Thay má phanh xong vẫn bị kêu... Các cụ giúp em!

FOCUS-1

Xe tăng
100% là do má phanh đểu. Em đã từng bị giống hệt vậy. Do má phanh quá cứng + nhiều mạt kim loại -> kêu. Loại má này rất ăn đĩa. Cụ chủ nên thay luôn đừng tiếc, sau này nó mòn ko đều tạo thành các rãnh sâu trên mặt đĩa. Nếu mặt đĩa nhẵn thì ko cần láng.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

RAVA

Xe ba gác
Khi thay má thợ họ có láng lại đĩa phanh không bác chủ?
-Cứ thay má phanh mà phải láng đĩa thì có mà toi, chỉ láng khi trên mặt đĩa có gờ do mòn ko đều hay do má mòn quá ko thay kịp thời nên bị cái
thanh thép nó cọ vào mà thôi. Theo em thì có lẽ 1 phần là do má phanh đểu, khuyên bác là trừ khi vào Hãng thay đồ xin (nhưng đắt) thì ko nói làm gì còn ko thì bác nên tìm mua má xịn rồi hãy mang ra ga ra thuê họ thay, hàng mua ở ga ra cũng ko rẻ mà khó kiểm soat về chất lượng.

emeraldflagon

Xe buýt
các cụ cho cháu hỏi, xe cháu mới đi được 2 vạn mà phanh thi thoảng cũng kêu két két :(

xuanthien

Xe hơi
k láng đĩa thì cụ phải mài vát má phanh đi.cụ mang lại gara họ tháo ra làm lại cho cụ .

raklei

Xe điện
Nếu cụ tự tháo ra thay xem cơ cấu hoạt động thì sẽ hiểu tại sao.
Khi cụ đi nhanh, xe ồn hơn, đĩa phanh quay mạnh hơn đẩy má phanh ra nên ko thấy kêu.
Ngựoc lại đi chậm, đĩa phanh quay chậm ko đẩy hết má phanh tụt vào nên va chạm làm bị kêu.
Nguyên nhân là khi thay má phanh ko làm sạch cái chốt đũa sắt, làm cho má phanh di chuyển ra vào ko nuột. Ngoài ra có thể má phanh kém, sinh nhiều bụi làm bẩn cái chốt đấy.

Doremon88

Đi bộ
Tình hình là đợt vừa rồi phanh mòn quá.... Phanh bị giật kia chà và có tiếng kêu "kít kít" ngày càng to...
Thế là 30/4 vừa rồi em quyết định không đi chơi mà ở nhà sửa xe...
Đánh ra Gara - Tháo má ra công nhận là mòn thật...
Em thay luôn một bộ hết 800k và tiện thể bảo Bác ý tăng thêm luôn cho cái tang trống bánh sau...
Đi về thì thấy quá mượt luôn...
Nhưng hôm sau lại thấy xe bắt đầu có hiện tượng kêu "kít kít" khi đi và đặc biệt là khi đi chậm mà chà phanh thì kêu quá to luôn....
Xe chỉ bị kêu thôi... Còn giờ chà phanh vẫn mượn như khi mới thay.... Không vấn đề gì :D
Em muốn hỏi các cụ là tại sao xe em lại bị kêu và cách khắc phụ mới ạ :(
Thường chúng ta thay ngoài sẽ rẻ hơn trong hãng nhưng má phanh nó cứng lắm. Đi phanh ko êm. Nước vào tí là kêu. Em đã từng thay ngoài và kết quả chạy 6 tháng thì ko thể bực mình thêm nữa. Đành vào hãng thay bộ mới hơn 2 củ. Em xe fotuner 🤣

cugieo

Xe tăng
Thường thay má phanh thì nên láng lại đĩa phanh, nếu phanh sử dụng lâu thì nên thay cả 4 má phanh và láng lại đĩa của 4 bánh. Kiểm tra luôn ABS nếu xe có ABS. Phanh sử dụng lâu nó biến dạng vật liệu, kiểu như trơ má nên kém an toàn. Khả năng đĩa phanh không đều cọ vào má phanh sẽ gây tiếng kêu.
Dầu phanh mà lâu thì cũng nên xem thay, và xem có bị hao hụt dầu phanh không. Đã mất công tháo ra thay thế thì kiểm tra tất cả, phanh là bộ phận quyết định lớn đến an toàn của xe.

Lance81

Xe hơi
E thấy thay má phanh xong toàn láng lại đĩa ạ