Thảo luận Thay kính lái - cảnh giác cao độ

1.6gli

Xe container
Cụ lói thế lào ấy chứ. Không đâm đụng vào đâu mà kính lái bên phụ vỡ be bét thế kia á?
Cụ vui tính quá, em cũng tiện thể chứng minh cái định lý của cụ vừa đưa ra là Phò dưới cấp ca ve
Hôm nay em vào lấy xe vừa thay kính mới thì gặp 1 em Fò cụt, không đâm đụng vào đâu mà túi khí bên phụ nổ tung tóe, bên tài chỉ nứt ra chứ không vỡ hẳn :D

Transporter123

Xe buýt
Kính thưa các bác,
Hôm 29/8/2013 em có đưa con ếch ộp vào Ford XXX để thay dầu phanh, nước làm mát, dầu trợ lực, lọc nhiên liệu. Sau khi làm xong mọi việc em vào thanh toán tiền, CVDV đưa xe đi rửa, sau đó em ra nhận xe thì thấy kính lái nứt một đoạn thế này:

Lúc đó em mới gọi CVDV ra để giải quyết và yêu cầu cho xem lại camera, rất tiếc là xưởng có camera lại chỉ để làm cảnh, do CVDV không thể giải quyết được nên em yêu cầu gặp trưởng phòng DVKH (dịch vu khách hàng) để nói chuyện tiếp, 2 bên trao đổi với nhau khoảng 40' nhưng vẫn không đi đến thống nhất là lỗi tại bên nào nên em quyết định mỗi bên sẽ chịu một nửa tiền thay kính mới. Nhưng bên DVKH đòi em phải chịu tiền công, với điều kiện này em không chấp nhận, em yêu cầu chia đôi tất cả cho sòng phẳng. Bên DVKH không chấp nhận và lúc này cũng là 12h trưa nên em đi về, đến 1h30 thì bên DVKH có gọi cho em và nói là "Thôi còn lần này lần khác, anh chịu giúp tiền keo dán kính, bên DVKH chịu tiền công". Em thấy cứ lằng nhằng mãi cũng mất thời gian nên em đồng ý với phương án đó, vậy là ngay chiều hôm ấy xe em đựoc thay một cái kính mới. Nhưng cái kính mới lại không giống với chiếc kính cũ nguyên bản của xe Ếch:

Thấy nghi ngờ rằng mình đã được thay một chiếc kính rởm, nên em đã gọi cho Ford Việt Nam để hỏi về việc thế nào là hàng giả và thế nào là hàng thật, Ford việt Nam có cử người đến gặp em và xin lại những ảnh em chụp. Sau đó Ford Việt Nam có tổ chức buổi gặp giữa Đại Lý Ford XXX, Ford Việt Nam và em để cùng trao đổi về hàng chính hãng và không chính hãng. Đại lý nói rằng chiếc kính thay cho em là hàng nhập từ Ford Việt Nam và hàng này không phải chỉ một loại giống như kính cũ của em (Hay tất cả các xe Ếch nói riêng) vì Ford Việt Nam nhập nhiều nguồn hàng về cấp cho đại lý cũng như lắp cho xe mới các đời xe không giống nhau, và nếu em không thấy hài lòng với chiếc kính này thì Đại Lý Ford XXX sẽ thay mới cho em chiếc kính khác giống với chiếc kính cũ bị nứt, nhưng em phải chịu tiền công thay kính là 750k.
Lúc này em mới hỏi 2 đại diện của Ford VN rằng với tư cách là KH như tôi (hay tất cả những người đi xe Ford) làm cách nào để phân biệt được hàng chính hãng của Ford nếu như nguồn hàng nhập nhiều loại như vây.
Rất buồn là 2 bạn đại diện cho Ford VN không trả lời đựoc cho em câu hỏi này, lúc này em thấy rằng không thể tranh luận lằng nhằng mãi được nên em lấy biên bản họp và ra về. Đại lý vẫn giữ quan điểm sẽ thay kính cho em nhưng em chịu tiền công :D (Điều này sẽ không bao giờ sảy ra)
Ngày hôm sau ĐL Ford XXX đã gọi lại cho em và mời đến ĐL để trao đổi thêm, trong cuộc nói chuyện này ĐL vẫn chưa nhận đã thay kính không chính hãng cho em nhưng đã có nhiều thay đổi, cụ thể là mời em mang xe vào để thay lại kính và không tính thêm 1 đồng nào nữa.
Quả thực em cũng không có nhiều thời gian để đi đôi co, nếu như có thời gian thì em sẽ yêu cầu Ford VN phải trả lời cho em:
- Nguồn gốc chiếc kính mà ĐL Ford XXX thay cho em được Ford VN nhập vào thời gian nào?
- Nguồn gốc xuất xứ của chiếc kính thay cho em được Ford VN nhập từ nhà sản xuất nào?
- Các sản phẩn của Ford VN sẽ có dấu hiệu gì để phân biệt hàng thật và hàng giả ?
- Nếu ĐL Ford XXX thay kính không phải chính hãng cho em thì Ford VN giải quyết thế nào?

Nếu làm vậy thì câu chuyện có thể đi quá xa và Đại Lý cũng như Ford VN sẽ rất mất thời gian với em, và như trên đã nói em không có nhiều thời gian nên bỏ qua câu chuyện ở đây, em viết lên đây để mọi người chú ý khi đi thay đồ, kể cả ở ĐL chính hãng cũng vẫn phải cẩn thận. Nếu có vấn đề gì cảm thấy không hài lòng hay lăn tăn về sản phẩm chính hãng của Ford VN thì nên trao đổi trực tiếp với Ford VN để giải quyết kịp thời.
E nghĩ cụ này đi đâu bị vỡ kính ở đâu nên vào đại lý sửa xe rồi đến lúc giao xe NV đại lý k để ý thế là cụ ấy bắt đền cũng nên. Nếu e thì còn lâu mới chịu phương án 50/50 như cụ chủ đây.

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Đã là hàng thay thế thì dù ở hãng hay ở ngoài cũng rất kho mà như nguyên bản. Tại vì mỗi chiếc xe xuất xưởng sẽ được kiểm tra tiêu chuẩn (của hãng Ford) chắc chắn khắt khe hơn là việc một đại lý cung cấp phụ tùng (mang tính chất thuận mua vừa bán). Mà ở khách hàng đâu phải đủ khả năng thẩm định chất lượng của phụ tùng, ví dụ khách hàng nào đo được độ cong của kính, kiểm tra lớp bóng kính, kiểm tra khả năng cản tia tử ngoại hồng ngoại ...
Theo em qua lần này cũng nên rút ra bài học là hạn chế thay đồ nguyên bản của xe. Kể cả việc sơn xe cũng vậy, có muốn làm y như sơn từ nhà máy các đại lý cũng không làm nổi.

billnantes

Xe container
không phải lỗi của mình thì sao mà phải 50/50 nhỉ .

meou387

Xe hơi
Thôi cũng đành chia buồn với cụ chủ...

Dũng DGVN

Xe tải
Xem ảnh này là em biết Ford nào rồi,chia buồn với cụ xe cái kính lái nhé,giá kính lái khoảng 3 củ cụ nhé.
Hình ảnh trên đây là Thăng Long Ford. Theo em chúng ta nên nói rõ ràng, mình là khách hàng nên sẽ có quyền lợi của khách hàng, cứ XXX không rõ là ai rất dễ hiểu lầm

Dũng DGVN

Xe tải
Cụ cho cái tên đại lý đi để các các cụ đi Ford còn biết, e cũng chạy FF nên chờ thêm tin của cụ
Em cũng thay đèn hậu bên phụ tại Ford Thăng Long ( bào hiểm) hết 1,9 củ chưa công, họ chỉ thay đèn còn bóng đèn vẫn là của đèn cũ chuyển sang, em để xe hôm sau đến lấy thì thấy cái đèn cũ bị vỡ của em ở trong cốp xe do phải trả lại cho bên bảo hiểm. Theo các Cụ thì đèn hậu liệu có phải của chính hãng không ah?

