[Funland] Thay thế MS Outlook bằng Outlook Express

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Kính các bác cao thủ IT, giúp em vụ này cái:
Cái MS Outlook em đang dùng, suốt ngày nó báo "Email quota exeeded", sau đó chỉ cần nhận thêm 1 Email mới nữa ==> outlook nó tự động xóa sạch Inbox và nhiều Sub-Folder của Inbox. Thế mới đau.

Giờ em cài Outlook Express để thay thế được không?? Nghe nói Outlook Express không bị lỗi nàym, nhưng cũng không chạy được trong Win7.

Cảm ơn các bác.
VW Golf./.

congbinhxuong

Xe buýt
Mình dùng MS Outlook đi theo bộ Office có data lên tới hơn 1G mà có thấy báo lỗi đó bao giờ đâu ? Có thể Office hoặc Win của bác bị lỗi gì đó chăng hoặc một Options nào đó đã bị disable ?

thule6

Xe điện
Cụ nên backup inbox outbox ra rồi setup lại Office đi, chắc bản OFFice của cụ có vấn đề roài!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ bản Office của em có vấn đề.
Nhưng cài lại có khi nó vẫn bị.
@ bác CongBinh: Thế mình có đẩy cái Data lên mức 2-3GB được không??
Nếu được, làm thế nào Bác ??

Cảm ơn các bác.
VW./.

firefox4

Xe điện

Cảm ơn các bác.
VW./.
Office 2007 thì data 15 GB vẫn được mà cụ.

firefox4

Xe điện
Em bổ sung thêm, cái này ko phải lỗi do outlook nhé mà là dung lượng mail trên server của cụ bị đầy rồi. Cụ vào webmail xóa bớt đi. Còn khi cấu hình Outlook (nếu cấu hình POP3 nhé) thì lựa chọn là sau 2, 3, 4... ngày từ khi nhận về Outlook thì tự động xóa trên server đi:

catpv

Xe điện

Cảm ơn các bác.
VW./.
Mời cụ qua thớt dưới chữ ký của tôi Down bản Office 2007 chuẩn về cài, nhớ cài thêm cả bản SP3. Việc thứ 2 là ổ cứng dùng để đặt Data của Outlook phải là định dạng NTFS, nếu là dịnh dạng FAT32 thì không bao giờ nhận được thư nếu quá 2Gb. Còn chuyện cụ đinh thay bằng Outlook Express thì chẳng khác gì đang đi BMW rồi thay bằng Lifan vậy cụ à, với lại từ Win7 trở lên MS nó bỏ luôn cái đó rồi. Chúc cụ thành công!

catpv

Xe điện
Em bổ sung thêm, cái này ko phải lỗi do outlook nhé mà là dung lượng mail trên server của cụ bị đầy rồi. Cụ vào webmail xóa bớt đi. Còn khi cấu hình Outlook (nếu cấu hình POP3 nhé) thì lựa chọn là sau 2, 3, 4... ngày từ khi nhận về Outlook thì tự động xóa trên server đi:

Cụ nên chuyển cổng 465 thành cổng 587 và mã hóa SSL thành TLS thì khi gửi thư ra sẽ ngon hơn đó cụ. Cụ đang dùng Outlook để check Gmail đúng không cụ?

dp090x

Xe tăng
Cái MS Outlook em đang dùng, suốt ngày nó báo "Email quota exeeded", sau đó chỉ cần nhận thêm 1 Email mới nữa ==> outlook nó tự động xóa sạch Inbox và nhiều Sub-Folder của Inbox. Thế mới đau.

Giờ em cài Outlook Express để thay thế được không?? Nghe nói Outlook Express không bị lỗi nàym, nhưng cũng không chạy được trong Win7.

