng tiền của mình nếu được rút ra thì bị hoang phí nên họ sửa luật để giữ tiền hộ các bác....như vậy về già các bác lĩnh gấp 5, gấp 10 chả sướng hơn hay sao? Đó là niềm hạnh phúc và các bác cần tự hào, phải vậy không nào?

Các bác có thể sang Nhật, châu Âu hay Mỹ thì thấy rằng mọi người bên đó tuy tự do dùng tiền của mình nhưng về già rất cực khổ....không ai quan tâm tới họ dùng tiền của mình làm gì....không ai care giữ tiền của họ....không ai force họ đóng cái gì. Tuy nhiên về già họ không có lương hưu cao như các bác...cũng không được đi du lịch....và người già bên đấy chạy ăn từng bữa. Họ rất muốn có một cái quán trà đá như các bác mà không được.

Tất nhiên tôi hiểu nhiều bác muốn giống Âu, Nhật Mỹ và tôi hoàn toàn tôn trọng điều đó. Nhưng nghĩ xa hơn là điều cần thiết và cảm thông với những người hàng giây lo lắng tìm cách giữ tiền an toàn cho các bác để các bác về già được sung sướng là việc nên làm. Chắc chắn là vậy rồi.

Bang lang

Xe điện
Không cho rút là đúng rồi, tiền này để phục vụ mình về già, chứ sau này già ko ai chăm sóc để xã hội gánh à?

Tuy nhiên mình nghĩ nên mở ra các lựa chọn cho mọi người như ở phương tây, đầu tư vào các quỹ ETF ko cho rút ra sớm như BHXH là ngon.
Nhưng chắc gì sống được đến lúc già.

Kiabuoisang

Xe container
Giật tít như bọn lều báo vậy :P

alceste

Xe điện
Toàn chữ Việt mà CỤ ko hiểu thì hơi kỳ cục
Cụ ý ở Pháp, thỉnh thoảng phải vào khơi lên tý cho thấy ưu việt của chế độ. Mà lâu rồi thì quên tiếng Việt là bình thường mà.
Chỉ là tự nhiên quên mất ở Pháp đóng BHxH bao nhiêu năm mới được về hưu lĩnh lương hưu và thủ tục rút Bhxh 1 lần ở mấy nước Pháp, Úc, Anh, nó như thế nào thôi, có gì căng đâu cụ.
Hình như 43 năm, để rút thì phải rời khỏi đất nước hoặc cam kết ko đi làm lại nữa thoi mờ.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Nhưng chắc gì sống được đến lúc già.
Tỉ lệ nhưngx ngừoi sống đến già so với những người “chắc gì” khoảng bn phần trăm cụ nhỉ? Có đến 50% ko cụ hay theo cụ khoảng 50% dân số chưa già đã tự nhiên lăn ra chết sạch?
Lúc đó già rồi, ko sống được, ko chết được, ko có tiền, mới gọi là khổ

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Tỉ lệ nhưngx ngừoi sống đến già so với những người “chắc gì” khoảng bn phần trăm cụ nhỉ? Có đến 50% ko cụ hay theo cụ khoảng 50% dân số chưa già đã tự nhiên lăn ra chết sạch?
Lúc đó già rồi, ko sống được, ko chết được, ko có tiền, mới gọi là khổ
Tuổi thọ trung bình của VN là 73 tuổi.
Đóng bảo hiểm bao nhiêu năm? Hưởng được bao nhiêu năm? Hay lạm phát ăn hết sạch?

Và quan trọng những người rút bảo hiểm xh, họ lấy đâu tiền cho con ăn trong năm nay ???

