[Funland] Thất vọng về cha mẹ

Quang225

Xe máy
Câu nói nghe có vẻ nghe khó chịu nhưng cốt vẫn là muốn con cái quan tâm thôi cụ. Như em nghe mấy lời như vậy em vào tai này ra tai kia. Già rồi họ như con nít vậy muốn được quan tâm chiều chuộng, không được thì tủi thân sinh ra nói khó nghe. Theo em ba mẹ mà mình chả đi đâu mà thiệt.

Chỉnh sửa cuối:

King Neptune

Xe buýt
Cụ đang lúc khó khăn cô đơn, nên cha mẹ hờn trách mắng mình, mới buồn tủi à !

Cha mẹ làm hết trách nhiệm nuôi mh lớn rồi . Có ko được tâm lý, đầy đủ như người ta thì coi như phước mh tới đó. Cụ cố gắng bỏ qua, lạc quan lên. Lấy cái được làm niềm vui. Cha mẹ khỏe mạnh là phúc đức rồi.

Cố gắng lo cho thân mh trước đã . Kệ các cụ trách mắng như thoảng bên tai thôi

Nhimtiu

Xe container
Dù tôi có là ông này bà nọ thì trong mắt bố mẹ, vẫn là đứa trẻ con. Mà đã là trẻ con thì phải nghe lời. Thế nhé, tôi đi tránh bão đây. ;))
Mợ thớt quăng mấy dòng tâm hự lên mạng như quăng mẩu xương lên cho cccm gặm nhấm cho vui chứ lập thớt xong k thấy comment gì? Thẩm nào mấy cụ lại nhớ đến cụ Phúc nặng. =)) Em tò mò check lại lịch sử comment mợ ý thì cũng ối zời phết cụ ạ nên cụ yên tâm bão chưa tới đâu.:))

Vomoicuoi

Xe tăng
Em với bố em lúc còn sống nói chuyện chả mấy khi hợp nhau, nhưng lúc ngồi cùng thì mình tránh các chủ đề ko hợp ra , giữ lấy cái hòa khí gia đình cho mọi người vui vẻ

nowhereland

Xe điện
Bạn ấy hỏi và tự trả lời ở đây rồi, mất công các cụ mợ quá:

Em thành thật cảm ơn các cụ/ mợ đã chia sẻ kinh nghiệm nuôi con, giúp em hiểu thêm phần nào những vất vả, mệt nhọc của những người mang trọng trách làm cha làm mẹ. Gia đình em thì em cũng đã không nhận ra công lao khó nhọc của bố mẹ dành cho em. Trước giờ em chỉ biết ăn và chơi, còn không nghĩ tới công lao của bố mẹ em luôn ấy. Cứ vô tư vậy thôi. Bị bố mẹ mắng là sưng sỉa lên ngay.
Em thì chưa có gia đình, chưa có con. Em sợ kít trẻ con lắm nên chắc em chả dám có con đâu. Em phục các cụ mợ quá.

Minh Quoc 79

Xe buýt
Em với bố em lúc còn sống nói chuyện chả mấy khi hợp nhau, nhưng lúc ngồi cùng thì mình tránh các chủ đề ko hợp ra , giữ lấy cái hòa khí gia đình cho mọi người vui vẻ
Không biết bạn có quá vô tư hay nghĩ đến rồi nhưng chưa viết ra thêm một đoạn sau - với suy nghĩ của một người con đã hiểu ra vấn đề: ... Và khi bố mất đi, em mới hiểu ra rằng, việc chẳng mấy khi hợp nhau với bố đẻ mình, là do khoảng cách về tuổi tác giữa các thế hệ, do bản thân đã quá ích kỷ cá nhân khi không biết cách làm cho chính bố mẹ đẻ ra mình vui lòng khi có sự hiện diện của các con - đi làm xa nhà, chỉ về gặp BM trong những thời gian ngắn ngủi. Giá như thời gian quay trở lại, em sẽ khác..."
Sau này, khi bạn làm bố, con bạn và bạn cũng lại sẽ có khoảng cách về tuổi tác, về suy nghĩ,... nên cũng sẽ gây ra những bất đồng, sự không thấu hiểu nhau. Vậy bạn muốn con mình hay bản thân bạn phải thay đổi?

