Thay bugi Denso Irridium IK16 cho Lac CDX - đáng đồng tiền bát gạo

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Tình hình thấy các cụ tin tưởng thằng À má zồn quá nhờ, hàng bugi Denso bên em là hàng chính hãng của Denso, sản xuất tại Nhật Bản, nhập khẩu qua license của Denso Việt Nam nên chất lượng thì em nghĩ chả kém hàng ship từ nước ngoài của các cụ về đâu ợ. :D

Game Over

Xe điện
Báo cáo các cụ...(@ cụ vitgia78,cụ Ducan...)
Tình hình là em đã thay bugi Denso IK16 cho LAC nhà em.Em cũng đã nghe theo tư vấn của cụ vitgia78,cộng với đọc thêm thớt "Kiến thức chung về xăng" trên OF nên đã chuyển sang dùng xăng A95..Sau đây là nhận xét của em sau khi có những điều chỉnh kể trên.

1 - Máy chạy êm dịu hơn,em đã ngồi trên xe cho nổ máy không tải,xuống xe mở nắp capo nghe và cho xe chạy,tắt nhạc để nghe thử.Kết quả đều cho thấy tiéng máy êm dịu hơn.(sắp tới em thay dầu Motul thì ngon nữa,cụ MrOil bẩu thế).

2 - Độ trễ của xe được cải thiện rõ,tất nhiên không thể rõ như đi xe 2.0 được nhưng em xin nhấn mạnh là được cải thiện rõ ợ..chân ga căng hơn,thời gian chuyển số của xe cũng nhanh hơn..Tóm lại,về chân GA...em thấy sướng hơn.

Tổng kết : em hài lòng với những điều chỉnh vừa rồi,có thể có cụ đã thay bugi nhưng nguồn gốc bugi khác nhau nên có lẽ chất lượng cũng không giống nhau chăng,và có cụ thay bugi nhưng chạy xăng A92 nên vẫn chưa thấy sự thay đổi chăng...Và em sure rằng thể nào cũng có cụ kỳ vọng quá nhiều vào việc thay bugi...sẽ làm cho xe bốc hơn hẳn ở 1 mức nào đó nên khi không như kỳ vọng thì lại thấy không hài lòng và có phần thất vọng.
Cá nhân em trước khi quyết định thay cũng đã xác định là nếu có cải thiện được 1 chút về độ trễ ga,độ ì cũng là tốt lắm rồi..Và tới giờ em hài lòng ạ.

Trên đây là nhận xét của em,các cụ tham khảo...

Symbolic

Xe tải
Tình hình thấy các cụ tin tưởng thằng À má zồn quá nhờ, hàng bugi Denso bên em là hàng chính hãng của Denso, sản xuất tại Nhật Bản, nhập khẩu qua license của Denso Việt Nam nên chất lượng thì em nghĩ chả kém hàng ship từ nước ngoài của các cụ về đâu ợ. :D
Báo cáo cụ là hôm nay e máu quá ra chỗ cụ thay con IK20 rồi ah.

Cảm nhận con Lac của e thì: tiếng máy vẫn thế (mà ko biết thế nào mà tai e lại nghe rõ tiếng máy hơn so với lúc chưa thay - cái này cũng ko chắc lắm ah )

Còn cái e cảm nhận thấy đc là chân ga nhạy hơn và có vẻ chuyển số nhanh hơn trc ah. (số AT)

Còn độ Bốc thì e thấy vẫn thế.

Chỉnh sửa cuối:

Lac CDX 1.8

Xe điện
Cái này hay thế mà hôm nay em mới đọc :-L

Cụ vitgia ơi xe em CDX 1.8 thì thay bugi loại IK16 hay 20 thì phù hợp hơn hả cụ.

Thanks cụ trước, em rót rượu luôn cho cụ rồi đấy.

MANHQUANG

Xe đạp
Ơ thế nó mới hay chứ cụ. Cụ lắp và test thử xem ở tầm 60-70km/h đạp ga thấy nó thế nào cái nhỉ? Em đang test xăng, có vẻ ổn lắm :))
Nếu lắm vào giá thành nó đội lên người tiêu dùng như các cụ sẽ lại so sánh xe này với xe kia rồi mà ê sắc ế à:))

MANHQUANG

Xe đạp
Như vậy là tổng thiệt hại khi về đến Việt Nam là khoảng 50 USD cụ nhỉ? tương đương 1.050.000 đ roài, mua ở VN bảo có 1tr VND nhưng không biết có phải hàng xịn không nữa. Mà sao hàng của Nhật mà lại ship từ Mỹ về các cụ nhỉ?

E ngu em hỏi tí các cụ nhé, đừng cáu em ạ.

Ôi mấy hôm nay em toàn đi đường cầu vượt Linh Đàm => Thanh Trì => Tam Trinh, đi 80km/h mà cảm thấy mới nhấn có tí ga. Khi phanh rồi đạp ga không bị hụt như trước mà vọt lại ngay, bốc thật sướng quá :))
Bugi xịn thì các cụ đặt trên Amazon đây này (32+2.2$ shipping tại Mỹ): http://www.amazon.com/DENSO-Iridium-Spark-Plugs-5303/dp/B0032YE1JM/ref=sr_1_4?ie=UTF8&s=automotive&qid=1289265824&sr=8-4
Các cụ cứ hỏi Google những bác nào nhận ship hàng trên Amazon rồi nhờ họ ship cho, phí khoảng 10-15$ cả bộ 4 cái.

nouvo9

Xe hơi
Có bác nào test trên Kia Cerato chưa ah, em đang đi Cerato EX AT mà phân vân quá ko biết nên chọn loại gì? Thanks

Người Trời

Xe hơi
Toàn bộ xe Civic lắp loại Bugi này nhưng của NGK là hãng nổi tiếng hơn và giá thành cũng cao hơn, Honda bán ra đâu 1.4T/4 chiếc thì phải em không nhớ rõ. Xe em đang lắp loại này, không có gì khác biệt lắm (nếu như nói đúng là tư tưởng là chủ yếu) vì xe chạy dưới 10 vạn thì khỏi bàn, chỉ có các xe đã rất cũ, xe có chỗ thay bugi khó, xe có giá thành cao, xe có hệ thống đánh điện kiểu cũ lắp loại này hợp lý. Em cũng đã xin tư vấn các cụ làm nhà máy Toy, Ser THACO, và bản thân cũng có thâm niên 8 năm liên quan đến Bugi. Túm lại có điều kiện thì thay mà không thì 4 vạn thay bugi thường một lần cũng mất có 200N thôi à. Đặc biệt là loại này đốt rất sạch nên cũng có phần rất nhỏ tiết kiệm nhưng so với giá thành thì không tiết kiệm tí nào.
Bugi Irdium sẽ cho cảm nhận khác biệt hẳn khi bác chạy tốc độ cao hoặc bác là tay lái thích sử dụng vòng tua máy cao bác à.

Đa phần các bác chạy chầm chậm nên không thấy khác biệt là phải

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Ngon rồi, cụ lắp và cho tí cảm nhận nào. Mà Civic 2.0 thì chắc chả cảm nhận được đâu nhỉ :P

OmegaO9

Xe container
Ngon rồi, cụ lắp và cho tí cảm nhận nào. Mà Civic 2.0 thì chắc chả cảm nhận được đâu nhỉ :P
Cụ tư vấn cho em vài phương pháp test đi ạ.Cv thì không có chức năng đo nhiên liệu như trên CDX của cụ đâu.

tuanxd80

Xe tải
Hôm trước em lấy 1 bộ Ik16 và 1 bộ IK 20 của cụ Béo. Em lắp bộ IK16 vào trước và cảm nhận là máy bốc hơn thật, chân ga cũng nhạy hơn trước nhiều. Sau khi chạy được khoảng hơn 200km em tháo ra thay bộ IK20 vào xem thế nào (đây là bugi chuẩn với xe) nhưng cảm nhận của em là xe chạy chẳng khác bugi cũ theo xe là mấy. Nhưng có chuyện này em ko hiểu, đó là khi em tháo bộ IK16 ra thì thấy đầu gugi có muội đen và hơi ướt (hiện tượng của việc đốt ko hết nhiên liệu). Theo em hiểu, IK16 là bugi nóng, khi lắp vào nó sẽ làm nhiên liệu cháy sạch hơn => bugi ko có muội nhưng thực tế cho thấy bugi IK16 lại có muội nhiều hơn và hơi ướt. Sau khi lắp bugi IK20 vào chạy được vài trăm km, em tháo bugi ra kiểm tra thì thấy sạch bong, đầu bugi có màu hơi vàng (đây là màu bugi làm việc ở chế độ chuẩn nhất) và em quyết định để bugi IK20 cho xe chạy. Khi tra bảng bugi lắp cho từng loại xe, em thấy người ta chỉ dẫn Lac chạy với bugi IK20 nên em càng khẳng định nên dùng IK20 cho Lac là hợp lý nhất! Chạy xe bằng bugi IK16 cho cảm nhận xe bốc hơn, chân ga nhạy hơn thật nhưng bugi bị muội và ẩm ướt như vậy em thấy cũng ko ổn lắm. Các cụ chạy bằng bugi IK16 thử kiểm tra lại xe mình xem thế nào nhé, em cũng muốn biết xe các cụ có bị như xe em không!

