[Funland] Thay Tên Khai Sinh Cho Con Dưới 3 Tuổi

tunglam2806

Xe tăng
Đổi tên là thủ tục phức tạp nhất trong. TTHC ở tư pháp phường. 8 năm phường e thấy chỉ đổi tên một người.
Cụ nên lên tư pháp phường hỏi tư pháp phường xem họ tư vấn như thế nào. thiếu giấy tờ gì cần hoàn thiện xong cụ bảo.
Con em gần vào lớp 1 hứng lên đi đổi tên cả 2 anh em nó. Lên Phường em cán bộ đưa cho tờ khai khai xong hẹn 2 3 tuần ra lấy khai sinh mới. Không có gì phức tạp cả. Em làm cách đây chục năm cụ ạ.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Con em gần vào lớp 1 hứng lên đi đổi tên cả 2 anh em nó. Lên Phường em cán bộ đưa cho tờ khai khai xong hẹn 2 3 tuần ra lấy khai sinh mới. Không có gì phức tạp cả. Em làm cách đây chục năm cụ ạ.
Em Hỏi tí ko phải cụ ở hà nội ko ạ, và luật hộ tịch lúc đó có chưa.

Mr.No

Xe tải
thật ko cụ ? :D

DurexXL

Xe lăn
Các Cụ, Mợ có ai làm luật sư hoặc hiểu luật thì tư vấn giúp nhà cháu với ạ. Cháu cám ơn trước !
Vì nhà cháu vừa làm giấy khai sinh cho con, nhưng không hiểu sao lại giống y tên thằng lớn, 2 anh em cùng đệm và tên giống nhau.
Làm qua cổng dịch vụ công
Nhưng cháu đã rất cẩn thận soát đi soát lại, kiểm tra đau cả mắt cho chuẩn.
Đến hôm nay đi lấy khai sinh mới ngã ngửa, chẳng hiểu sao lại 2 thằng chung họ tên giống nhau 😭
Cụ ra UBND Phường, làm thủ tục đổi thông tin/tên trên Giấy Khai sinh

Họ sẽ hướng dẫn cụ thể, và Cụ sẽ nhận được Giấy khai sinh mới cùng Quyết định như này

Cụ chú ý giữ bản gốc nhé, có thể sau này cháu nhà cụ cần đến đấy

Mr.No

Xe tải
Trước em cũng ra Phường hỏi vụ đổi tên này, nhưng cán bộ bảo là khó lắm, nên khuyên thôi cứ giữ tên cũ cho cháu

Tiểungưnhi88

Xe điện
Trước em cũng ra Phường hỏi vụ đổi tên này, nhưng cán bộ bảo là khó lắm, nên khuyên thôi cứ giữ tên cũ cho cháu
Em vẫn nói đổi tên là thủ tục phức tạp nhất trong tư pháp cấp phường, nhưng trường hợp cụ chủ thớt anh chị em ruột trung tên thì cũng vẫn làm được,

dnphong

Xe buýt
Cụ ra UBND Phường, làm thủ tục đổi thông tin/tên trên Giấy Khai sinh

Họ sẽ hướng dẫn cụ thể, và Cụ sẽ nhận được Giấy khai sinh mới cùng Quyết định như này

Cụ chú ý giữ bản gốc nhé, có thể sau này cháu nhà cụ cần đến đấy

Dạ em cám ơn cụ

tausuot

Xe buýt
Các Cụ, Mợ có ai làm luật sư hoặc hiểu luật thì tư vấn giúp nhà cháu với ạ. Cháu cám ơn trước !
Vì nhà cháu vừa làm giấy khai sinh cho con, nhưng không hiểu sao lại giống y tên thằng lớn, 2 anh em cùng đệm và tên giống nhau.
Làm qua cổng dịch vụ công
Nhưng cháu đã rất cẩn thận soát đi soát lại, kiểm tra đau cả mắt cho chuẩn.
Đến hôm nay đi lấy khai sinh mới ngã ngửa, chẳng hiểu sao lại 2 thằng chung họ tên giống nhau 😭
Thủ tục đổi tên khai sinh thì cụ xem ở đây: https://thuvienphapluat.vn/chinh-sach-phap-luat-moi/vn/ho-tro-phap-luat/tu-van-phap-luat/54469/thu-tuc-thay-doi-ten-trong-giay-khai-sinh-duoc-thuc-hien-nhu-the-nao
còn nếu cụ ko tự làm được thì nhờ LS Hoàng hỗ trợ, đt 0966459429 (em đã làm mấy vi bằng để cậu ấy hoàn chỉnh thủ tục đổi tên cho khách)

Ga_son

Xe điện
Hồi em làm GKS cho con nhà em cũng qua dịch vụ công, đến khi lên Phường để làm trực tiếp cán bộ Tư pháp còn hỏi đã chắc chắn tên chưa để làm, cán bộ còn nói luôn nghĩ kỹ đi không sau này đổi tên hơi phức tạp vì phải có lý do chính đáng. Do đó theo em hiểu là chưa làm, chưa vào sổ thì vẫn đổi được.

Demchinhhang.net

Xe container
Tên giống nhau nhưng tên đệm khác nhau.
Em biết 1 nhà 3 chị em tên giống nhau chỉ khác tên đệm.
Và 1 gia đình 4 người : bố mẹ con cái tên giống nhau.
Người Hoa nếu cùng cấp thì tên sẽ giống nhau (cả dòng họ) đệm thế nào thì tùy. Ra đường mà gặp họ đấy, tên đấy là "đồng cấp". Anh em ruột thì ở nhà mọi người gọi theo tên đệm cho dễ nhận biết.

Dở người

Xe điện
3 tuổi đổi còn dễ, cụ ra phường hỏi luôn cho f1 rồi làm đi ạ.
Bà cùng cơ quan em đến 30 tuổi mới đổi tên. Ui cha là cực vì lắm giấy tờ quá, thứ gì cũng phải đổi. Bà ấy bảo thủ tục mất 2 tháng mới xong. Vẫn cho đổi bình thường, chỉ có thủ tục lằng nhằng thôi.
Còn cháu nhà cụ mới 3 tuổi thì không khó khăn gì đâu. Đổi luôn kẻo lúc con đi học, bằng cấp giấy tờ các loại mới đổi thì phiền hà hơn nhiều.
Cái vụ trùng tên anh em này nếu đi khai sinh với cán bộ phường sẽ không lẫn lộn. Mấy người đấy họ kiểm tra kỹ, hỏi lại nếu thấy cấn cấn. Như ông anh em đặt 2 thằng con cùng tên N, đệm na ná. Cán bộ tư pháp còn nhắc anh đổi tên đệm cho cháu khác đi, đừng để đệm giống giống nhau sau này rất bất tiện.

vka10

Đi bộ
Tóm lại cụ chủ kiểm tra lại thông tin kê khai để ra kết luận vụ đổi tên này lỗi do ai: do cụ hay do cán bộ? Do ai thì cũng phải làm việc với tư pháp nhưng lỗi do ai thì trách nhiệm người đó sẽ khác.