Batman

Xe container
Mợ thớt quăng mấy dòng tâm hự lên mạng như quăng mẩu xương lên cho cccm gặm nhấm cho vui chứ lập thớt xong k thấy comment gì? Thẩm nào mấy cụ lại nhớ đến cụ Phúc nặng. =)) Em tò mò check lại lịch sử comment mợ ý thì cũng ối zời phết cụ ạ nên cụ yên tâm bão chưa tới đâu.:))
Để em thử tò mò như cụ xem, mấy hôm bận bịu, chưa có thời gian nghiên cứu tâm lý ofer. :))

Diep1979

Xe container
Cháu khuyên cụ/mợ nên xem lại cách sống của mình. Gia đình là nơi yêu thương ta nhất mà cụ/mợ còn bị nói như vậy thì cách sống, giao tiếp cần xem xét lại

nhuataiche

Xe container
Cháu khuyên cụ/mợ nên xem lại cách sống của mình. Gia đình là nơi yêu thương ta nhất mà cụ/mợ còn bị nói như vậy thì cách sống, giao tiếp cần xem xét lại
Em đoán cụ may mắn được sinh ra trong một gia đình tốt. Gia đình tốt mới là nơi yêu thương ta nhất, nhưng rất tiếc là không phải gia đình nào cũng tốt. Và quan điểm của em xưa nay vẫn vậy, kỹ năng làm cha mẹ của người VN ta đa phần rất kém cỏi ! Càng chứng kiến nhiều thì quan điểm của em càng được củng cố !

Diep1979

Xe container
Em đoán cụ may mắn được sinh ra trong một gia đình tốt. Gia đình tốt mới là nơi yêu thương ta nhất, nhưng rất tiếc là không phải gia đình nào cũng tốt. Và quan điểm của em xưa nay vẫn vậy, kỹ năng làm cha mẹ của người VN ta đa phần rất kém cỏi ! Càng chứng kiến nhiều thì quan điểm của em càng được củng cố !
Tốt phải đến từ nhiều phía cụ ạ
Tốt khi ta ngoan ngoãn, khi ta sống hướng về gia đình, bạn bè, khi ta tâm niệm cách sống của ta sẽ là bài học cho con cái mình.

Gia đình là nơi mà chúng ta có là "cặn bã" xã hội thì vẫn có thể quay về

Cháu luôn tâm niệm thế

nhuataiche

Xe container
Tốt phải đến từ nhiều phía cụ ạ
Tốt khi ta ngoan ngoãn, khi ta sống hướng về gia đình, bạn bè, khi ta tâm niệm cách sống của ta sẽ là bài học cho con cái mình.

Gia đình là nơi mà chúng ta có là "cặn bã" xã hội thì vẫn có thể quay về

Cháu luôn tâm niệm thế
Cha mẹ của cụ chắc chắn là những người rất tốt nên cụ mới viết như thế. Nhưng em xin hỏi, cha mẹ cụ có bao giờ nặng lời với cụ theo cái kiểu giống như cha mẹ của chủ thớt này không ?

Gì chứ cái chuyện cha mẹ nói nặng với con cái không cần lựa lời em quá kinh nghiệm rồi. Cụ không thông cảm với chủ thớt, nhưng em thì có !

Diep1979

Xe container
Cha mẹ của cụ chắc chắn là những người rất tốt nên cụ mới viết như thế. Nhưng em xin hỏi, cha mẹ cụ có bao giờ nặng lời với cụ theo cái kiểu giống như cha mẹ của chủ thớt này không ?

Gì chứ cái chuyện cha mẹ nói nặng với con cái không cần lựa lời em quá kinh nghiệm rồi. Cụ không thông cảm với chủ thớt, nhưng em thì có !
Ơ hay, cha mẹ không được nói thế?
Cụ nghĩ sao nếu cả năm được cuộc điện thoại, cả năm về vài lần?
Phận con, nếu bận cuộc sống thì cũng phải gọi về xem cha mẹ như nào. Bận mấy cũng phải về cho cha mẹ biết mình như nào, thăm hỏi sức khỏe cha mẹ.

Để đến mức cha mẹ nói câu có chết con cũng chả biết là đủ hiểu rồi đó.

