[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
chém gió trong cõi OF này 90% là loser ngoài xã hội, thừa thời gian vô công rồi nghề. 10% còn lại là dân kinh doanh buôn bán. Số 10% này em để ý chẳng thấy nói về thu nhập bao giờ (mặc dù cực khủng).

Kiss The Rain

Xe tải
Nhìn lại 5 năm trước, 10 năm trước cụ từng mong muốn gì; hiện tại có phải là điều cụ từng mong muốn không, thì sẽ thấy giá trị của hiện tại cụ ạ. Hiện tại của cụ đang là mơ ước của rất nhiều người đó.
Khi biết giá trị của hiện tại thì sẽ biết quý trọng nó hơn!

starsn

Xe điện
Ở 5* bèo bèo cũng tầm 15 củ/đêm * 12-13 ngày = 180-200tr tiền KS. Tiền vé máy bay tính rẻ tầm 80-100tr cả nhà, ăn nhà hàng 2 bữa/ngày thì nhẹ nhàng cũng 50-70tr nữa, chưa kể các chi phí khác như phí visa, mua vé tham quan, vé tàu xe ở nơi đến. Thật tình em chưa nghĩ ra đi Âu Mỹ dài ngày kiểu gì mà hết dưới 300tr/chuyến ạ, chắc tại em ngu thật : ((
Đợt vừa rồi gd em về VN hơn 2 tuần nhìn app thấy hết 18k, nói chung chi phí rất dao động tùy nhiều thứ. Tiền ai nấy tiêu, cụ chia sẻ cũng vui nên em ủng hộ cụ tí. Em đang rèn luyện tinh thần để tiêu tiền kiểu của cụ đây :D

P.S. em đi chơi gd trong Mỹ tổng chi phí trung bình $1.2k - $1.5/ đêm. Đắt như Hawaii $2k/ đêm. Đấy là kiểu bình thường ks 4 sao, 2 phòng, nhưng cũng vào dịp nghỉ của hs. Cc có bí kíp để rẻ hơn chia sẻ cho em học với :)

Ví dụ 5* VN: Premier village PQ 2br villa 7tr/ đêm chưa kể ăn trưa tối. Nếu ở đấy 12 ngày ~ 150tr tiền phòng + ăn dễ dàng. Giá cả public cả tính ra nhanh mà. Hay có bí kíp gì em không biết thật?

Chỉnh sửa cuối:

mypleasure

Xe buýt
Em năm nay 35 tuổi, một vợ hai con. Em đã có kinh nghiệm 10-15 năm trong ngành hiện tại, và 4-5 năm tại tổ chức hiện tại. Hiện tại em đang là quản lý cấp trung, dưới em có 4 người và chỉ phải báo cáo lên một sếp trực tiếp. Tuy nhiên công việc của em là kinh doanh nên sếp cũng không quản lý quá sâu sát về giờ giấc, miễn em đạt đủ chỉ tiêu lợi nhuận là được.

Nhưng gần đây em gặp một vấn đề khá nghiêm trọng, đó là động lực đi làm của em ngày càng giảm. Trước đây em có mấy động lực để đi làm:

(1) Được vận hành một hệ thống kinh doanh theo ý mình
(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(3) Kiếm một khoản thu nhập
(4) Nhận lương

Bây giờ thì 3 động lực đầu tiên của em đều ít nhiều trục trặc.

(1): Hệ thống kinh doanh: Đã đi vào vận hành đều đều, không có đột phá gì mới mẻ, và cũng khó có thể phát triển thêm được nữa vì bị hạn chế về quy mô/vị thế của tổ chức.
(2): Tương tác và học hỏi: Sau 4-5 năm làm việc thì em nhận ra là tổ chức khó có thể phát triển thêm nữa, đang rơi vào giai đoạn "cầm chừng" và phần lớn nhân sự trong tổ chức cũng vậy. Với cách làm việc hiện tại ở tổ chức thì có rất ít điều để em có thể học hỏi.
(3): Thu nhập: Giảm rất đáng kể do các khó khăn khách quan
(4): Lương: Tăng nhẹ, lương bình quân năm tầm 3.5k net/tháng (tính cả thưởng Tết)

Tóm lại nhìn bề ngoài thì em có một công việc không tệ: Giờ giấc khá thoải mái + thu nhập cao + có quyền tự chủ nhất định, nhưng bên trong thì em thấy rất mệt mỏi vì càng ngày càng cảm thấy là ngoài tiền lương mình không "gain" được gì thêm từ công việc. Môi trường làm việc cũng có những sự toxic nhất định, trong khi mức lương này là khá nhỏ so với tổng tài sản của em (tiền lương năm chắc tương đương khoảng 5% tổng tài sản), nên thời gian gần đây em thường xuyên tự đặt cho mình một câu hỏi là mình có cần phải khổ như thế chỉ vì tiền lương không ? Khổ nỗi là số tài sản này chưa đủ vững chắc để em tự tin nghỉ việc, chứ nếu nó nhân đôi là em nghỉ luôn rồi.

