[Thảo luận] Thấy 2 xe sắp đâm nhau thì mình làm gì?

laixevuive

Xe hơi
Chiều nay em thấy có 2 xe cà nhau ngay trước mặt mình mà không làm gì để báo hiệu được. Em đi sau bác Camry, bên phải bác Camry là một bác Ỉn, tất cả đang lên dốc rẽ từ Đào Tấn vào Bưởi (tức là cả hai phải rẽ phải), đi rất chậm. Đến đỉnh dốc bác Ỉn thì đã đứng yên nhưng bác Camry đánh lái phải mạnh quá. Em nhìn đoán chắc là Camry sẽ va vào đầu Ỉn và sau đó mấy giây thì va thật. Em đi sau mà không biết làm sao báo cho bác Camry (khổ xe lại mới nữa). Lúc đó em định còi nhưng sợ còi bác Camry lại tưởng giục bác ấy đi nhanh hơn thì bác ấy còn va mạnh nữa. Sau khi lên đường Bưởi thấy hai bác đỗ lại giải quyết với nhau, va quệt nhẹ không có vấn đề gì nên em đi tiếp. Em thì vẫn nghĩ chưa ra, làm sao có thể báo hiệu cho xe đi trước nếu lần sau xảy ra như vậy?

sunnyhanoi

Xe điện
Thực sự là tình huống này chắc bác cũng khó tìm ra cách nào để báo hiệu nguy hiểm cho hai bác kia đươc, có chăng bác bấm còi thôi, nhưng như bác nói, không chừng lại làm cho bác Camry kia đi nhanh hơn => đâm mạnh hơn :77:

auto_nd

Xe tăng
có khi cụ cho camry ăn gạch vào chỗ cứng nhất ấy (ít gây thiệt hại :biggrin:) có mà ông camry lên dốc cũng kéo phanh tay mà xuống giải quyết :21::21::21:

LoideGinji

Xe điện
Lao lên tạt đầu, ko cho bác Cam chạy:21::21::21::21:

Tây Độc

Xe điện
Bác cứ hết ga, húc ông Camry một phát. Ông ý sẽ bị văng lên đằng trước, xác suất va quệt vơí ông Ỉn sẽ thấp hơn rất nhiều.

toanvinh_forever

Xe điện
theo em thì phải húc ỉn 1 phát để cam đỡ đâm vào ỉn:))

SốtVirút

Xe tăng
Nếu đoán trước được tình huống thì có thể lấy tay vỗ nhẹ vào mông Cam và báo hiệu nguy hiểm ở phía gương hậu bên phải

Website
www.facebook.com
Theo tinh thần ọp phơ, lúc ấy cụ phải chuẩn bị mọi phương tiện có thể để lưu lại những hình ảnh sẽ diễn ra. A lô, máy ảnh, máy quay, mồm.... đều được.

Trong này đầy cụ chụp ảnh bằng mồm.:))

salan

Xe máy
Sao cụ không kéo kính xuống hét lên :))

coolpix8700

Xe ngựa
Có thể em nháy đèn (hay có còi-nhưng họ không hiểu đâu), nhưng quan trọng nhất là giảm tốc độ, quan sát nhanh 2 bên lề đường tìm chỗ trống có thể... Số em chắc vẫn còn may chưa bị húc đuôi, nhưng phanh dúi dụi, trượt sang 2 phía bên thì nhiều rồi. Hôm vừa rồi, chạy tối trên Láng-Hòa Lạc sau đuôi 1 bác Mẹc. Cứ tin xe bác ấy tốt, chạy hơi sát, vì bác ấy đi trước bật pha. Đến đoạn đường bắt rẽ, nhưng họ chắn 2 tảng bê tông trắng vẫn thưa. Bác ấy vẫn lao thẳng, em cũng chạy theo, nhưng không ngờ đến gần sát, bác ấy lại không dám, phanh chúi lại và xe quay ngang, em cũng còn mỗi cách phanh, nhưng đến gần lại nhả ra để lách sát đuôi bác ấy và lọt qua 2 tảng bê tông chắn đường. Cũng hú vía, nếu xe bác ấy không bị trôi thì em cũng phải húc vào ngang sườn bác ấy rồi!

quangna

Xe tăng
Theo tinh thần ọp phơ, lúc ấy cụ phải chuẩn bị mọi phương tiện có thể để lưu lại những hình ảnh sẽ diễn ra. A lô, máy ảnh, máy quay, mồm.... đều được.