Toietmoi

Xe điện
Chổ các cụ không biết thế nào, chổ em (nhà máy trong KCN trong Nam) công nhân rút bảo hiểm khá nhiều, mục đích hầu hết rút ra mua điện thoại, mua xe máy, 1 số thì trả nợ lô đề, đá gà, 1 số về quê chơi lúc nào tiêu hết tiền lại xin đi làm lại... Ngược lại với số đó, ngay trong nhà máy có nhiều người lại xin nâng mức đóng bảo hiểm để sau này về già được hưởng lương hưu cao hơn, số này hầu hết NLĐ gốc miền Trung, miền Bắc.
Trung tâm giới thiệu việc làm của tỉnh thì đầy ắp NLĐ đến làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp nhưng khi được giới thiệu việc làm mới thì ai cũng từ chối. Thực ra họ không hề thất nghiệp mà cố tình nghỉ việc chổ cũ để hưởng trợ cấp, song song đó đi làm thời vụ hưởng lương theo ngày hoặc theo tuần, làm hôm nay không cần biết ngày mai (làm thời vụ không đóng BH nên chính quyền không phát hiện ra nên vẫn chi trả bảo hiểm thất nghiệp đều đều), bởi vậy mới có tình trạng các nhà máy thì khát lao động nhưng các Cty cung ứng lao động thời vụ thì nhan nhản khắp nơi. Theo tôi chính quyền cần siết các Cty cung ứng LĐ, bắt buộc phải thực hiện đúng và đủ các chính sách cho người LĐ thì mới hạn chế được tình trạng bát nháo hiện nay.

cuhaifus

Xe container

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Chổ các cụ không biết thế nào, chổ em (nhà máy trong KCN trong Nam) công nhân rút bảo hiểm khá nhiều, mục đích hầu hết rút ra mua điện thoại, mua xe máy, 1 số thì trả nợ lô đề, đá gà, 1 số về quê chơi lúc nào tiêu hết tiền lại xin đi làm lại... Ngược lại với số đó, ngay trong nhà máy có nhiều người lại xin nâng mức đóng bảo hiểm để sau này về già được hưởng lương hưu cao hơn, số này hầu hết NLĐ gốc miền Trung, miền Bắc.
Trung tâm giới thiệu việc làm của tỉnh thì đầy ắp NLĐ đến làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp nhưng khi được giới thiệu việc làm mới thì ai cũng từ chối. Thực ra họ không hề thất nghiệp mà cố tình nghỉ việc chổ cũ để hưởng trợ cấp, song song đó đi làm thời vụ hưởng lương theo ngày hoặc theo tuần, làm hôm nay không cần biết ngày mai (làm thời vụ không đóng BH nên chính quyền không phát hiện ra nên vẫn chi trả bảo hiểm thất nghiệp đều đều), bởi vậy mới có tình trạng các nhà máy thì khát lao động nhưng các Cty cung ứng lao động thời vụ thì nhan nhản khắp nơi. Theo tôi chính quyền cần siết các Cty cung ứng LĐ, bắt buộc phải thực hiện đúng và đủ các chính sách cho người LĐ thì mới hạn chế được tình trạng bát nháo hiện nay.
Lại dc 1 ông nói phét nữa. Xin hỏi cụ làm ngành gì, chức vụ nào mà rành cả việc công nhân rút tiền mua điện thoại, xe máy... thế?

Belat Missan

Xe điện
Bảo hiểm kiểu này chắc chỉ còn các cụ ăn lương NN theo.
Dịch bệnh và Chiến tranh đang làm lộ ra vấn đề.

Sheeple

Xe tải
Toàn chữ Việt mà CỤ ko hiểu thì hơi kỳ cục
Toàn chữ Việt nhưng mỗi chữ nó đẻ ra đường lối và kết quả khác nhau. Thế mới có dịch vụ dẫn đường chỉ lối chứ cụ.
Không cho rút là đúng rồi, tiền này để phục vụ mình về già, chứ sau này già ko ai chăm sóc để xã hội gánh à?
em chả thấy gánh dc cái gì. công ty trước em một ông nghỉ hưu dc tháng bép phát tèo. 3x năm đóng dc mấy đồng tử tuất. 1 ông ung thư 1 năm sau đi cũng 3x năm đóng BH công hiến.
Tuy nhiên mình nghĩ nên mở ra các lựa chọn cho mọi người như ở phương tây, đầu tư vào các quỹ ETF ko cho rút ra sớm như BHXH là ngon.
Cái BH này là chán nhất trần đời. em gần 2x năm rồi đóng từ thời lương 300k giờ nghĩ lương hưu mà chán.
Cụ nói thế là k biết về phúc lợi của người già rồi. Người già trên 80 với nam, trên 75 với nữ mà k có hưu đang được trợ cấp hàng tháng, được đóng bảo hiểm.
em nói thực cái BH đó từ già đến trẻ nhà em không dùng dc. nó quá nhiều thủ tục tốn thời gian mà chất lượng thấp. ra chỗ đăng lý ban đầu khám nó cho cụ thuốc gì ạ? loanh quanh vài cái thuốc rẻ tiền với giảm đau. uống lại phát sinh thêm bệnh.