Em nghĩ chắc nó rẻ hơn Kính lái thì cũng có thể không đáng để nhập hàng rởm đâu Cụ nhỉ? Tuy nhiên qua hoàn cảnh của Cụ chủ thớt này thì cũng đang lo lắm.

Tuy nhiên cụ chủ nên nói rõ là Ford nào làm ăn như vậy để anh em còn biết và post hẳn 1 bài lên cho hãng FORD nó biết.

2banh_muitran

Xe hơi
Ếch em vừa bị vỡ kính lái do bị 1 em iPhone bay từ tầng 4 khu tập thể rơi đúng trán chỗ mép giữa kính và nóc xe. :( Em lên đây tìm thì đọc được bài này của cụ chủ mà lo quá. Em đang định vào FTX thay kính mới. Cụ chủ và các cụ dậy chỉ cho em vào đấy thay thì nên chú ý cái gì để yên tâm về nguồn gốc và chất lượng kính thay cũng như công tác lắp đặt với ạ. Cảm ơn các cụ.

Mà theo các cụ, vết nứt như này của em thì có hàn được không và có nên hàn thay vì thay kính khác không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

anhvnq.vip

Xe tải
Kính lái rất quan trọng và liên quan mật thiết đến an toàn khi lái xe. Em nghĩ cụ nên vào hãng thay cho lành ạ. Cụ thử vào Ford Thăng Long xem sao.

kduc

Xe Cứu Trợ
Của cụ tóe tòe loe thế kia thì hàn sao được nữa :)). Cứ chú ý khi thay cho yên tâm thôi.

Lephuong505

Đi bộ
Em chào các bác, em muốn thay kính lại ếch 3.0 các bác tư vấn em với, em ở miền bắc ạ

Lephuong505

Đi bộ
Em chào các bác, em muốn thay kính lại ếch 3.0 các bác tư vấn em với, em ở miền bắc

bigman95

Xe điện
Em chào các bác, em muốn thay kính lại ếch 3.0 các bác tư vấn em với, em ở miền bắc
Kính ech loại 1 tầm 1.8t cụ ( kính bảo hiểm thay ) công cán trên 2.2t . cụ ra minh khai thay là ổn nhất . (không nhầm thì đó là noi cấp kính cho cả đại lý)

lmt2018

Xe hơi
Kính ech loại 1 tầm 1.8t cụ ( kính bảo hiểm thay ) công cán trên 2.2t . cụ ra minh khai thay là ổn nhất . (không nhầm thì đó là noi cấp kính cho cả đại lý)
Chỉ của ếch hay cả các loại xe khác hả cụ?

Muon_biet

Xe cút kít
Ếch em vừa bị vỡ kính lái do bị 1 em iPhone bay từ tầng 4 khu tập thể rơi đúng trán chỗ mép giữa kính và nóc xe. :( Em lên đây tìm thì đọc được bài này của cụ chủ mà lo quá. Em đang định vào FTX thay kính mới. Cụ chủ và các cụ dậy chỉ cho em vào đấy thay thì nên chú ý cái gì để yên tâm về nguồn gốc và chất lượng kính thay cũng như công tác lắp đặt với ạ. Cảm ơn các cụ.

Mà theo các cụ, vết nứt như này của em thì có hàn được không và có nên hàn thay vì thay kính khác không ạ?

Vỡ thế này thì thay thôi, hàn gì nữa?

bigman95

Xe điện
Cụ cho e xin địa chỉ với
em không nhớ rõ, Cụ đi từ hướng time đến gầm cầu có cái ngõ rẽ phải (ngõ oto tránh nhau được) đi sâu vào đấy tầm 500 bên trái sẽ có biển liên quan đến kính xe.