[Funland] Thầy Hiệu trưởng bị phụ huynh vác dao bắt quỳ cảm thấy xấu hổ và nhục nhã

Moriarty

Xe container
Bộ GD đã dẹp hình thức kỷ luật trước lớp/trường từ lâu, bản thân là giáo viên phải quán triệt đc chủ trương. Đằng này cố tình lách luật bằng 1 hình thức trá hình là "gọi loa lên trao đổi". Bản thân là nhà giáo, là viên chức mà cư xử phản giáo dục, vi phạm pháp luật, quy định của ngành, đã ko biết xấu hổ còn bày đặt nước mắt cá sấu. Tự xem xét lại lương tâm mình xem vì vài đồng bảo hiểm mà đối xử với 2 đứa trẻ con thế có xứng đáng là nhà giáo ko.

Demchinhhang.net

Xe container
Đúng rồi cụ nó là bắt buộc dựa trên tinh thần tự nguyện :))
Kiếm được kênh bán đệm qua đây thì hay quá nhể:))
Phải mua đó cụ? Cụ chưa có con hay con cụ học trường nào ko bắt mua ah? Ngoài cái này ra còn bảo hiểm thân thể 100k. Món thân thể thì tự nguyện nhưng … được khuyến khích mua.
Con nhà em đi học nhiều năm không thấy nói món này. Trường tư nên chắc họ gom vào giá luôn cho đỡ lằng nhằng.

Xe nội lước

Xe container
Nó biết con nó k bị đuổi, nó biết lên đc HT cũng là có tóc rồi..thậm chí nó biết băng của thày không lại đc băng của nó ..
Mạt .

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Mong hai cháu Ko bị phân biệt đối xử để tiếp tục con đường tới trường như các bạn.
Thầy cô không phân biệt, nhưng thành vết cả đời bạn bè nó nhắc, sau này ai dám chơi cùng với nhà bố mẹ hổ báo cáo chồn, thứ nữa lớn lên tý bạn bè nó phân biệt đối xử ngay, có tiếng tăm rồi

ubisapro

Xe trâu
Kiếm được kênh bán đệm qua đây thì hay quá nhể:))

Con nhà em đi học nhiều năm không thấy nói món này. Trường tư nên chắc họ gom vào giá luôn cho đỡ lằng nhằng.
Thì nó nằm trong tiền đóng đầu năm chứ có thu riêng đâu? Thường đầu năm học sẽ có danh sách các khoản cần nộp, trong đó có món bảo hiểm này :D

VuNgoanMuc

Xe điện
Xuất phat điểm là cái này :

"Nhà trường cảm thấy áp lực khi thu bảo hiểm chưa đủ chỉ tiêu."

Thắc mắc là vì sao bảo hiểm lại ép được nhà trường nhỉ?

Và bhyt vì sao lại bắt buộc với học sinh? Trường học trở thành đại lý BH

Nếu học sinh đã có bảo hiểm khac rồi thì có cần nộp một món thừa này ko
Em ko biết bảo hiểm có trả hoa hồng cho trường không :D .. chứ hồi xưa em bán cho cty chúng nó cứ ấn vào tay em

victory_1980

Xe điện
Có vụ như thế này thì mấy bố chạy chỉ tiêu mới sáng mắt ra. Ai đời bắt con người ta mua BHYT làm gì, cái này chỉ tuyên truyền thôi.
Ngành BHXH cũng thông qua chính quyền để tạo sức ép xuống các trường thì cũng sợ thật, phải đuổi cổ tay giám đốc BHXH huyện này mới đúng.

Demchinhhang.net

Xe container
Thì nó nằm trong tiền đóng đầu năm chứ có thu riêng đâu? Thường đầu năm học sẽ có danh sách các khoản cần nộp, trong đó có món bảo hiểm này :D
Trường con em họ bán giá trọn gói cả năm, gồm ăn uống luôn nên chắc họ tự xử, PH không biết cũng đỡ bứ xúc:D

xedieu

Xe cút kít
Thầy nhục nhiều hơn khi báo chí cứ đăng ầm ầm lên!

Và bhyt vì sao lại bắt buộc với học sinh? Trường học trở thành đại lý BH

Nếu học sinh đã có bảo hiểm khac rồi thì có cần nộp một món thừa này ko
BHYT bắt buộc đã được Quốc Hội đưa vào Luật.
Mục đích là bảo vệ sức khoẻ cho thế hệ tương lai của đất nước và bảo vệ sức khoẻ toàn dân.
Cụ phải nhìn thấy những cháu bị bệnh hiểm nghèo chạy chữa hết tiền tỉ, nếu ko có BHYT thì gia đình ko thể chi trả nổi đâu.
Mấy cụ thắc mắc nên tìm hiểu thêm về cái ý nghĩa tốt đẹp nhân văn của BHYT trước khi phê phán. Nói linh tinh nó hèn cái thằng người lắm.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Trường con em họ bán giá trọn gói cả năm, gồm ăn uống luôn nên chắc họ tự xử, PH không biết cũng đỡ bứ xúc:D
Chắc cụ ko để ý thôi. Chứ đầu năm đều có danh sách các khoản thu theo năm, kỳ, tháng … sau đó mới ra tổng tiền đóng. Trường nào e thấy cũng thế hết. Ví dụ như đây là học phí lớp 1 trường ngôi sao, cũng có món BHYT bắt buộc.

Demchinhhang.net

Xe container
Chắc cụ ko để ý thôi. Chứ đầu năm đều có danh sách các khoản thu theo năm, kỳ, tháng … sau đó mới ra tổng tiền đóng. Trường nào e thấy cũng thế hết. Ví dụ như đây là học phí lớp 1 trường ngôi sao, cũng có món BHYT bắt buộc.
À em đang hỏi về vụ Bảo Hiểm Xã Hội, vì cụ "Sâm Triều Tiên" có trả lời em là bảo hiểm thuộc bảo hiểm xã hội nên bắt buộc. Thế là em mới thắc mắc là học sinh sao lại phải mua Bảo Hiểm XH như mình đi làm cty ấy. Chứ bảo hiểm Y Tế thì không bàn, do em hiểu lầm ý cụ Sâm Triều Tiên thôi. Nhưng em phản đối kiểu bắc loa khủng bố tinh thần trẻ thơ, thiếu nhân văn. Còn PH vác dao đến trường đương nhiên là sai rồi. Bứ xúc quá làm cho quả đơn kiện vi phạm gì gì đấy là được, không thành công thì thành nhân, kiểu gì trong luật cũng có điều nọ điều kia để cấm xúc phạm người khác trên phương tiện truyền thông...

nguyen_kia

Xe điện
Lại nhớ ngày xưa, e thiếu tiền đóng Lệ phí học đường mà cô biêu riếu trước cả lớp, mà cả lớp có 1 vài bạn ko đóng dc vì xưa tiền khó lắm. Bố e bắt đi e ko chịu đi, cụ phải dùng roi để e đi học. E thì xấu hổ vô cùng. Mà nhà túng quá ko có xiền, nghĩ nó nhục.

mrlai

Xe buýt
Thông não cho mấy cụ còn thiếu trong này:
Nếu theo bài báo là BHYT thì đối với HSSV là bắt buộc theo Luật bảo hiểm. Mức đóng là 4.5% mức lương cơ sở. Và được nhà nước hỗ trợ 1 phần (thường là 30%), phụ huynh phải đóng 70%. Hiện tại mức lương cơ sở là 1.490.000đ/tháng => phụ huynh cần đóng là khoảng hơn 500k/cháu/năm.
Về mặt đúng ra thì Bảo hiểm là cơ quan phải đi thu cái phí này, tuy nhiên Bảo hiểm thường thông qua chính quyền (Huyện, Phòng GD) để giao Trường thu. Và nếu trường ko thu đủ thì ảnh hưởng đến thi đua, triển trách cá nhân ng đứng đầu hay cứ mỗi buổi họp là lôi hiệu trưởng ra nã là chuyện cơm bữa. Nói vậy để nhìn theo chiều nào đó cũng có thể hiểu đc 1 phần áp lực của Hiệu trưởng chứ hoàn toàn không lấp liếm, ủng hộ hành động của HT.
Thêm 1 chút, ngoài Bảo hiểm y tế bắt buộc do BHXH thu thì các cty bảo hiểm cung cấp dịch vụ bảo hiểm tự nguyện chào bán, cái này thì có hợp tác với các trường để bán thêm, chiết khấu rất cao 40-50%.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
À em đang hỏi về vụ Bảo Hiểm Xã Hội, vì cụ "Sâm Triều Tiên" có trả lời em là bảo hiểm thuộc bảo hiểm xã hội nên bắt buộc. Thế là em mới thắc mắc là học sinh sao lại phải mua Bảo Hiểm XH như mình đi làm cty ấy. Chứ bảo hiểm Y Tế thì không bàn, do em hiểu lầm ý cụ Sâm Triều Tiên thôi. Nhưng em phản đối kiểu bắc loa khủng bố tinh thần trẻ thơ, thiếu nhân văn. Còn PH vác dao đến trường đương nhiên là sai rồi. Bứ xúc quá làm cho quả đơn kiện vi phạm gì gì đấy là được, không thành công thì thành nhân, kiểu gì trong luật cũng có điều nọ điều kia để cấm xúc phạm người khác trên phương tiện truyền thông...
Thông não cho mấy cụ còn thiếu trong này:
Nếu theo bài báo là BHYT thì đối với HSSV là bắt buộc theo Luật bảo hiểm. Mức đóng là 4.5% mức lương cơ sở. Và được nhà nước hỗ trợ 1 phần (thường là 30%), phụ huynh phải đóng 70%. Hiện tại mức lương cơ sở là 1.490.000đ/tháng => phụ huynh cần đóng là khoảng hơn 500k/cháu/năm.
Về mặt đúng ra thì Bảo hiểm là cơ quan phải đi thu cái phí này, tuy nhiên Bảo hiểm thường thông qua chính quyền (Huyện, Phòng GD) để giao Trường thu. Và nếu trường ko thu đủ thì ảnh hưởng đến thi đua, triển trách cá nhân ng đứng đầu hay cứ mỗi buổi họp là lôi hiệu trưởng ra nã là chuyện cơm bữa. Nói vậy để nhìn theo chiều nào đó cũng có thể hiểu đc 1 phần áp lực của Hiệu trưởng chứ hoàn toàn không lấp liếm, ủng hộ hành động của HT.
Thêm 1 chút, ngoài Bảo hiểm y tế bắt buộc do BHXH thu thì các cty bảo hiểm cung cấp dịch vụ bảo hiểm tự nguyện chào bán, cái này thì có hợp tác với các trường để bán thêm, chiết khấu rất cao 40-50%.
cụ mrlai đã giải thích giúp điều em muốn nói rồi đây cụ đệm nhé.

ceconam

Xe điện
Đúng là thầy Thống hiệu trưởng có lỗi, chính thầy Thống cũng nhận lỗi rồi. Cái em thấy xót xa là cảnh phụ huynh bức xúc đến nỗi vác dao đe thầy như thế. Hay là do em ở thành phố nên thấy vậy là sốc quá. 😕
Hương Sơn là huyện miền núi, thuộc diện nghèo của tỉnh, người dân ở đây chất phác thật nhưng có nhiều tệ nạn lắm. Khi bức xúc có thể dao kiếm thậm trí lựu đạn, súng kíp là có thật cụ ạ....
Cá nhân e trách người cha thật, nhưng ông ấy trách 1 thì trách trường 10, về mọi phương diện tình cảm hay đạo đức nghề nghiệp đều ko chấp nhận đc.... Hơn ai hết mình sống ở địa phương, tập tục của người dân rồi trên phương diện là giáo dục thì hiểu biết... mà làm thế khác nào dồn họ đến chân tường đâu??? Chưa nói đến chuyện thu đúng hay ntn, đừng nói BHYT chứ kể cả học phí hay gì đi nữa với số lượng 14 hs chưa đóng thì ko phải là nhiều, tại sao ko chịu tìm hiểu người lớn mà ép trẻ nhỏ thế??? Kể cá hs có trả lời ntn thì liệu có đúng bản chất ko??? Ép thế có tìm hiểu đúng lí do chưa (hoặc ko) nộp ko??? Hay chỉ cần biết thu là phải thu, sống chết mặc bay...
Tiếc là trong giáo dục bây giờ những chuyện sống chết mặc bay, chấp nhận mọi giá để đạt đc mục đích, dù là những thành tích ko văn minh tí nào

29S2929

Xe tăng
Ít ra mọi việc dừng ở giới hạn đẹp rồi.Ko thì ông chết ông đi tù còn thủ phạm chính thì chả liên quan gì.

Mzc

Xe điện
Có lẽ phụ huynh kia không phải vì tiền đóng bhyt mà do thầy ht phát loa nêu đích danh học sinh. Làm nó cảm thấy xấu hổ về trách, sao ba không đóng tiền để thầy ht và cô giáo nhắc nhở. Thế là máu nóng xách dao vào trường
Ủa ủa ủa? Có cái bhyt k đóng nổi cho con thì đi xin đi, hộ nghèo được phát free mà? Bhyt rẻ mà ngon, k đóng đi đến lúc xảy ra sự cố thì lại khóc.
Cái áp lực của thầy em hiểu. Nhưng cái khốn nạn là cơ chế ép thầy phải làm vậy. Còn không thì kệ cụ nó. Sống chết mặc bay.

Mzc

Xe điện
Em ko biết bảo hiểm có trả hoa hồng cho trường không :D .. chứ hồi xưa em bán cho cty chúng nó cứ ấn vào tay em
Bhyt k có hoa hồng đâu. Nhưng có trích lại nhà trường để làm tủ thuốc các thứ. Nói chung cũng có tí. Nhưng đẻ con ra éo đóng nổi cái bhyt hay xin cho nó cái (hộ nghèo) thì là loại vô trách nhiệm với bản thân rồi. Loại này nên nhốt vài năm để làm gương cho thằng khác.
Khía cạnh nhà trường thì sai rồi. Nhưng sai thì sẽ xử lý theo quy định.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Thầy có lỗi nhưng loại phụ huynh mất dậy thế này nên xử làm gương.