thao tác đúng với cần số oto

anhtho

Xe ngựa
nhiều tình huống mà cuống lx mà quen đạp côn trước phanh sau thì toàn đạp côn, phanh chả thấy sáng. đó là một nguy hai của thói quen
Đã gọi là cuống thì chấp làm giề, dù sao có côn cũng đỡ bị xe điên. Cái này thì hầu như ai cũng từng bị khi còn là lái mới.

traixunghe112

Xe tải
Hồi em mới học lái, ông thầy giao hẳn xe cho em lái mà không cần ngồi trên chỉ dẫn. Không hiểu sao ngày hôm sau xuống học tiếp thấy thầy bảo là xe đang phải đi sửa hộp số. Hic, em cung không hiểu là mình có phải là nguyên nhân không? nhưng mà em thấy em đi rất ổn, không bị hóc, hay chưa đạp hết côn đã vào số. Hic.

anhtho

Xe ngựa
Hồi em mới học lái, ông thầy giao hẳn xe cho em lái mà không cần ngồi trên chỉ dẫn. Không hiểu sao ngày hôm sau xuống học tiếp thấy thầy bảo là xe đang phải đi sửa hộp số. Hic, em cung không hiểu là mình có phải là nguyên nhân không? nhưng mà em thấy em đi rất ổn, không bị hóc, hay chưa đạp hết côn đã vào số. Hic.
Vì cụ mới lái nên không thể để ý hết các thao tác sai mà có thể làm hại hộp số. Một trong những điều hay mắc phải là cắt côn chưa hết và sang số, cái này làm hại vành đồng tốc và lừa gạt số. Một thao tác sai nữa của lái mới là nhả côn đột ngột, làm hộp số bị giật mạnh, nếu số chưa vào hết cũng có thể làm mẻ bánh răng số.

alexlo999

Xe hơi
bác chủ thớt nói chổ phanh xe đến dừng hẳn mới đạp côn thì lúc đố xe nó chết máy rùi , cháu đi học bằng C đây khi xe mà chậm quá thôi là nó cà giật giật rùi chết máy luôn nói chi đến xe dừng hẳn mới đạp côn , cháu nghỉ rà phanh cho xe nó chậm ở tốc độ thích hợp rùi đạp côn đến phanh

tridungvnb

Xe đạp
Tui mới lấy bằng vài tháng thôi , khi lái tui gạt cần số như vầy :
  • Số 2 lên số 3 : đẩy cần số lên chờ nó nhảy vào giữa rồi đẩy lên tiếp
  • Số 5 về số 4 : kéo cần số xuống chờ nó nhày vào giữa kéo xuống tiếp
Băn khoăn của tui là đợi cần số nhảy vào giữa ( thụ động) hay mình chủ động kéo cần về chính giữa để việc đổi số được nhanh hơn.
Bác nào kinh nghiệm chỉ giúp!!! Cảm ơn nhiều nhiều!!!

anhtho

Xe ngựa
Tui mới lấy bằng vài tháng thôi , khi lái tui gạt cần số như vầy :

• Số 2 lên số 3 : đẩy cần số lên chờ nó nhảy vào giữa rồi đẩy lên tiếp
  • Số 5 về số 4 : kéo cần số xuống chờ nó nhày vào giữa kéo xuống tiếp
Băn khoăn của tui là đợi cần số nhảy vào giữa ( thụ động) hay mình chủ động kéo cần về chính giữa để việc đổi số được nhanh hơn.
Bác nào kinh nghiệm chỉ giúp!!! Cảm ơn nhiều nhiều!!!
Xe bây giờ có đồng tốc rất tốt, cụ cứ gạt một phát luôn từ các số chứ không cần phải chờ ở giữa (mo) mới đẩy tiếp, làm chậm nhịp. Vấn đề là cắt côn hết và phối hợp ga nhịp nhàng. Chỉ có số 4 lên 5 là hơi phải doãng tay ra nên nó hơi chậm hơn các số khác 1 chút. Nhưng lên số 5 thì cũng thường là lúc chạy nhanh rồi, đường cũng thoáng nên yếu tố thời gian không quan trọng nữa.

htaduc

Xe tải
Cám ơn cụ vì những thông tin bổ ích

Dungha

Xe điện
Đã là kỹ năng thì làm theo bản năng em chả biết là em đạp phanh trước hay côn trước nữa. Còn đi tốc độ cao thì chân côn cho ra nghỉ 1 bên ( đường trường) thì đố côn trước được. Thầy em dạy tốc độ thấp côn trước, tốc độ cao phanh trước.

k66473

Xe tăng
Thầy dậy em kĩ năng chuyển số như sau, dậy bằng câch cầm tay chứ không nói mồm nhé:

Số 1⇢2, 3⇢4 : úp bàn tay và kéo cần số.
Số 2⇢3, 4⇢5: ngửa bàn tay và đẩy cần số. Cái này hồi đầu em úp bàn tay, bị sửa lại như trên.

Về số cũng tương tự.

anhtho

Xe ngựa
Ngửa thế nào ạ, em chưa hình dung ra :-/
Cũng ko có gì khó đâu cụ. Khi gạt số, có 2 loại thao tác chính: kéo xuống và gạt lên. Kéo xuống thì úp tay, còn gạt lên thì ngửa. Tuy nhiên có mấy số không làm đơn giản thế được là số 1, số 2 và số 5. Nó phải gạt hơi chéo, nên các cụ cần nắm chặt cần số 1 chút.

tinhco2212

Xe máy
Dung la khi da co bang roi,em van thay minh con Non-xanh lam.Em thay cu chu thot noi dung,thao tac dung voi can so la rat quan trong.Cai nay em thay minh cung chua tu tin lam,ma thao tac cung chua chinh xac 100%.Em thay cua So cua moi xe doi khi lai khac nhau.Nhu em khi thay doi so mat van hay phai nhin xuong can so,ma thao tac rat cham.Hoi hoc lay bang em toan tap voi em Vinaxuki 1T4.Sau tap quen cung cam thay thich chay em nay.Khi tap hinh dc chay bang Huyndai voi Isuzu,nhung dc tap it time lam a.