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Cụ tư vấn cho em vài phương pháp test đi ạ.Cv thì không có chức năng đo nhiên liệu như trên CDX của cụ đâu.
Cụ lại hỏi em cách test thì em chịu rồi, hôm trước em tưởng cụ còn mang Civic đi đua với Lancer EVO cơ mà :))
Đùa chứ cách test của em đơn giản lắm, để test đề pa thì thực hiện tăng tốc ở các bước số và tốc độ, đánh giá xem có nhạy, vọt hoặc chuyển số có mượt hơn so với bugi cũ hay không. Còn test nhiên liệu thì đổ đầy bình xăng, chạy cùng một quãng đường, cùng mức chân ga và xem ở vạch 3/4 thì bugi nào chạy được nhiều km nhất thôi.

OmegaO9

Xe container
Đùa chứ cách test của em đơn giản lắm, để test đề pa thì thực hiện tăng tốc ở các bước số và tốc độ, đánh giá xem có nhạy, vọt hoặc chuyển số có mượt hơn so với bugi cũ hay không. Còn test nhiên liệu thì đổ đầy bình xăng, chạy cùng một quãng đường, cùng mức chân ga và xem ở vạch 3/4 thì bugi nào chạy được nhiều km nhất thôi.
Đấy,chỗ in nghiêng em đang để ý vòng tua,đề pa và chuyển số,độ nhạy thế nào xong mới lắp IK vào.Em để cho gần hết bình xăng 95 rồi thay là vừa.
Còn test xăng thì em nghĩ là hơi khó để đánh giá vì em thi thoảng mới đi xa thôi (Hạ Long-Phú Thọ-Thái Nguyên),mà CV chạy đường dài thì bản thân nó cũng rất tiết kiệm rồi.:P
Mặt sau của vỏ bugi cũng có hình ảnh minh họa về việc tiết kiệm nhiên liệu mà Denso Ik mang lại,nên em nghĩ ít nhiều nó sẽ tiết kiệm xăng bởi yếu tố đốt cháy xăng tối đa so với Bugi theo xe là NGK tiêu chuẩn.

Gau khung

Xe hơi
Em cũng Thanks Kụ BÉO, em cũng lấy 1 bộ IK16 của kụ ấy 1 thời gian rồi. Xe em LAC SE, trước dùng xăng 92, em chạy hết thùng, thay sang xăng 95 rồi mới thay IK16, nhưng xe em mới chạy có 4k km nên ít cảm thấy khác biệt.
Kệ, em là cứ theo kinh nghiệm của các kụ: để IK16 chạy cho nó sướng.

thangln

Xe máy
Anh Việt ơi em ngóng "hàng về" quá ;;)

MAKAN

Xe đạp
Hôm trước, em ship IK20 về dùng, ship luôn mấy bộ ik20 và mấy bộ ik16. Vừa rồi đi công tác nước ngoài nên không chuyển các bác dùng được. em đi về rồi, còn mấy bộ, bác nào cần thì alo rồi qua em lấy nhé.

thangln

Xe máy
Bác Béo cho em xin 1 bộ ik16 với ạ, cho em xin số cầm tay của bác với :P

freigh

Xe tải
Các cụ cho e hỏi ngu 1 tí, e đã thay IK16 rồi mà vẫn đổ A92 thì có sao ko ạ?
Có nhất thiết phải đổi sang A95 ko ạ???