Cảm ơn các bác.
VW Golf./.
- Việc đầu tiện cụ backup mail lại cái cho e nhờ, sau đấy cụ làm gì thì làm.
- Data mail cụ nên cho compress lại và không nên để Data mail quá lớn sẻ ảnh hưởng đến tốc độ nạp và truy xuất, tầm dưới 2GB là chuẩn.
- Cụ kiểm tra trên webmail xem có bị full không?
- Cài lại MS Office không đơn giản, dù cụ remove rồi nhưng các setting vẫn lưu lại, khi cụ cài lại nó sẽ tự động gán vào, thậm chí còn gây lỗi khi cài đặt. Nếu muốn remove được sạch cụ phải rành kỹ thuật 1 chút mới làm được, còn không thì thôi.
- Nếu cụ vẫn muốn xài MS Outlook mà không thể khắc phục được lỗi kia thì cụ cài 1 phiên bản Office khác vào, ví dụ cụ đang xài 2003 thì cài 2007 vào, nhớ là cài riêng biệt nhé. Còn cụ muốn chuyển sang Outlook Express thì cũng không vấn đề gì cả, tất cả các phiên bản Win đều có Outlook Express kèm theo (trong Win 7 nó là Windows Mail).

Chỉnh sửa cuối:

congbinhxuong

Xe buýt

Cảm ơn các bác.
VW./.
Đẩy lên dung lượng cao hay không thì do cụ có nhiều email, file đính kèm hay ko ( tự nó tăng lên) chứ đẩy lên làm gì ? Và có cách nào đẩy lên được ?
Kinh nghiệm của mình:
- Nhận email dạng gmail hay email công ty thì thiết lập theo đúng các HD ( đối với gmail thì trên mạng có đầy, còn email dang @congty.com.vn thì theo qui định của quản trị mạng)
- File data dang *.pst của Outlook để sang ổ D, E ( ko để trong chỗ cài mặc định). Do vậy khi cụ có cái lại win thì toàn bộ email vẫn bảo toàn
- Đặt chế độ hoặc bằng tay lâu lâu thì vào xóa hết email cũ đi hoặc cụ nhận gmail thì trong spam của gmail hằng ngày thì vô khối (có khi trên máy cụ vẫn ko nhận cái đó nhưng trên web của gmail thì đầy)

firefox4

Xe điện
Cụ nên chuyển cổng 465 thành cổng 587 và mã hóa SSL thành TLS thì khi gửi thư ra sẽ ngon hơn đó cụ. Cụ đang dùng Outlook để check Gmail đúng không cụ?
Không, mail công ty em cụ ạ. Nó fix mấy port này rồi, yêu cầu đặt SSL mà cụ. :)

zozanlam

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ngu tý là mấy cái port kia em để 110 và 25 có sao không a?
Bây giờ em chuyển sang cổng 995 và 25 cũng không sao?

catpv

Xe điện

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các bác.
Chắc phải cài lại MS Office quá.
Sẽ tìm bản 2007 cho nó lành (em đang dùng Offic 2010).

Vè dung lượng: trên Server thì rất ít, nó chỉ lưu 1-2 ngày thôi.
trong Inbox thì cỡ 15 Mail, vì mất hết rồi.

batistava

Xe hơi

Cảm ơn các bác.
VW Golf./.
Cái lỗi "Email quota exceeded" chả liên quan đến việc cụ dùng MS Outlook hay Outlook Express hay cái gì khác đâu, chủ yếu là cụ set nó lưu bao nhiêu email trên server email của cụ, và cái mail server của cụ nó tải được bao nhiêu, chứ quota chỉ khoảng 200MB một tháng mà cụ toàn nhận đc mail attach to thì kiểu gì cũng bị dính lỗi này..

firefox4

Xe điện
Mail Cty cụ à Google App rồi. Vậy vẫn nên dùng cổng 587 mã hóa TLS
Đúng là cụ cap chém. :))
Mail cty em dùng hệ thống của Sun nhé (công ty em gần 25.000 nhân viên mà dùng mail google à :D)

Chỉnh sửa cuối: