Thay điều hòa cho C200K W203

lazytomcat

Xe máy
hình như cái van Hằng Nhiệt này được gắn vào chung với cái Bình nước phải không bác ợ ? nằm ở chỗ nào vậy Bác ? cho em cái hình tí để em biết mày mò tháo ra thử xem! em sẽ mua nước đỏ pha theo tỷ lệ 6-4 như Bác nói ( 4 phần nứoc thường 6 phần nước giải nhiệt hả Bác ?). Dung tích bình chứa thì C chắc là giống nhau .Bữa trước xe em bị gãy cái ống nhựa để thu nước lại vài bình, nằm trên gần cái nắp, dán hoài không được nên phải vào hãng, hết gần 5trieu, khiếp, mỗi cái bình nhựa con con thôi mà đắt kinh. Các Bác cẩn thận , vì càng có tuổi, cái ống cao su lien kết giữa ống nhựa và ống sắt ở bình hay bị lão hóa, cứng và dễ gây gãy cái cổ này nếu sơ ý chạm vào......

bigdog

Xe tải
@lazytomcat : do nóng quá nên mới bị gãy dó bác à.. xe e có sao đâu, đó là 1 dấu hiệu của overheat.
cái van hằng nhiẹt nó ở chỗ ống nước cắm vào thân máy chứ 0 ở hộp nước đâu.
hộp nước thì giống nhau nhưng két nước thì khác đó bác à, lượng nước nhiều hay ít phụ thuộc vào ket nước.
Nước mix vs nước đỏ bác phải dùng nước cất nhé, bác dùng Aquafina là toi đó.(b)

Merc C

Xe tải
Ngưỡng mộ bác Bigdog quá, e có cái chìa khóa rơi xuống nước,vứt xó mấy tháng rồi, sửa đc k hở bác (w203, kiểu động cơ 271). Xe em muốn thay dầu cầu,dầu hộp số, dầu trợ lực, dầu máy + lọc dầu, nước mát đỏ như bác nói, vệ sinh bướm ga + 1 số bảo dưỡng khác...Xe e cũng chưa xúc béc xăng bao h, liệu có cần thiết ko bác, xăng ở Vn thì xxx, bác biết rồi đấy. Nhưng nếu ko vào hãng nộp xiền thì làm ở đâu đc hở bác. (mà bác lưuw ý :102:e ko tự thay đc như bác đâu nhé). Bác chỉ giáo giúp e nheeeeeeeeeeeeeeeeeee

Chỉnh sửa cuối:

bigdog

Xe tải
sửa thì chắc là 0 đc rồi, phải thay chìa mới, xe bác 271 là máy đen làm tốt bác à.
Mấy cái đó đơn giản, bác qua e, e làm giúp bác. Nếu bác sợ vào hãng nộp tiền (b)

tap lai

Xe buýt
@HuynhC240 : nhiệm vụ làm nóng nước làm mát ở xứ lạnh là chính, khi máy mới nổ, cái van nó sẽ đóng, đợi đến khi máy lên nhiệt độ, áp suất nước sẽ đẩy van ra, như vậy van lúc này là mở không, như là ko có van.
Ở xứ lạnh, họ cần nóng máy nhanh, giữ nhiệt lâu nên họ phải dùng cái van này. Nhưng nhiệt độ của họ là Âm độ, trong khi mình là xứ nóng thì lại cần mát. Máy càng mát thì càng bền Huỳnh à.
vì các cái cảm biến nó rất kị nhiệt độ cao, sẽ dẫn đến giảm tuổi thọ cảm biến. Khi cảm biến đã sai thì động cơ hoạt động cũng sai, mà thay cảm biến thì chết tiền, vì vậy ta nên nghĩ cách để bảo vệ nó. Cũng như máy tính thôi, nếu tản nhiệt tốt chạy trong phong điều hòa thì máy sẽ rất bền, ngược lại thì chóng chết.
Động cơ xe hơi cũng vậy. (b)
bác sẽ thấy, khi bỏ van ra + thêm dùng nước đỏ đúng loại cho xứ nóng, máy xe sẽ chạy rất dịu.. và ngọt.
Nước đỏ 0 hòa đc vào nước xanh bác à, nếu định thay thì bác phải tháo ra thay, chứ 0 thể để 2 loại nước đc, vì tính chất hóa học của nó khác nhau.
Xin can các Bác đùng có tháo cái van hằng nhiệt ra nhé . NHà sản xuất nó tính hêt rồi .

Merc C

Xe tải
sửa thì chắc là 0 đc rồi, phải thay chìa mới, xe bác 271 là máy đen làm tốt bác à.
Mấy cái đó đơn giản, bác qua e, e làm giúp bác. Nếu bác sợ vào hãng nộp tiền (b)
E...sợ j, đi mấy năm rồi, có xưởng nào của hãng mà e chưa qua đâu bác....:102:, bác uống bia hay voka, e mời, hehe, sửa cũng đc, ngồi bốc phét vui cũng đc.(l), e khoái khoái bác, biết bác khoảng 1 năm rồi mà ...chưa gặp

bigdog

Xe tải
e chỉ thích uống trà đá thôi :21:
hôm nào rảnh bác cứ phone e rồi hẵng qua nhé, tại e cũng hay đi vắng... (b)

Merc C

Xe tải
em sợ h hành chính thôi, ngoài h thì...sợ k có trà đá, bác ở mạn gần Nguyễn Tuân thì phải.bia Láng Hạ nhé, rủ mấy bác 87 ra bù khú,e lâu cũng ko gặp mấy bác ấy(b).Gặp gỡ là vui rồi, mọi thứ khác...để sau,hehe:21:

lazytomcat

Xe máy
giá mà em có ngoài này cùng Nhậu với các Bác vui nhỉ, anh em gặp gỡ trao đổi giao lưu .....

lazytomcat

Xe máy
Cho cái hình và hướng dẫn cách tháo van hằng nhiệt nha Bác ! em cũng thích tọc mạch thử !

bigdog

Xe tải
@Mer_C : cám ơn bác nhưng e ngại khoản bia lắm bác à, e chỉ thích uống trà thôi, hôm nào rỗi bác cứ phone e trước rồi qua nhà e chơi, nhà e ở Hà đông, bác cứ đi thẳng nguyễn trãi xuống là tới.
@lazytomcat : bác chụp hình cái động cơ xe bác lên đây, rồi hôm nào e thay hộ xe bạn giống động cơ xe bác thì e sẽ post hình lên, chứ bây h e mà tháo ra chụp hình thì đi hết nước. (b)
bác thông cảm.

Merc C

Xe tải
@Mer_C : cám ơn bác nhưng e ngại khoản bia lắm bác à, e chỉ thích uống trà thôi, hôm nào rỗi bác cứ phone e trước rồi qua nhà e chơi, nhà e ở Hà đông, bác cứ đi thẳng nguyễn trãi xuống là tới.
@lazytomcat : bác chụp hình cái động cơ xe bác lên đây, rồi hôm nào e thay hộ xe bạn giống động cơ xe bác thì e sẽ post hình lên, chứ bây h e mà tháo ra chụp hình thì đi hết nước. (b)
bác thông cảm.
@bigdog:ok,giữa tuần hoặc cuối tuần trà đá với bác nhé
@all ace trong thớt: 1 tuần mới nhiều tiền, vàng + chứng các bác nhé:21:

Tina Fan

Xe hơi
Bác cho số điện thoại đi, tớ đang muốn một con khóa sprinter 16 chỗ và 1 con khóa xe w221(S450 đời 2007). Điện thoại của tớ 0983232402. Cám ơn bác nhậu đi (b)

bigdog

Xe tải
số đt của e ở chữ kí mà..
Sprinter và W221 e ko làm đc bác à.. bác xem chữ kí e nhé.(b)

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Hôm nay vừa xuống chỗ bác bigdog khuân ít nước đỏ về thay cho xe nhà, bước đầu thấy máy xe mát hơn lúc chưa hay, điều hòa lạnh ngắt các bác ạ, xe escape của em định tháo van hằng nhiệt ra thì thấy chủ cũ của xe đã tháo ra rồi, thảo nào chạy bốc thế mà điều hào lạnh sâu thế không biết( lần đầu tiên em thấy điều hòa escape lạnh như land cruiser), mai em vào hãng bảo thợ tháo nốt cái van của xe S của em, hê hê cám ơn bác bigdog nhiều nha, bao h có nước đỏ bác hú em để em đổ nốt cho xe nàh em nha (b)(b)(b)

nick_boy

Xe đạp
Bác bigdog ơi,bác nói thay nước đỏ tỷ lệ 6 nước đỏ 4 nước tinh khiết hà bác,nước tinh khiết kiếm ở đâu bác,e thây tv vẫn quang cáo nước suối tinh khiết đó bác,ko chơi loại này được hả bác.cho e hỏi câu nữa van hằng nhiệt vô gara nào thay cũng được hả bác.bác cho e tên chính xác loại nhớt bác đang dùng đi ah e nghe nói bác cứ khoảng 5k đã thay nhớt rồi...e để cho người khác hỏi nữa!
p/s bác ở sg e wa kiếm bác hoài luôn..khi nào vào miền nam pm cho e nhé!

bigdog

Xe tải
@nick_boy : nó là nước cất bác à, nước này thì bác trưng ở phòng điều hòa ra cũng đc, 6 nước đỏ, 4 nước cất.
Đừng đổ aquafina hay các loại tương tự, ko đc đâu nhé.
dầu của e là Mobil Super phẩm cấp API SM.
Van Hằng nhiệt thì tốt nhất bác nên tự làm, 0 thì vào gara họ tháo cho cũng đc.

nick_boy

Xe đạp
thanks bác! tuy là một số mẹo vặt nhưng ko chừng ích lợi rất lớn.
e (b) bác sau nhé bác bigdog

SpecX7426

Xe tăng
Đã lâu lắm rồi E mới đọc được 1 bài học hỏi được nhiều kinh nghiệm hay thế này đấy! Bác BigDog cũng có vẻ rất nhiệt tình, tốt bụng nữa!
Có 1 điều E vẫn phân vân là việc tháo cái van hằng nhiệt! Theo E hiểu thì động cơ hoạt động tốt nhất ở 1 nhiệt độ nhất định (nhiệt độ lý tưởng), nếu thấp hơn hoặc cao hơn nhiệt độ này thì động cơ sẽ bị hao mòn rất nhanh và chúng ta thường gọi là hại máy! Do đó van hằng nhiệt có tác dụng đưa nhiệt độ máy đến với nhiệt độ lý tưởng càng nhanh càng tốt. Ví dụ như khi buổi sáng, khởi động máy nguội, nếu ko có van hằng nhiệt thì thời gian nhiệt độ máy đạt được tới nhiệt độ lý tưởng sẽ kéo dài, gây ra hao mòn máy! Còn khi máy đã nóng rồi thì van hằng nhiệt sẽ tự động mở để ổn định nhiệt độ máy đúng ở nhiệt độ lý tưởng. Vậy thì tại sao chúng ta phải tháo cái van hằng nhiệt ra ạ?
Các cảm biến cũng đã được nhà sx tính toán cho chịu đựng được với nhiệt độ lý tưởng này rồi nên các bác ko phải lo. Chỉ 1 vấn đề duy nhất là đừng bao h để máy nóng quá nhiệt độ lý tưởng này thôi ạ!

bigdog

Xe tải
@SpecX7426 : nếu động cơ hđ ở nhiệt độ lí tưởng do nhà sx cai đặt sẵn thì cái đồng hồ nhiệt họ phải đề rõ.. vd chỗ đoạn này là màu xanh.. tốt nhất.... hay ...
đây thì chạy 1 khoảng từ C đển H.. như vậy rõ ràng là ko hề có quy định về nhiệt độ lí tưởng.
thứ 2 là.. tại sao các xe ở châu âu khi chạy. máy hiếm khi lên đc 20 độ C. Nếu Nhiệt độ lí tưởng như bạn nói thì phải 90 độ chứ " thời điểm mở van". (b)