Trong này đầy cụ chụp ảnh bằng mồm.:))

Em cũng định nói như nhà Chùa. Lúc ấy phải chuẩn bị sẵn cà mế rà để ghi lại tình huống, mang về cho OFers rút kinh nghiệm (b)(b)(b)(b)

tungcalo

Xe điện
Trong trường hợp này cụ chủ thớt phải chuẩn bị ngay máy ảnh để còn tác nghiệp theo đúng tinh thần OF :21:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài cách giải thích của nhà chùa ra thì chịu, lúc đấy bác chỉ có thể ước mình đi 2b để cảnh báo cho dễ :^)

Biết Lái

Xe buýt
Theo e thì rút điện thoại gọi mấy anh xxx giúp bác ý giải quyết cho nhanh:P:P

DIRE

Xe buýt
Có thể em nháy đèn (hay có còi-nhưng họ không hiểu đâu), nhưng quan trọng nhất là giảm tốc độ, quan sát nhanh 2 bên lề đường tìm chỗ trống có thể... Số em chắc vẫn còn may chưa bị húc đuôi, nhưng phanh dúi dụi, trượt sang 2 phía bên thì nhiều rồi. Hôm vừa rồi, chạy tối trên Láng-Hòa Lạc sau đuôi 1 bác Mẹc. Cứ tin xe bác ấy tốt, chạy hơi sát, vì bác ấy đi trước bật pha. Đến đoạn đường bắt rẽ, nhưng họ chắn 2 tảng bê tông trắng vẫn thưa. Bác ấy vẫn lao thẳng, em cũng chạy theo, nhưng không ngờ đến gần sát, bác ấy lại không dám, phanh chúi lại và xe quay ngang, em cũng còn mỗi cách phanh, nhưng đến gần lại nhả ra để lách sát đuôi bác ấy và lọt qua 2 tảng bê tông chắn đường. Cũng hú vía, nếu xe bác ấy không bị trôi thì em cũng phải húc vào ngang sườn bác ấy rồi!
Mec mà abs dư này thì chán nhờ

vihali

Xe container
Hoan nghênh bác có tinh thần giúp đỡ người khi gặp nạn.

Theo em, bác nên nhìn đúng biển của xe sắp đâm vào xe kia, móc con điện thoại ra, hỏi 1080 là sắp có xe tai nạn, biển dư lày, nhờ em gái 1080 tra hộ số điện thoại cần gọi. Em đồ là em gái sẽ cho bác số của CA thành phố. Bước 1 thế là đã quá tốt, bác lại bấm số vừa có và nhờ họ tra chủ xe là ai. Sắp có tai nạn, CA sẽ cung cấp thông tin thôi. Xe mới thì chắc sẽ chính chủ. Từ đó, bác tra số nhà, số mobile và gọi cho người trước mặt để báo tình huống nguy hiểm cho họ.

Em mô tả có vẻ dài nhưng làm thì nhanh lắm, kiểu như khi Thần Rùa đánh với Chan xư ấy.

laixevuive

Xe hơi
Cám ơn các bác góp ý. Lúc đó thật ra em chỉ nghĩ làm sao báo cho các bác xe trước chứ không nghĩ đến việc chụp ảnh. Mở cửa thì sợ không kịp mà xe đang leo giốc, thôi lần sau chỉ có cách chụp ảnh live vậy.