Câu nói đó mang tính trách nhẹ, hờn dỗi của người cha mẹ ít được con cái quan tâm

Và cái nữa, tuyệt đối đừng mang cha mẹ lên mạng mà hờn mát, mong sự cảm thông.

Tự thay đổi mình thì mới mong được sự yêu thương.

Cụ và chủ thớt theo cháu nên xem lại suy nghĩ của mình về cha mẹ. Đừng nghĩ cha mẹ phải có nghĩa vụ với mình khi mình đã lớn, thậm chí là bố mẹ của những đứa con nhỏ rồi.

Và sau này, khi cụ và chủ thớt bước vào tuổi già. Mong 2 cụ đừng trách con mình khi nó ra ở riêng và năm về 1 lần

Buratinox227

Xe hơi
E vẫn đau đáu báo Hiếu cho cha mẹ chưa xong

MuathuHN252

Xe cút kít
Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi hết đời lòng mẹ vẫn theo con.
Khoe với m.ng mẹ em vừa gửi đồ quê siêu sạch ra đây ạ. Mẹ chu đáo còn gửi cả 1 bó chè xanh siêu to nữa, chắc em xuống Hồ ĐL mở quán nước chè luôn

nhuataiche

Xe container
Ơ hay, cha mẹ không được nói thế?
Cụ nghĩ sao nếu cả năm được cuộc điện thoại, cả năm về vài lần?
Phận con, nếu bận cuộc sống thì cũng phải gọi về xem cha mẹ như nào. Bận mấy cũng phải về cho cha mẹ biết mình như nào, thăm hỏi sức khỏe cha mẹ.

Để đến mức cha mẹ nói câu có chết con cũng chả biết là đủ hiểu rồi đó.

Câu nói đó mang tính trách nhẹ, hờn dỗi của người cha mẹ ít được con cái quan tâm

Và cái nữa, tuyệt đối đừng mang cha mẹ lên mạng mà hờn mát, mong sự cảm thông.

Tự thay đổi mình thì mới mong được sự yêu thương.

Cụ và chủ thớt theo cháu nên xem lại suy nghĩ của mình về cha mẹ. Đừng nghĩ cha mẹ phải có nghĩa vụ với mình khi mình đã lớn, thậm chí là bố mẹ của những đứa con nhỏ rồi.

Và sau này, khi cụ và chủ thớt bước vào tuổi già. Mong 2 cụ đừng trách con mình khi nó ra ở riêng và năm về 1 lần

Cha mẹ cụ rất tốt, nghĩa là khác với cha mẹ của một vài nhà khác, nên có những việc em nghĩ cụ không trải nghiệm qua, vì vậy cụ không hiểu đâu !

Forceseller

Xe hơi
Ép dầu ép mỡ ai nỡ ép duyên. Cái chuyện Ép duyên có lẽ là câu chuyện khiến nhiều người con về sau này có cuộc sống không hạnh phúc mà trước đây bị bố mẹ ép lấy phải người mình ko mong muốn. Những tình huống này thực sự rất buồn, và gần như không có cơ hội làm lại. Tuổi trẻ, thanh xuân là thời kỳ vàng, là tuổi vàng của mỗi người. Được tự do yêu đương lấy người mình yêu cũng là mong muốn của rất nhiều người. Nhưng bố mẹ, vì những lý do nào đó, ép bằng được con phải lấy người này người kia, đến về sau cả 1 đời đau khổ dẫn đến oán trách bố mẹ. Tình huống này mà cụ nào bảo con ko có quyền hay ko nên oán trách bố mẹ với cả trích dẫn mấy câu nghe quá là sáo rỗng. Có rơi vào tình huống đó mới hiểu. Đành rằng bản thân mình lựa chọn có thể sai, nhưng thà sai vì quyết định của mình còn hơn sai vì bố mẹ ép buộc.
Tôi có quen 1 anh bạn cũng có tâm sự về 1 tình huống ntn. Anh ấy bị bố mẹ cả 1 thời gian dài cứ ép lấy vợ theo tiêu chí ông bà đặt ra. Tranh cãi 1 thời gian dài, cuối cùng buộc phải xuôi theo ý ông bà. Về sau này thì vợ chồng ko hòa thuận yêu thương nhau, bố mẹ thì vì cái sĩ diện của xã hội bắt con trai phải dạy con dâu thế này thế kia khiến cuộc sống rất bế tắc. Từ đó về sau sự gần gũi của anh với bố mẹ đẻ mình giảm hẳn. Gần như ko còn tin tưởng hay niềm yêu thương như trước đây đã dành cho ông bà.