Không biết có cụ nào gặp tình trạng giống em không ?
Cụ nghĩ được như kia em nghĩ cụ ko phải người tầm thường. Tình cảnh của cụ em cho rằng chủ yếu do tâm lý, cách nghĩ của cụ chứ không phải hoàn cảnh khách quan, nôm na là cái cụ có nó kém cái cụ muốn/có thể đạt được (cụ nghĩ thế). Để thoát ra thì cụ có 2 cách, đều là làm cho cái cụ có = cái cụ muốn:

(1) Thay đổi cách nghĩ: Thôi nghĩ ngợi, chấp nhận hoàn cảnh dù sao cũng tốt hơn mặt bằng chung xét 1 cách toàn diện;

(2) Dấn thân: Thay đổi triệt để, làm việc mới, hướng đi mới ở cty hiện tại hoặc mới. Chấp nhận mọi rủi ro, kể cả khả năng máng lợn mới tệ hơn hiện tại.

Em không thấy có cách nào ngoài 2 cách trên. Cụ có thể sẽ hỏi (2) phải làm thế nào thì em nói thật chỉ có cụ mới biết được. Cụ có nghề vững, có khả năng em tin thực ra cụ đã biết cách ít nhiều. Cái cụ thiếu là sự dũng cảm thôi. Hãy mở rộng quan hệ với anh em trong nghề nhiều vào, nhất là ngoài network hiện tại, đầu óc sẽ mở ra. Nói vậy không có nghĩa là (1) không tốt vì cái (2) trông hấp dẫn nhưng rủi ro cao. Rèn được suy nghĩ của mình phải cao nhân mới làm được.

Mọi sự thay đổi triệt để đều chứa rất nhiều rủi ro. Để lên tầm cao mới không có đường bằng. Mà nó đúng với mọi vấn đề, không chỉ công việc.

tqhai

Xe tải
Đợt vừa rồi gd em về VN hơn 2 tuần nhìn app thấy hết 18k, nói chung chi phí rất dao động tùy nhiều thứ. Tiền ai nấy tiêu, cụ chia sẻ cũng vui nên em ủng hộ cụ tí. Em đang rèn luyện tinh thần để tiêu tiền kiểu của cụ đây :D

P.S. em đi chơi gd trong Mỹ tổng chi phí trung bình $1.2k - $1.5/ đêm. Đắt như Hawaii $2k/ đêm. Đấy là kiểu bình thường ks 4 sao, 2 phòng, nhưng cũng vào dịp nghỉ của hs. Cc có bí kíp để rẻ hơn chia sẻ cho em học với :)

Ví dụ 5* VN: Premier village PQ 2br villa 7tr/ đêm chưa kể ăn trưa tối. Nếu ở đấy 12 ngày ~ 150tr tiền phòng + ăn dễ dàng. Giá cả public cả tính ra nhanh mà. Hay có bí kíp gì em không biết thật?
Vâng tất nhiên đi nhiều thì sẽ rẻ hơn chút so với giá yết, ví dụ như em là Silver Elite của Marriott thì được giảm đâu đó 5% và tích thêm điểm, nhưng cũng không đáng kể lắm. Như chuyến đi Dubai dưới đây em đi 4 đêm mà tích được 21.000 điểm, mợ ở Mỹ thì chắc biết ngay 21.000 điểm Marriott bằng 2.100 USD. Tóm lại có giảm chút nhưng ở 5* (khách sạn loại khá và phòng loại thường thôi, chưa phải 5* cao cấp và phòng VIP) thì xác định ít nhất 12-13tr/đêm riêng tiền KS rồi, chưa tính ăn uống.

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vâng tất nhiên đi nhiều thì sẽ rẻ hơn chút so với giá yết, ví dụ như em là Silver Elite của Marriott thì được giảm đâu đó 5% và tích thêm điểm, nhưng cũng không đáng kể lắm. Như chuyến đi Dubai dưới đây em đi 4 đêm mà tích được 21.000 điểm, mợ ở Mỹ thì chắc biết ngay 21.000 điểm Marriott bằng bao nhiêu USD. Tóm lại có giảm chút nhưng ở 5* (khách sạn loại khá và phòng loại thường thôi, chưa phải 5* cao cấp và phòng VIP) thì xác định ít nhất 12-13tr/đêm riêng tiền KS rồi, chưa tính ăn uống.

View attachment 8348889
Em nghe nghỉ Six sence đâu giá 1 đêm ~ 20 củ thật... Nói chung thấy sướng và đủ sức chi là ok các kụ hầy

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
Em cũng không để ý lắm nhưng thỉnh thoảng thấy phí cắt cỏ, phun thuốc sâu đã 1tr rồi, nhà em đang ở là 3 tầng * 150m2 sàn + sân vườn nữa nên tổng chi phí điện nước, bills các loại em ước 5tr/tháng chắc cũng không sai lắm, hình như có tháng riêng tiền điện đã là 3tr rồi. Vợ em còn thắp đèn quanh sân, trên cây... nữa.
cụ này chắc ở bên Mỹ =))=)):)):))

ruby_eagle

Xe điện
Uay, cụ chủ thớt cứ đưa kèm vài hình ảnh nhà cụ du lịch, đi đâu ăn gì để cho bà con xem cho thèm, vừa đỡ mang tiếng chém gió vừa cho thiên hạ mở mang tầm mắt!!

Thuantrung

Xe tăng
Em biết có người tài sản hiện hữu cỡ 500 tỏi, lợi tức kiếm được cớ 30-40 tỏi/ năm mà chi tiêu dè xẻn lắm. Tất nhiên là hoàn cảnh bươn, kham khổ từ nhỏ nên cũng hình dung ra được, cũng ngao du 5 châu 4 bể, nhưng chi tiêu cho chùa triền, phật pháp lại rất mạnh tay.

TUCSON9389

Xe điện
Em ko biết thật hay ko, nhưng có tiền và kinh doanh thì người ta hay tính chi tiêu thường niên so với dòng thu nhập. Chứ ai lại tính tiêu theo tổng tài sản? :D Dân kinh doanh có tầm 100 tỏi tài sản chả nhẽ lại phải tiêu cho hết 10 tỏi/năm theo con số 10% à?

Với cả cụ í đang đi làm thuê, lương tháng mới 3.5k mà đã mơ bước chân vào giới thượng liu :D Dân bussiness thực sự rất giỏi chịu áp lực, đâu có mấy ông nào thành công mà tháng đôi lần ngồi trong xe khóc thút thít như đờn bà :D cái tâm mỏng ròn dễ vỡ như bim bim vậy mà định bon chen vào giới thượng liu cơ đấy. Cuối năm rảnh thì đọc cho vui thôi cụ ơi
đúng thế, thường là chi tiêu dựa trên số tiền làm ra cho đến khi gần nghỉ hưu. phần đông đều thấy hàng năm mà ko tích lũy được thêm đã thấy sốt ruột rồi chứ đừng nói là nhìn nó hao đi.

raisomoon

Xe tăng
đúng thế, thường là chi tiêu dựa trên số tiền làm ra cho đến khi gần nghỉ hưu. phần đông đều thấy hàng năm mà ko tích lũy được thêm đã thấy sốt ruột rồi chứ đừng nói là nhìn nó hao đi.
Cậu này hơi ảo mà cụ, có thể câu chuyện tháng thu nhập 3.5k là thật. Số này giờ đâu hiếm gì. Mà mới đi chơi đc 1 năm 2023 thôi mà đã mơ mộng thành elite :D
Với cả cậu í khoe số chi thường niên ngoài cái tiền du lịch(chắc lấy chi phí cho 1 chuyến nào đó rồi nhân lên với số kế hoạch) là to. Nhưng còn thiếu rất nhiều khoản chi thường xuyên khác như phí hội viên các CLB kín, chi phí cho hố vôi đam mê nào đó(đồng hồ, xe cộ, hay 1 thú chơi nào đó cũng tốn kém thường xuyên), HLV riêng, lái xe riêng, trợ lý(hay 1 thằng đệ cứng mà nhiều việc chỉ nó làm), giúp việc gia đình(chứ thuê ở biệt thự mà điện dùng 3 triệu, lương giúp việc 10 củ thì chắc bả làm xấp mặt)...

Thật sự bạn này chỉ có cái chi phí Du lịch là đột biến, mà cậu í kêu phải trải nghiệm. Cuộc đời này có nhiều thứ trải nghiệm tốn kém lắm chứ đâu phải chỉ du lịch.

Thuantrung

Xe tăng
Em biết có người tài sản hiện hữu cỡ 500 tỏi, lợi tức kiếm được cớ 30-40 tỏi/ năm mà chi tiêu dè xẻn lắm. Tất nhiên là hoàn cảnh bươn, kham khổ từ nhỏ nên cũng hình dung ra được, cũng ngao du 5 châu 4 bể, nhưng chi tiêu cho chùa triền, phật pháp lại rất mạnh tay.
Xét cho cùng thì nhiều người họ lạ lắm, chả ai giống ai cả. Vậy cho nên không ở trong 1 cái khung nào đó cũng là dễ hiểu, có số đông, số ít và có số độc nữa

starsn

Xe điện
Vâng tất nhiên đi nhiều thì sẽ rẻ hơn chút so với giá yết, ví dụ như em là Silver Elite của Marriott thì được giảm đâu đó 5% và tích thêm điểm, nhưng cũng không đáng kể lắm. Như chuyến đi Dubai dưới đây em đi 4 đêm mà tích được 21.000 điểm, mợ ở Mỹ thì chắc biết ngay 21.000 điểm Marriott bằng 2.100 USD. Tóm lại có giảm chút nhưng ở 5* (khách sạn loại khá và phòng loại thường thôi, chưa phải 5* cao cấp và phòng VIP) thì xác định ít nhất 12-13tr/đêm riêng tiền KS rồi, chưa tính ăn uống.

View attachment 8348889
em có corporate discount (nhiều hơn mấy cái tích điểm này nhiều) & giá vẫn còn như ở trên, với ks 4* thôi.

Cậu này hơi ảo mà cụ, có thể câu chuyện tháng thu nhập 3.5k là thật. Số này giờ đâu hiếm gì. Mà mới đi chơi đc 1 năm 2023 thôi mà đã mơ mộng thành elite :D
Với cả cậu í khoe số chi thường niên ngoài cái tiền du lịch(chắc lấy chi phí cho 1 chuyến nào đó rồi nhân lên với số kế hoạch) là to. Nhưng còn thiếu rất nhiều khoản chi thường xuyên khác như phí hội viên các CLB kín, chi phí cho hố vôi đam mê nào đó(đồng hồ, xe cộ, hay 1 thú chơi nào đó cũng tốn kém thường xuyên), HLV riêng, lái xe riêng, trợ lý(hay 1 thằng đệ cứng mà nhiều việc chỉ nó làm), giúp việc gia đình(chứ thuê ở biệt thự mà điện dùng 3 triệu, lương giúp việc 10 củ thì chắc bả làm xấp mặt)...

Thật sự bạn này chỉ có cái chi phí Du lịch là đột biến, mà cậu í kêu phải trải nghiệm. Cuộc đời này có nhiều thứ trải nghiệm tốn kém lắm chứ đâu phải chỉ du lịch.
tinh thần chính là cụ ấy chia sẻ chi tiêu, còn thượng lưu hạ lưu nói vui là chính, mỗi người một định nghĩa, đời ai nấy sống.

hung611

Xe buýt
Xét cho cùng thì nhiều người họ lạ lắm, chả ai giống ai cả. Vậy cho nên không ở trong 1 cái khung nào đó cũng là dễ hiểu, có số đông, số ít và có số độc nữa
Cuộc sống muôn hình vạn trạng mà, nhiều cụ cứ lấy số đông ra phán xét làm gì.

starsn

Xe điện
Trong tâm lý có khái niệm false consensus effect, con người có xu hướng nghĩ người khác có cùng cảm giác, hành động & lựa chọn như mình trong cùng 1 hoàn cảnh. Trong khi thực tế là giới bình dân nhiều người sành điệu, giới trung lưu nhiều người xuề xòa v.v.

Thuantrung

Xe tăng
Trong tâm lý có khái niệm false consensus effect, con người có xu hướng nghĩ người khác có cùng cảm giác, hành động & lựa chọn như mình trong cùng 1 hoàn cảnh. Trong khi thực tế là giới bình dân nhiều người sành điệu, giới trung lưu nhiều người xuề xòa v.v.
Đến một lúc nào đó, mức độ với tùy từng người thì họ cũng chả cần quan tâm đối phương nghĩ cái gì về họ luôn ấy ạ.

tqhai

Xe tải
em có corporate discount (nhiều hơn mấy cái tích điểm này nhiều) & giá vẫn còn như ở trên, với ks 4* thôi.

tinh thần chính là cụ ấy chia sẻ chi tiêu, còn thượng lưu hạ lưu nói vui là chính, mỗi người một định nghĩa, đời ai nấy sống.
Em có nói em là giai cấp thượng lưu đâu : )) trung lưu thôi. Trong một post cũ em có nhận định là cánh cửa để bước vào giai cấp thượng lưu ở VN sắp khép lại trong vòng 5-10 năm nữa (nên em phải cố cày), chứ không phải nói em là thượng lưu : ))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

View attachment 8348889
Cụ nghỉ sang xịn thế. Em còn chưa được sang Dubai bao giờ :((

tqhai

Xe tải
Cụ nghỉ sang xịn thế. Em còn chưa được sang Dubai bao giờ :((
Vâng cái bills trong chuyến đi Dubai em post ở trên đó, loanh quanh ở KS đó có 2 ngày mà mất toi 4.000 AED (khoảng 1.300 USD) cho khách sạn ạ, chưa kể tiền cash mình nộp để mua tour sa mạc và tiền đi ăn uống lăng nhăng bên ngoài nữa.