cusao

Xe lăn
Ép dầu ép mỡ ai nỡ ép duyên. Cái chuyện Ép duyên có lẽ là câu chuyện khiến nhiều người con về sau này có cuộc sống không hạnh phúc mà trước đây bị bố mẹ ép lấy phải người mình ko mong muốn. Những tình huống này thực sự rất buồn, và gần như không có cơ hội làm lại. Tuổi trẻ, thanh xuân là thời kỳ vàng, là tuổi vàng của mỗi người. Được tự do yêu đương lấy người mình yêu cũng là mong muốn của rất nhiều người. Nhưng bố mẹ, vì những lý do nào đó, ép bằng được con phải lấy người này người kia, đến về sau cả 1 đời đau khổ dẫn đến oán trách bố mẹ. Tình huống này mà cụ nào bảo con ko có quyền hay ko nên oán trách bố mẹ với cả trích dẫn mấy câu nghe quá là sáo rỗng. Có rơi vào tình huống đó mới hiểu. Đành rằng bản thân mình lựa chọn có thể sai, nhưng thà sai vì quyết định của mình còn hơn sai vì bố mẹ ép buộc.
Tôi có quen 1 anh bạn cũng có tâm sự về 1 tình huống ntn. Anh ấy bị bố mẹ cả 1 thời gian dài cứ ép lấy vợ theo tiêu chí ông bà đặt ra. Tranh cãi 1 thời gian dài, cuối cùng buộc phải xuôi theo ý ông bà. Về sau này thì vợ chồng ko hòa thuận yêu thương nhau, bố mẹ thì vì cái sĩ diện của xã hội bắt con trai phải dạy con dâu thế này thế kia khiến cuộc sống rất bế tắc. Từ đó về sau sự gần gũi của anh với bố mẹ đẻ mình giảm hẳn. Gần như ko còn tin tưởng hay niềm yêu thương như trước đây đã dành cho ông bà.
Em tin gen Z đô thị bây giờ không ép đc đâu. Trừ khi có sức mạnh đông tiền kiểu "nghe tao thì đc tất, không thì chẳng có gì sất" nhằm trúng vào tư chất hưởng thụ

Forceseller

Xe hơi
Em tin gen Z đô thị bây giờ không ép đc đâu. Trừ khi có sức mạnh đông tiền kiểu "nghe tao thì đc tất, không thì chẳng có gì sất" nhằm trúng vào tư chất hưởng thụ
Cũng tùy nhà lắm cụ ơi. Có nhiều nhà bố mẹ vẫn tự cho mình cái quyền áp đặt con mình bất chấp thực tế là hiểu biết của mình là sai, là lệch lạc, hoặc chạy theo vài cái quan niệm cổ hủ của xã hội vì sĩ diện của bản thân mà bất chấp quyền lợi của các con mình. Cái này nó gây ra hệ lụy cực kỳ lớn lên cuộc đời của con nhưng nhiều người dường như xem nhẹ việc đó. Đến khi mọi việc dở lỡ, trong khi bố mẹ già sức cùng lực kiệt, tiền bạc ko còn rồi nói câu xin lỗi với con mình lúc đó cũng đã quá muộn rồi. Mà việc này đâu chỉ ảnh hưởng tới 1 thế hệ đâu. Con cái của những người này sinh ra trong một gia đình bố mẹ ko hạnh phúc, cãi vã thường xuyên bị ảnh hưởng tâm lý rất lớn. Bố mẹ có li hôn để đi kiếm tìm hạnh phúc riêng thì con lại thành chia li, bơ vơ ko được chăm sóc tốt nhất. Hệ lụy này rõ ràng bắt nguồn từ sai lầm từ thế hệ của ông bà/ bố mẹ để lại. Những tình huống này thử hỏi các cụ con cái có được quyền nói ra câu thất vọng vì bố mẹ không?

Chỉnh sửa cuối: